Ni Ijumaa msikilizaji, na basi, si unajua inapofika Ijumaa ni siku yako kuchangia mada yoyote uipendayo. Basi tuanze makala haya kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Jimi Baswaha kutoka Butembo, mashariki mwa DRC. Eh, maoni yangu kuhusu mada huru ya leo ningetoa kwanja pole kwa ndugu zetu wakimbizi ambao wanapatikana huko Goma hata mashariki yote ya Jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Ni Omari Hassani toka muji Lusungu. Kunako mada huru ya leo, napenda kuzungumzia kwa husu maendeleo ya nchi yetu ya Kongo. Sisi hapa wakaaji wa mtaa wa Kabango, ya kwanza, tangu enzi ya Mobutu hadi sasa hatujawahi kuona barabara nipya. Ndiyo maana tunahitaji kupata barabara kwa hii government ya Mheshimiwa Chilombo Fashi tuone na sisi maendeleo ya barabara kusudi itusaidie kwa maendeleo ya ulimaji, maendeleo ya watoto kusoma. Kutoka Uvira DRC kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego. Mada yangu huru ya leo, napenda kuzungumzia kuhusu eh, presidenti wetu wa Assemblée Nationale ambaye alichaguliwa eh, kutoka kwenye eneo sacre, mheshimiwa Vital Kamerhe eh, tunamwomba kwa kweli mahadi ambazo walituambia ya kwamba wakati watakuwa na pouvoir dolari itashuka mpaka ku mili fra congolais. Vraiment tunaweza kushukuru sana na ikifanya ile, najua kama mde mil vingt-huit hawatakuwa na mpenzani. Asante RFI Kiswahili. Jambo, RFI Kiswahili, mimi ni Kaliati Teofile toka injini DRC, Jimboni Kivu, wilayani Beni, hapa mjini Oicha. Kwa mada huru ile ambayo ninaweza kuzungumzia tu ni ajili ya ukosefu wa usalama unaoendelea kuzuka huku injini kwetu Kongo, na zaidi sana ni kufatana na wale wapinzani ambao wanaendelea kujiunga na vikundi vyenye kumiliki silaha vinavyotesa raia ya kwao. Kwangu mimi binafsi Ningewaonya kuachana na haya mambo na kutafuta njia, njia nyingine ambayo wanaweza fanya, lakini si kwa kuua raia ya kwao na kutatiza na kufanya vitendo vingi vya ukatili hapa e, ni Charite Tongo toka Butembo DRC ka est ya Congo e, tunashukuru sana kwa kuwa nawatupatia habari kabisa, ila e, sisi huku kwetu hewa sio nzuri. Siku ikipita wanachinja watu, siku ikipita wanaua watu, hata vile mabandia wamekuwa wengi huku. Hali sio nzuri kabisa e, ama kabisa. Kwa kawaida mngetuarifia watu wa serikali hata wa mataifa wanaungana ili wasaidie huku Kongo. Naitwa Ishara Ngire, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kwenye mada huru naongelea uchaguzi waliwali wa Kivu ya Kusini ambao itafanyika Jumatatu tariki ishirini na tisa mwezi huu na mwaka huu. Tunaomba wanabunge wa Kivu ya Kusini wachague mpambanaji mfanyakazi pia ule mtu ambaye ana lengo kwa jimbo letu. Na pia tunaomba tume huru ya uchaguzi seni ya DRC itoe matokeo vilivyo kwenye ukurasa wa Facebook Arefai Kiswahili nianze na ujumbe wako tuungane. Balike Hasani ukiwa Uganda Kampala, unapenda kuzungumzia utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Unauliza kwa nini serikali ya DRC haijachukua maamuzi kuhusu waasi wanaoendelea kushambulia makaazi ya raia. Unaomba serikali itafute namna ya kumaliza vita. Bukuru Muhigire Adolf kutoka Sange, DRC, leo unazungumzia mvua inayoendelea kunyesha hapa kwetu Sange na kusababisha watu kuhama makaazi yao. Ombi letu ni kwa serikali iangalie namna ya kuwasaidia waathiriwa. Jacques Banzi toka DRC tarafani Moba Nunda, Ijumaa ya leo unatoa pole kwa ndugu jamaa na marafiki waliopoteza jamaa zao kwenye mafuriko nchini Kenya. Mungu awatie nguvu. Shukuru Mbole Darius kutoka DRC Lubumbashi, wewe unatoa pole kwa wanaoathirika na mafuriko nchini mwako DRC, Kenya na Tanzania. Adrias Stanis kutoka tarafani Moba DRC, mimi naiomba serikali iwape viwanja watu wote walioathirika na mafuriko ya ziwa Tanganyika. Wanateseka sana na hawajui nani atakayewasaidia. Kanal Ahadi kutoka Uvira Katongo DRC, unasema mimi ningependa rais wetu Felix Tshisekedi na Waziri Mkuu watangaze serikali. Unasema bado mnasubiri Didier Belge ukiwa Butembo, DRC, leo siku ya madahuru nazungumzia na mambo ambayo wanawake wa mji wetu wanafanya, kutuma picha za utupu kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Kweli tabia hiyo siyo tabia nzuri na msikilizaji, ni Jumaa na basi, una nafasi ya kuchangia mada uipendayo. Tuzidi kupata mada yako ya sauti. Ronde Onde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Komando DRC. Binafsi