Natumai Jumatatu yako imekwenda vizuri. Karibu katika makala Habari Rafiki. Mimi ni Carol Korir. Maada ya leo ni mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki ya Kenya, Tanzania, DRC na Burundi, ambayo yamesababisha vifo vya mamia ya watu na uharibifu mkubwa wa miundo mbinu na mali. Hali ikoje kwenye nchi yako na unafanyaje ili kuepuka na mafuriko? Nianzie mchango wako kwa njia ya sauti toka Kampala nchini Uganda, anaitwa Patrick Nyandwi, maarufu P7 Artisan de la Paix, nchini Uganda, Kampala. Mafuriko yameendelea kushuhudiwa, kushu sababu watu wameenda, wamejenga vibaya mahali ambapo maji yalikuwa anapita, alafu wakati mvua unaenda kunyesha maji, unajua maji hawezi kuyafungia njia hayo mwenyewe inajitafutia njia. Serikali inaweza kusaidia rahia mahali ambapo panaonekana kuwa ni vibaya ama ni sehemu hatari kwa ajili ya rahia, wakati mvua msimu wa mvua unapoanza, kuweza kuwatahadharisha ili aweze kuondoka maeneo kama na hayo. Jean-Claude Mkulu kutoka hapa mjini Goma, mashariki mwa DRC. hali hii kabisa jamu, nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inaonekana kuwa shida kubwa kwa raia, huku watu wakifariki, nyumba zikibomolewa, mashamba zikifurikwa. Mimi nafikiri kwamba suluhu ni kukata mifereji na watu wasio wakitupatupa uchafu ovyoovyo ovyo. Hiyo uchafu ndio inasababisha maji inazuizwa kuendelea hadi mahala ambako anapaswa kuishia. Tilembo Roger kutoka Jumbura. Kweli kwe na sisi hapa kwetu Ujumbura tunawapatia ndugu zetu pole, wenye walipoteza hiyo mali yavo Kenya, Burundi na huko Tanzania e na DRC tunawapa pole kwa kupoteza hiyo mali yao na vitu na watu e. mimi najikinga tu na kusafisha mifereji ili nione kama tunaweza ponyoka hiyo maji nilikuwa naomba serikali zetu waende wanafanya wafungulishe mifereji mifereji iende, na wale watu wenyewe wanajenga pembeni ya bahari wawatie mbali na bahari jua simaka eri kinga kuliko tiba bunguke nikiwa jela si Kivu Kusini tarafani Fizi. tunaendelea kutoa pole kabisa kwa ma, uh, ndugu zetu ambao wameendelea kufariki kupitia na mafuriko e, ke tunapaswa ku Omba kwa serikali zetu ama inchi, kwa wananchi wapate kuwa na kaa tu kabisa mbali na bahari ama mbali na mto ule wa hatari, sababu ndio inaendelea kutatiza sana, sababu kisha kuwa na jenga pembeni ya bahari ama mto kabisa, mvua tu ikishaendelea kunyesha nyingi itakuja inakuja kukumba nyumba zako zote. Tunatoa tena pole kabisa. Naitwa Bailize Baba Vulu, nikipatikana maeneo ya Lulinda DRC mtaa wa Fizi sekta ya Tanganyika gupema basi nyaka E, kufatana na mada ya leo kusema jinsi watu wanaweza wakajiepuka wala wakajikinga na na maporomoko ya ardhi na mafuriko ambayo yanakumba nchi zetu, nchi ya Tanzania, DRC, na Kenya na Burundi, kusema kwamba tujikinge, hakuna muda kujikinga wala hakuna uwezo wote uwe ule, kwa sababu ni kama vile janga ambalo Mungu ametupiga wa, tukiangalia wale ambao kupembezoni mwa maziwa au wale wenyeko mabondeni wanashambuliwa na maji ya mziwa, wala ambao wako milimani wanashambuliwa na na mito kujaa, udongo kuporomoka. Kwa hiyo hatujui atu, kama tukimbilie wapi wala tuende wapi. Kwa hiyo ni kwamba watu tu waikali chini, wapige magoti, waombe Mungu angalie kisa naweza katunusuru na na janga hili ambalo linatukumba kwa sababu ni janga kubwa sana. E, ni vile watu waikali chini, waombe Mungu atunusuru na janga hili ambalo linatufata na nikigeukia ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Shetwage Mulavya Kabugumulo unasema, binafsi nimejifunza kwamba watu waelimishwe namna ya kujenga. Unamkuta mtu amejenga pembezoni, na mtu mwingine amejenga kwenye maporomoko. Pia ukatwaji wa mti usitishwe. Unasema upo Lubumbashi. Moreza Mulavya ukiwa DRC, Kivu Kusini, unasema sisi raia ama watu wa kawaida tujilinde wenyewe, tusitegemee serikali, zetu ni mbovu sana. Ukataji mti kiolela usitishwe. Jairas Ali ukiwa Lusaka, Zambia, unasema nawapa pole jamii ambazo zimepoteza mandugu. Ningeomba wanaojihusisha na hali ya hewa wawe wanatutaarifu mapema, kabla mvua hazijaanza kunyesha. Tuendelee kusikiliza maoni ya sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu mafuriko. Mafuriko yamekuwa changamoto, mafuriko yamekithiri nchi nyingi za Afrika. Kwetu