Karibu Jumane hii katika makala Habari Rafiki. Mimi ni Carol Corir. Leo tunaangazia kongamano la viongozi zaidi ya ishirini wa Afrika jijini Nairobi kujadili ushirikiano na benki ya Dunia. Hii ikijiri wakati Afrika ikizituhumu taasisi za kifedha za kimataifa kwa masharti magumu na riba za juu katika utoaji mikopo. Unazungumziaje msaada wa kifedha unaotolewa na taasisi za kimataifa kama benki ya Dunia? Unadhani mataifa ya Afrika yanaweza kuachana na msaada huu na k Tutaanza kwa mchango wako wa sauti. Taasisi hizi zimesaidia nchi za Kiafrika kujiendeleza kwa kupata mkopo na kuendeleza miundo msingi kama hospitali, barabara na mashule. Upande wa pili, taasisi hizi zimeathiri kukua kwa uchumi wa nchi za Kiafrika kwa masharti magumu na riba za juu. La kuhuzunisha ni kuwa hata mkopo unafujwa na viongozi wa serikali na kufanya ulipaji wa mkopo kwa gharama wananchi na kufanya mataifa ya Kiafrika kujipata katika donda sugu lisilopona. Tujiulize, hata rasilimali tulizonazo kama Waafrika, je, tunazitumia vilivyo? Mungu kutoka mashariki mwa majershi naitwa Maheshe Suleimani. E, kwa ngambo ya mikopo ambayo Waafrika au nchi za Afrika zinazotoa kutoka kwa wazungu, lakini mimi nilikuwa napendekeza kwamba wasiwe wakitumia, e, hiyo lugha ambayo inaozungumuza au kutamka kama ni e, mkopo kutamka kwamba ni, ni, ni, ni msaada. Hii siyo msaada, hii ni mikopo na ni ulaghai kabisa, sababu wakati ambapo watu au nchi za Afrika zinaendelea kukamata hii mikopo hii ndipo wanaendelea kuwa watumwa wa wazungu na nchi za magharibi. Jina langu ni Caroline Kodo na kwa maoni yangu mataifa Afrika ya Afrika yaweza kuachana na msaada na kujitegemea, kwa sababu tumebarikiwa na rasmi mali nyingi kama vile mafuta, madini tofauti, rutuba yenye afya ya kuweza kukuza mimea na kuuza. Pia tuna rasmi mali watu kwa sababu Afrika ndio bara kubwa lenye vijana wengi ambao wanaweza kutumika vizuri na kuendeleza mipango ya mitambo ili kuweka uchumi ukiwa imara. Tukifanya hivyo tutaweza kujikimu na kujitegemea. Na pia vilevile misaada hii imekuwa haitusaidii kwa sababu ya ufisadi na tamaa kwa hivyo pesa hizi zinaporwa na mwananchi wa kawaida hawezi kupata nafasi ya kujijenga. Tunaumia kwa kulipa kodi na ushuru ya hali ya juu, ili hali maendeleo yenyewe hatuyaoni. Kwa hivyo ninge wasihi Waafrika waweke uongozi mwema na watumie rasilimali zao vizuri na tutaweza kujikimu na kujitegemea. Jambo refu, ya Kiswahili kwa majina inaitwa Kizungi Ramadhani, napatikana na Bukavu nchini DRC, Kivu Kusini. Ushauri wangu nitakuwapa viongozi wa Afrika, wajua ya kwamba nchi haiwezi kuendeshwa kwa mikopo, sipokuwa kwa kujitegemea. Mchango wangu mimi naitwa kwa jina la kiungo kapenza Marco, nikiishi kwenye kijiji ketu kya mtambala shini. Kufatana na mada ya leo, tunaona kwamba msaada wote tu mtu kutegemea msaada anakuwa mtumwa wa ile fasi. Kwa hiyo nchi yetu ya Afrika, na ndiyo maana tunakuwa watumwa sana tunahitaji masai nchi yetu ya Kongo, nchi yetu ya Kongo ina madini mengi, ina mali nyingi risi ya manchi. Lakini sasa tunakuwa watumwa wa kuomba msaada, kwa hiyo tunaonekana kila mara mtu wenye mwombaomba. Jambo RFI ya Kiswahili, naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea nchi za Afrika ambazo zinaendelea kukopa wazungu. Kiukweli, mikopo hiyo tunairudisha kwa samani nyingi, hasa zaidi, wanatuelezea kwamba tuwarudishie kwa asilimia hamsini ya faida. Hii sio sawa, waafrika wenzangu. Ningewaomba sisi wenyewe tujitegemee kimsaada, tusiwaze kwamba tutapata msaada kutoka nje. onde, onde kamba valungu, maarufu kama Mzee Mconte Gabriel kutoka Mlonde commando ya DRC. Afrika bila msaada kutoka nje, hilo haliwezekani, Afrika haitakuwepo kwa sababu sisi ni watu mojawapo, tumesha zoea vya kusaidiwa kila mara, na hii ndio uzaifu unaotuweka sisi Afrika kuendelea kutegemea mpaka vya watu. Sisi bado tutaendelea kuwa watumwa wao tu. Faida ni ndogo lakini wafaidikaji wakubwa ni viongozi wetu. Jambo RFI na tuma voice