karibu msikilizaji katika makala ya habari rafiki mimi ni carol korir leo ikiwa ni mei mosi ni siku ya wafanyikazi tunataka kujua kutoka kwako je leba day ina maana gani kwako unadhani serikali yako inaweza kufanya nini zaidi kuboresha masilahi nianzie sauti uliotutumia kwa njia ya whatsapp nikiwa mjini lusaka zambia kwa majina naitwa samuel samueli ayubu Ndugu mtangazaji, siku ya leo le by day ni siku ambayo imefika wakati mgumu, uh, kwa nchi zetu mara za Afrika. Ni nchi ambazo tuko kwenye migogoro eh, ya kupambana na uh, mafuriko ya mvua tena ya ni siku ambayo imefika, uh, nchi zetu za Afrika mara nyingi wafanyakazi wengi wamefanya mgomo wa waku, kupambania haki yao. Mimi nachoona tu tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu ilifika siku hii tukiwa vizuri. Ila viongozi wetu vimarike na viwe imara, viwe uh, vinapambania haki ya wafanyakazi. Siku ya leo ni vema kwa wafanyakazi wote. E, na sisi tuliopo mwanchi ya Zambia ni vema ni haki kwa wananchi wote wamesherekea <todulogia> vizuri. Kutoka kiumba mimi ni kanikisalimu mtetezi wa kizabila damu ndani ya shirika C Dope. Kwa siku ya leo, tuaomba mwalimu aweze kuongezewa mshahara mwalimu wapate mshahara munono, serikali weze kuwapatia kwa pesa nao vile waweze kuchukuliwa kama vile wanabunge. Kadiri wanajilundikia pesa, walimu nao waweze kuwapata kwa pesa hizo, kwani hawa ndio walipelekea hata hawa wanaoongoza nchi wa mawaziri wanabunge walifundishwa na walimu. Kwa nini mwalimu wa kikongomani aweze kuteseka hivyo? Mwalimu hawezi kupata hata pikipiki ya kuweza kutembelea mwalimu, mtoto wake hata kwenda kusoma kwenye kivwi, mwalimu akaugua, na na kosa hata pesa za matibabu, chakula. Hey, Paluku Bayula nikiwa Butembo, mashariki mwa DRC. Ni kwamba siku ya leo ni siku ya wafanyakazi, ambayo wanafurahi ya kazi zao ambazo wanafanya Kongo inapaswa kuwa kama vile siku ya kilio, sababu kazi ndani ya Kongo ni shida. Kikuta walimu, waganga, wafanyakazi wa serikali wote wanaishi chini ya dola mia moja. Sasa unakuta maisha yanakuwa ngufu sana kusomesha watoto, eh, kula, kulipa dawa, mambo yote yanakuwa mazito ndani ya Kongo. Kwa hiyo eh, serikali ingeliboresha kwa namna kuangalia, wakati watafanya mapitio ya miaka ambayo yanakuja waone namna kuboresha maisha ya wafanyakazi, walimu, waganga, ili waweze kutumika na kutunza watu vizuri. Na Kilembo Rose kutoka Kujumbura, tunawapatia wafanyakazi, kwanza, ongera kwa sikukuu yao na sikukuu njema ya kazi kwa watu. Tunaomba maserikali zetu za Afrika na za ulimwenguni nzima, maisha yanakuwa ngumu sana e, na vitu viko vinapanda kila siku vitu vinapanda, lakini wafanyakazi hawaongezee mshahara. Anataka wafanyakazi nao waongezee mshahara ili waone kama wanaweza endeleza familia zao. Mimi ni Exose Bungu Ke nikiwa JRC Kivu kusini tarafani Fizi. Eh, kwa kweli mada ya leo ndugu mtangazaji e, sikukuu ya wafanyakazi duniani kwa kweli mimi e, ningeomba serikali zetu zipate kuhimiza e, wafanyakazi mshahara wao sababu tunategemea wafanyakazi wengi e, wengi kabisa wanaotumika, lakini wapati e, mshahara wao hususan kwenye ngazi ya udaktari, walimu na pia askari polisi. Kabisa watu wengi ambao wanafanya kazi kabisa wapokee mshahara wao mzuri. Tunatarajia serikali yetu kabisa pate kuimarisha siku e, hii ili watu wapate kupata mshahara ambao wanaofanya kazi ni wengi kabisa, ambao wapate hata mshahara toka Uvira DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Foma Diego de Fance Deso Prime na natulia kwenye chuo kikubwa cha ESM kwa kusherekea siku hii kuu ya wafanyakazi. Eh, mimi kivyangu binafsi, kama mfanyakazi, kwa kweli tunahuzuni sana kwa kuwa Me, siku yetu ya kusherekea unakuta mfanyakazi hajapata ya ile mshahara yake. Unasherekea nini wakati una, unapigwa na njaa wakati watoto wana wa, wa, njaa. Tungeomba serikali zetu ziboreshe kabisa, e, kazi za wafanyakazi na kazi kazi ni kazi, wakati mtu unajikuta huko na angalau kidogo e, asanti rfxwaidi na kwenye ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Bukuru Muigire Adolfe ukiwa Sange DRC unasema mimi leo sikukuu hii nawatakia