Na kukaribisha juma lingine katika makala ya siha njema, mimi ni Carol Korir, na wiki hii tunaangazia mikakati ya kuboresha mapambano na matibabu ya ukimwi nchini Kenya mwaka wa 2011 Baraza la kitaifa la kudhibiti ugonjwa wa ukimwi nchini Kenya, National AIDS Control Council, lilianzisha huduma ya kupunguza makali kupitia matibabu ya methadon miongoni mwa watu wanaotumia dawa za kulevya. Kenya itakuwa ni taifa la pili baada ya Tanzania kualalisha matumizi ya methadon kwa uraibu wa heroin. Dana Wanyonyi kutoka mjini Mombasa, pwani ya Kenya, amekutana na baadhi ya waathiriwa wa dawa za kulevya na ripoti ifuatayo. Nimezuru mji wa Malindi, kaunti ya Kilifi, pwani ya Kenya. Mji unaonekana kuwa na utulivu, lakini usilolijua ni kama usiku wa giza. Mji huu una idadi kubwa ya vijana ambao ni waraibu wa mihadarati aina ya heroin. Katika hospitali kuu ya Malindi nakutana na baadhi ya waraibu ambao wanakunywa methadone. Methadone ni dawa aina ya maji inayotumika kupunguza makali ya heroin mwilini. Adusa Chau anajuta kutumia heroin katika hiyo miaka kumi na nne. Miadharati ili ilinifundisha sana, kanaambia kama wewe hukufunzwa na mama Wacha tukaonyesha u vile ulimwengu unafunza. Nilidhofu arli yangu, nilipoteza familia yangu, ikanitenga hata marafiki, na nilikuwa sijali, nauza mwili wangu kiolelaolela, wanaume nawatoa kwa klabu nawapeleka nje, wanapokunywa pesa simu nini, kaza mtoto mwingine pia akafariki kwa sababu ya mada ya kulevya. Mika Kige ni kijana anayeonekana mkakamavu na mwingi wa furaha, lakini anadonda fiche moyoni mwake. Nilivyogundua hiyo uraibu ni mbaya, aki nilikuwa na kujuta sana, manake fikirie kuhusu maisha yako ya mbeleni, no, ufikirie kitu kama niwe na kufikiria tu dawa daily. Methadon ni dawa iliyopendekezwa humu nchini na wizara ya afya, ili kutoa tiba tegemezi kwa waraibu wa heroin. Ni matibabu ambayo inatolewa bila malipo na pia inapunguza makali ya heroin kwa mwili. Ninaporejea mjini Mombasa, naelekea katika kituo kinachotoa huduma ya ushauri na saha na kujinasua kwa waraibu wa mihadarati wa kike, cha Mewa Drug Treatment Center, eneo la Kisauni na kutana na Saida Tofa, jina lake halali nimelibana kwa kuwa alinisihi nifanye hivyo. Saida ametumia madawa ya kulevya kwa zaidi ya miaka kumi. Mii ni mteja anaendelea kupata nafuu. Nimekoko uraibu kwa miaka kama kumi na kumi na sita hivi, nilianza kutumia bangi kwanza nikiwa na miaka kumi na mbili, and then nikavuta bangi nikiwa class 8 nikimaliza form 4 nikakaa nje kwa miaka mitatu, ndo nikaanza sasa kuvuta unga, kuja kusikia detox wanasaidia mewa wasichana ndo mi nikajileta, nikapata matibabu. Nashukuru sahii inaendelea vizuri sana. Grasha kumeo, jina lake pia ni Milibana. Yeye ni kiashirio cha idadi kubwa ya waraibu wanaopitia dhuluma mbalimbali katika jamii na pia wanaotumia njia mbalimbali mbali ili wakate kiu ya mihadarati. Nimetumia for 13 good years. Unapokuwa na rosto ama hata kama umetumia, na kesho lazima ujipange, kesho ntaamka vipi? Utafanya lolote. Sikuiba, sikudanganya, sikuua. Familia zetu unadanganya mtu, mamangu amekufa nisaidie, na mtu yuko hai. Yani tushafanya vituko kiasi cha kuwa tunakuwa waoga, tunaona kama tukirudi kwa Mwenyezi Mungu maybe hawezi kutusamehe, lakini Mwenyezi Mungu ni mwingi wa sawa, msamaha. Tumeajua unga ni mwisho, kusema ukweli ni mwisho. Mi ni mkaazi wa Likoni, mtumizi wa sindano kwa miaka ishirini na