nilitamani nizungumzieni kuhusiana wa vijana wasiopenda kufanya kazi, wao wanakaa kutwa nzima wakisubiri mali ya familia na wangine kukaa wakisubiri mali ya ndugu zao. Kusema kweli, ni jambo mojawapo ipo natupeleka kubaya, hata inafikia wangine wanalogana kisa mali ya familia kusema kweli, ili jambo ni jambo moja wapo ambalo huwa linatupeleka kwenye wimbi kabisa la maskini, kwa sababu anaitegemea cha ndugu ufo maskini. Ni vyema tujitume, tufanye kazi. pale kwa Bayunda, nikiwa Butembo mashariki, majarsi maoni yangu itaelekea ya nje ya Rwanda sababu kila mara Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Amerika hutoa taarifa kwamba e, wanashutumu Rwanda kwa kubeba madini ya Kongo na kupeleka kule kwao. Kwa nini hawa wenye kuwa na uwezo Umoja wa Mataifa na wengine wengine wote wenye mamlaka wasiwachukulie hatua ya kuapa vikwazo? Sababu kiangalia hapa, wakati Rusi inavamia Ukraine waliwapatia vikwazo, maana akivya mingi sana, lakini hawa watu wa Rwanda wanabeba madini yetu, wanavamia nchi yetu, na nawawa hakikishe kwamba wao ndo wanafamia nchi yetu ya Kongo lakini wanashindwa kuwapatia vikwazo kwa majina yanaitwarpal menye piri nikiwa pa mjini Kigali mada yaliyohuru ninayo hivi sasa ni kuhusiana na manunguniko makubwa ambayo ninayo hivi sasa kutokana na msimamo wa nchi ya Marekani juma lililopita Alhamis wakati nchi hiyo ilipokataa kwamba nchi ya Palestina iwe mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa Marekani imechagua kutumia turufu ya veto. Hili si jambo nzuri, na imedirika kwamba Marekani sasa ndio inaunga mkono vitendo vya uhalibifu wa haki za kibinadamu huko chini uh, Palestina na eneo karibu nzima la mashariki makati kwa kuunga mkono nchi ya Israel. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Madahuru ya leo Nazungumza kuhusu nchi ya Tanzania. Nchi ya Tanzania inastahili pongezi kubwa kwa sababu wawio umoja wao, umoja wa Tanganyika na Zanzibar, ni kuwaombea kabisa uwe wa kudumu kwa sababu e, umoja ni nguvu na mtengano ni udhaifu. Tanzania, ongera, tunawaombea kabisa mafanikio na uwe umoja wa kudumu. Asante rafiki. Mimi naitwa kwa jina la kiungo kapenza Marco, nikiishi pale matambala shindano. Maada huru ya leo nilipenda kuzungumzia ni habari ya ukaidi. Tunasikia umoja wa mataifa inatangaza sana ukaidi, ukaidi, ukaidi, lakini wanajua manchi ambapo ina wahifadhi wale na masila wamepata wapi? Na huku kwetu tunakuwa na M23. M23 ni makaidi, lakini wanahifadhiwa na Rwanda, na ule Rwanda anawapa kila kitu chote na wanajua, na umoja wa mataifa wanajua. Sasa tuanze kujiuliza, ukaidi, ni kaidi ni nani kati ya Rwanda na M23, na ni nani mwenye kuhifadhi ule ukaidi? Na umoja wa mataifa hauna nguvu ya kumaliza ukaidi duniani, kwa maana utakuta huko wanapeleka masila huko. Sasa masila na mainchi fulani, naenda inauzia watu masila, na wanajua hii masila imetoka kwenye nchi fulani, na hii masila inatoka inaenda kwa makaidi, ili wawatatize tu wananchi wenye kuikala huko. Yaani tunajua kwamba ulimwengu wote umeshachafuka chafu kama la. Mtupatie kwanza vizuri kwa watangazaji wa RF Kiswahili tujue ukaidi na maana yake, ninaoni kuhifaziwa ni wanani? <todiculis> Nireje tena kwenye ukurasa wa Facebook. Moreze Mulavya ukiwa DRC, Kivu Kusini, Fizi, wewe unaomba serikali wakumbuke waathiriwa wa mafuriko tarafa ni Fizi. David Sechenga toka wagumu wagumu, tunadumu heza Tanga Tanzania, serikali yetu ikiwa kuna athari ya mafuriko nchini kwetu yaliyowakumba wananchi maeneo mbalimbali, basi serikali inapotoa misaada ya kibinadamu kwa waathirika kusiwe na ubaguzi, kila mwenye uhitaji na ikamfae misaada hiyo. Isaya Ruben Alex toka Uvira, DRC katika nchi za Afrika mashariki na kati, maji ya mito pamoja na ziwa kupanda juu zaidi na kuleta mafuriko katika makazi ya raia, chanzo ikiwa maporomoko ya udongo kuingia kwenye mito na kufunga njia ya maji. Unasema mashirika ya kiraia iangalie namna ya kupanda miti kwenye milima ili kuzuia maporomoko ya udongo. David Arthur unasema ningependa ni kuzungumzia swala la kampuni ya Apple kutumia rasilimali za DRC kwenye bidhaa zao kinyume cha sheria. Unauliza kwa nini wafanye hivyo? Na kufikia hapo msikilizaji, mie inatia kikomo makala ya habari rafiki kwa leo. Ni kushukuru wewe msikilizaji uliyechangia mada mbalimbali jumaa hili lote. Jina langu Vincent Ejai, kwa heri.