Burundi, Katumba, maji yamejaa mengi, mpaka watu wanakosa nafasi fa ya kuweza kusimama. Kwa hiyo e, serikali imekamata mkakati wa kuweza kutoa raia na kuwakimbiza kuwatoa kwenye maji na kuwaonyesha fasi salama maji ya mafuriko, kusema kuyazuia sio rahisi, lakini ni kutoa raia, kuonyesha fasi salama na kuweza kuwakinga. Asante. Naitwa Kaskili Zaki Kostan, kiwa jimboni kusini, mjini Baraka. Mimi kuhusu swali ya maji kuongezeka katika uku wetu teritar ya Fizi ni kufatana na, na uzembe wa mea wetu wa mjini wa Baraka, ana lolote lile la kukata makata hakuna mifereji kwanza. Hapa juzi tu katika kisanga cha Ubwari kule kiimiino, wato watu wa familia kendo walikufa wote, mvua ilinyesha kali hadi y watu kufukufa. Na hapa kutu Baraka hakuna mifereji, hakuna vingine, ni uzembe wa serikali tu. Mimi ni gamba wa gamba, nikiwa hapa Bujumbura, Burundi, tunaona je, kutokana na mafuriko yene ikona kujia sana hapa DRC, DRC Burundi Jumbura Burundi ndio mafuriko hayo. Hayo mafuriko yanatupata, hakuna gisi ya kuyazuia sasa. Zuia mvua, sijui kama mzungu iko na uwezo kuzuia mvua e, sijui kama mzungu iko na uwezo kuzuia mvua, lakini mimi niko na dawa. Dawa ni maombi na kuacha zambi. Dawa ni maombi na binadamu tuache zambi, tumkimbilie Mungu wetu, hakuna kitu kitamshinda Mwenyezi Mungu lakini tukisema sasa tunakimbia kwa sivia, kuleta mashini kufanya nini, hatutaweza hata sivia maji. Na ukitiza hapa chini yetu, chini ya ardhi pako maji, sababu moja kwa moja ni kuacha zambi, kuacha mauaji, kuacha maroma baya, kuacha vitu vyote, kumkimbia Mwenyezi Mungu tu. Naitwa kwa jina la Bukur Muigire Rukungira, nikiwa Sange Jackson. Kwa kweli rafiki, kuhusu mada hii, kwanza mimi nizidi kutoa pole sana kwa nchi hizo mkiwemo Jackson na Kenya na Burundi na Tanzania kwa kuzidi kupitia katika janga hilo la mafuriko, na pia nizidi kuleta pole sana kwa ndugu, jamaa na marafiki ambazo zinaendelea kuwapoteza watu wao. Mwenyezi Mungu azidi kuleta faraja kwa jamaa. Pia hapa kwetu Sange watu wengi wanazidi kuyaama makao zao kutokana na mvua kali ambazo inaendelea kunyesha, mpaka watu wengi wanazidi kuteseka na kuzidi kuangaika na watu wao. Ombi letu ni kuambia wa viongozi wetu na serikali zetu ziangalie namna ya kuzidi kuwasaidia watu wao. Kwa kweli wanazidi kutiseka sana wakiwa na watoto inje. Jambo RFI natuma voice nikitokea, Mtambala Sindano Avenika Buteke, tarafani Moba, DRC. Ni Andre Selioso Zombe Mwina Kalonda. Kusema kweli, swala la mafuriko sio swala la kiupekee, bali ni dunia nzima wanaendelea kabisa kutatizwa na swala la mafuriko. Na tukiangalia hapa kwetu DRC, mafuriko yapo kabisa, tena mengi, hususan hapa kwetu tarafani Moba kwenye miji inayopatikana pembeni ya ziwa Tanganyika, yote imeendelea kabisa kuzikwa na maji, na watu wanaendelea kabisa kukimbilia milimani ili kuendelea kusimika makazi yao. Kwa hiyo kwangu mimi sijaona cha kushauri serikali ifanye nini, kwa sababu ni hali yenyewe ambayo dunia ama hali ya hewa imebadilika. Kwa hiyo hakuna cha kushauri. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Uh, kwa mada hii ya leo, ndugu mtangazaji, cha kwanza mimi natoa pole kwa nchi hizo ambazo zimekumbwa na mafuriko makubwa sana. Uh, mwa nchi hizo za mashariki, mimi nachoona cha kwanza ni uzembe wa uongozi wetu wa nchi kwa uh, kuambia watu ambao wako kwenye maeneo ya kutatanisha waondoke, na wenyewe wakang'ang'ania kuishi sehemu hizo. Kwa hiyo ilikuwa inastahilika uh, uongozi kukaa imara na kuweka nguvu kuwahamisha watu hao kwa maeneo hayo mabaya, ili waende kwa maeneo husika. Cha pili, eh, mimi ninachoona ni uongozi kukaa imara na kutengeneza sehemu nzuri, ili watu hawa waepushe kuwapeleka sehemu nzuri. Na tukimalizia katika ukurasa wa Facebook Parusanzanga Kambuga Bier, ukiwa kule Zambia, unasema kwangu, mimi nawapa pole wananchi kutoka nchi tatu za Afrika, Burundi, Tanzania na Kenya kwa maafa haya. Naomba serikali wasaidie waathirika hao waondoke kwenye maeneo ya matukio. Tulio Zambia bado mafuriko hayajaripotiwa, japokuwa wametoa tahadhari kwa wananchi walio karibu na ziwa Tanganyika inaweza kupasuka wakati wowote. Basi, kufikia hapo, sina budi kusema asante kwa ushirikiano wako, na kwa heri. Mimi ni Carol Korir.