mbili iliyopita, na sasa nimejinasua na naendelea kusaidia wenzangu katika shida zile ambazo nilizokuwa niko nazo. Mi mwenyewe nilikuwa mtoto mzuri, mtoto mtiifu, nilikuwa nasoma. Rafiki yangu yaja yanitembelea pale nyumbani, ye alikuwa kuni mvutaji bangi, basi endo lini introduce na bangi, tukaanzana na bangi polepole pole. Baadaye ye akenda akakuwa introduced na heroin. Yeye akuniambia ile siku alivyokuja pale, kama hii ni heroin tunatumia. Tulivuta ile withdrawal symptoms sasa, zile arosto zikaanza kujitokeza. Nikamuuliza, mbona nasikia kama homa nasikia mchovu nini? Akaniambia sio uchovu, na shilingi mia mbili hapo. Nikampa mia mbili kweli, akenda akachukua sachet moja, akaja tukatumia kweli, ule ugonjwa wote nikausikia umemalizika. Basi ndio ilikuwa systematic. Nikatoka sa kwenye utumizi wa oral, nikaingilia injecting. Famili walinitenga kwa kweli. Kiufahamu wangu kwa saa hii na vile ambavyo nimefanya hii kazi ya kudili na watu ambao wanaotumia madawa ya kulevya, walikuwa wanafanya makosa makubwa sana wale familia, maanake yani, lau kama wangekuwa wanajua i need a lot of support, labda isingefikia pale mali ambapo ilipofikia. Menza Kirimo anafafanua zaidi kuhusu methadon. Methadon inapewanwa ndani ya hospitali na lazima yule anayepewa ainywe pale pale mbele ya daktari, haruhusiwi kuenda nayo nje. Hata mimi daktari siruhusi kukaa nayo nje ya hospitali. Na akija wakati ule wa mwanzo, amesema katika ile process ya induction, huwa mgonjwa tunaketi naye kwa muda wa masaa matatu mpaka manne, akinywa dozi ya kwanza anaangaliwa pale kwaitmb bila tariyati, bila ataeleza. Akiwa bado hajafunguka mwili, anaongezwa kidogo dawa, then ana afatiliwa kwa siku mbili tatu zijazo. Ndani ya wiki moja, huwa mgonjwa ameanza kufika stage, tunasema ako stable, na ndani ya wiki mbili mpaka wiki sita, huwa ako kwa maintenance. Maintenance ni kwamba amekunywa ile dawa, hapati arosto muda wa masaa ishirini na nne ama zaidi, na wakati huo wa hana fikira za kwenda kujibwenga ama kufuta tena. Na wiki ya kwanza wale walikuwa nani wanajibwenga, ni ngumu sana kwamba ataacha kujibwenga ndani ya wiki moja, so ile dawa napea kiwango cha chini, tukipandisha polepole, pia figo zake ziweze kupitisha ile dawa vizuri. Na akifika wiki ya pili ama ya tatu huwa amefika dozi ambayo akienda kuvuta tena anasikia mtatizo. Na mbali na hiyo, huwa wanafanywa counseling kutoka kwa CSO, na hapa pia analio kwa counseling, na tuna mikakati ambayo tunafanya baada ya wiki mbili ama tatu, akiwa kwa hiyo program, anafanywa test tena ambayo tunaita random urine drug screen ambayo inachunguza alipoanza hii dawa bado anavuta ama anachanganya na vitu zingine. Taib Abdurahman ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Richard Center Trust. So ni namba kubwa sana, na kuiangalia rehabilitation peke yake haiwezi kutosheleza, hivyo lazima tuwe na outreach program ambayo itainvolve harm reduction kuweza kuwafikia Lazima tuwe na policy, tuwe na mipangilio ya kuweza kuweka katika kaunti zetu, ili kuangalia zile resources zinazoletwa kutoka kwa serikali kuu ziweze kufika mashinani. Zile kaunti za 47 zote haziwezi kuwa na problem ya madawa kima kimoja. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Basi kufikia hapo, sina budi la kusema shukrani kwa mwenzangu Diana Wanyonyi kwa kufanikisha makala haya. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.