siku njema wafanyikazi wote ulimwengu, na serikali yetu ya DRC ijue kuwalipa vizuri wafanyikazi wote. Jean Pierre Bigimbi unasema haina hata maana moja, asao Afrika watumishi wasomi wapo, lakini wametelekezwa na nduki Kongo. Feridik unasema huko Moba, wasema kwanza, nawatakia sikukuu njema ya kimataifa wafanyikazi wote ulimwenguni. Serikali ya DRC inaomba iweze kuwalipa vyema madaktari, walimu, wanajeshi, ili waweze kutumika vizuri, maana mshahara wao ni mdogo sana. Nirudi kwenye ujumbe zaidi kwa njia ya sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi ni sikukuu muhimu sana, sikukuu muhimu sana dunia nzima, kwa sababu kutizama wafanyakazi walifanya kitu gani mwaka wote, wafanyakazi walipungukiwa na nini hapo, na serikali ya nchi moja moja ikitizama wafanyakazi wake kwenye jicho la tatu, wafanyakazi walikosa nini, wafanyakazi waliongezewa nini Kumbe ikatizama wanastaili nini, kwa sababu kuweza kupanga e, mkakati wa maendeleo ya mwaka wenye kufata e, mimi na cha msingi watumie taratibu ambazo zinawezakubalika kwa kweli katika kuomba e, kuongezewa e, mishahara ulingana na muda na kazi wanayoifanya kwa sababu e, kuna mishahara ya mida ambayo kwa kweli hailingani na, na matumizi ya sasa hivi, kwa hiyo serikali iweze E, imepeleke malalamiko kwa serikali na serikali iweze kuwaongeza, lakini kwa, lakini kwa kweli wasiache kufanya nini, wasiache kufanya kazi au wasandamane kuacha kazi, kwa sababu watakuwa na boma kilo ambacho watakuwa wamejenga. Kwa mfano kinachotokea Kenya, kwa, e, kwa, kinacho, kwa kweli nasikitisha e, e, kuona madaktari wanagoma, wagonjwa kwa kweli ambao wangepona wanakufa, wanapoteza maisha, kwa kweli sio kitendo kizuri, ingawa wana haki ya kudai haki zao, lakini kuacha kwenda hospitalini kwa kweli ni hatari kubwa. Kwa kweli unakuta unaua madaktari, unaua maraisi, hata wanajeshi wa baadaye. Kwa hiyo sio jambo zuri. Naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historia, nikiwa Uvira, Mashariki mwa DRC. Kwa kweli Labor Day sisi kwetu ha, haina maana kwa kuwa watumishi wa Kongo hawa hawalindwi vizuri, wanapewa mshahara mdogo na kazi yenyewe ni, ni nyingi na usalama mdogo pia unaongezeka kwa sasa. Tungeomba serikali yetu kuongezea watumishi mishahara hususani walimu na madaktari, pia maaskari wetu, kwa kuwa nchi haiwezi ee, kuwa katika hali ya hivi, kisha hao watumishi wawe na mishahara midogo. Lakini kwa kweli tunatakia watumishi wote duniani siku hii iwe siku ya, ya baraka kwao na iwe siku ya kufikiria maisha yao ya, ya, ya kesho na serikali zetu pia kutukumbuka asante sana. R niki wa Uganda, Kampala, mimi ni tuungane Baliki, asante tumada ya leo. Mimi binafsi kwa kweli naona waraia wengi wanafanya kazi zao, lakini hawalipiwe vizuri. Mimi nataka serikali yangu ya DRC iongezee walimu mshahara, madaktari, hata na wanajeshi, ili kufanya kazi zao mzuri. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Kristofe Balume Mituso Mfuni kutokea nchi ya DRC, mtaa wa Masisi kwa mada huru ya leo ambapo dunia mzima inasherehe, inasherekea sikukuu ya wafanyakazi ulimwenguni pote. Sisi katika nchi yetu ya DRC wale ambao wanafanya kazi nzito na ngumu, ni hao wanapata mshahara kidogo. Tungelisi wakuu wa nchi kuboresha maisha ya wafanyakazi, kama na hao walimu, wanganga, wa askari wako kwenye uwanja wa mapigano ambapo wanakabiliana na vita na wahuni wa M23. Tunawaomba wakuu waangalie jambo kama na hilo, wapate mshahara ya kutosha, kwa sababu wanakuwa na jamaa, wanakuwa na kazi mbalimbali mbali, ngufu, lakini mshahara ni mbovu sana. Na tukifungia kwenye ukurasa wetu wa Facebook Joseph Hunda ukiwa Kalundu, Uvira, unasema kwanza nianze kwa kuwatakia siku njema ya wafanyikazi wote duniani, mengine tuachie Mwenyezi Mungu. Jeras Ali ukiwa Lusaka, Zambia, unasema haina faida kwangu kwa sababu wanaonufaika zaidi ni wale wanaokuwa kwenye ngazi za juu, huku wafanyikazi wakichoshwa kulipwa mishahara yao. Basi kufikia hapo, nami niseme heri njema kwako, msikilizaji, popote unaposherekea siku hii muhimu. Shukrani kwa mchango wako. Mimi ni Carol Corir, kwa heri.