nikitokea Mtambala sindano avenikabuteke, tarafani Moba, DRC. Ni Andre Selusozombe Mwina Kalonda. Nchi za Afrika ziache kuzituumu taasisi za kimataifa kwa sababu ya masharti magumu ya kutoa mikopo. Huwa tunasema ya kwamba utegemeaye cha nduguye hufa umaskini. Bara la Afrika linakuwa na mali mengi, lakini yale mainchi ambayo tunaenda kukopa ndiyo mainchi yanayokuja Afrika nawaendelea kujichukulia mali inayowafanya we matajiri lakini sisi wa Afrika weusi tunaendelea kuwa vipofu na bila kuona, na tunaendelea kabisa kutegemea misaada. Kwa hiyo ni sharti tuendelee kutii masharti yoyote ya ukopoaji wa mikopo, kwa sababu hatuna na jinsi ya kuwa tutajitegemea na kwenye ukurasa wa Facebook, ujumbe ambao umetuandikia Isaya Ruben Alex ukiwa Uvira, DRC, unasema viongozi wa Afrika katika kikao hiki huangalie nini kinaweza kuwa suluhisho kwa uchumi wa bara Afrika ili kupunguza madeni. Joseph Kataya Abubakar wa Muba Kakera, DRC, unasema binafsi, naona ni vema waachane tu na mikopo, maana Afrika tuna mali nyingi sana ambayo tukijifunza namna ya kuzitumia vizuri Af hahitaji tena mikopo. Silas Mlaki unasema nchi za Afrika zinapaswa kujua Benki ya Dunia ni wakala wa nchi za Magharibi na ni benki ya biashara na si vinginevyo. Kwa hiyo ziwe tayari kukopa kwingine pale mipango yao ya maendeleo ikikataliwa mikopo au kukosolewa au kushauriwa tofauti na malengo yao na benki hiyo. Turudi kwenye mchango wa sauti wa Uganda Kampala, ni tungane Bariki, asante. Kuhusu mada ya leo, mimi binafsi ilikuwa vyema nchi za Afrika ziache kuchukua tena mikopo, kwa kuwa hiyo mikopo ina waraia, ndo wanapata asara kubwa ya hiyo mikopo. Na nchi za Afrika zina mali nyingi, wakitumikisha mali yao vizuri, hawawezi tena wakakuwa wanachukua mikopo. Jambo rafiki Kiswahili, natuma ujumbe sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. Nafikiri hatua hii ni hatua nzuri, ni kwa ajili ya kuendelesha mataifa zetu na uchumi wa mataifa ambayo yanaendelea kugubikwa na hali ya uchumi, na kweli tunaweza tukaachana na mambo ya misaada ama mambo ya, ya madeni ili tuweze tukajikongoja sisi wenyewe. Hatua hii tunaweza tukaibuka na haijitegemei kifedha wao wenyewe wakati wanapochukua mkopo, na taasisi za Afrika zikisaidia, inasaidia pia kuangalia vile watajiendesha katika nchi yao. Kusema kweli, mainchi ya Afrika inategemea sana kusaidiwaye. Baraka Dar, napiga simu kutoka Bukavu. Jarsi, mimi naona kwamba mataifa ya Afrika ni kukamata mikopo si vizuri Mikopo huwa haibadilishi, haitoi hai maendeleo. Mikopo ndo inapoteza maendeleo kabisa. Mimi naweza nikaambia viongozi wetu wachane na mikopo, sisi wenyewe tunaweza tukajitumainia. Mimi naitwa Samuel Samuel Ayubu niko mjini Lusaka Zambia. Kwa mada hii ya leo, ndugu mtangazaji, cha kwanza na mpongeze rais wa Kenya William Ruto kwa kuwa mwenyezi wa mkutano huu. Uh, mimi cha kwanza ninachosema ni vema na haki viongozi waweke vichwa moja eh, ili waepukane na ugonjwa huo wa kuomba misaada mwa benki eh, ya dunia, kwa sababu benki ya dunia ndio inayotupusika sisi Wanaafrika uh, kutoendesha nchi zetu na kuto Uh, kuwa na bajeti kamili kwa sababu tunakuwa na deni za kurudisha na tukimalizia ukurasa wa Facebook Mkulima Halisi Baba Chariti wa Moro mjini wasema, kiukweli ni zidi kuzipongeza asasi hizo kwa kuzidi kujitolea kuzisaidia nchi za Afrika, kwani kikweli ni ngumu sana kwa nchi zetu kuishi bila kutegemea misaada au mikopo ya kifedha kutoka asasi hizo, kutokana na uchumi wa nchi zetu, japo kwa upande mwingine Afrika wakiungana pamoja ingewezekana. Barusanza Kambuga Bier ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwangu mimi nazipongeza nchi za Afrika kuungana na kukaa kwenye mazungumzo mema. Kwangu mimi nchi zetu za Afrika ni nchi tajiri na tunaweza kuachana na mikopo ya wazungu. Basi kufikia hapo, unasema asante kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir nikikualika tena kesho majaliwa tujumuike kwenye makala Habari Rafiki. Kwa sasa, kwa heri.