ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari Rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov aliyekutana na viongozi wa Kenya wakati wa ziara yake jijini Nairobi siku ya Jumatatu, wakati huu Moscow na Kiev zikijaribu kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa mataifa ya Afrika juu ya vita nchini Ukraine. Tumekuuliza msikilizaji, unazungumziaje ziara ya Lavrov barani Afrika? Na unadhani ni wakati mwafaka kwa mataifa ya Afrika tangaza msimamo kuhusu vita nchini Ukraine. Karibu, tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. kwa majina mniite Chito Daniel, mimi ni raisi makamu wa shauri la vijana Pangangi trois ndani ya teritwari ya Nyiragongo. Mimi kwa upande wangu nadhani a, kuja kwa a, waziri Sergei Lavrov, tutakuwa na a, mafanikio makubwa katika nchi za Afrika zaidi kama nchi hizo zitafikia ku, kuondoa unafiki katika kutatua mizozo mbalimbali ambao zinakumba bara la Afrika. Na kuhusu um, msimamo wa nchi za Afrika nadhani nchi za Afrika zina kwa kabisa na enterea kubaki kwa hiyo, hiyo position ambazo zilikuwa zikikamata ya non alignment tangu awali. Kwa hiyo nadhani nchi za Afrika zinaweza kuzikabaki kwa hiyo position ambazo ziliweza kukamata tangu mwanzo. Mimi napiga simu nikiwa huku mashariki mwa Kongo kijijini Migera, na majina yangu naitwa Nakaku Kubwa. Kuhusu mada ya leo, lazima mimi nianze kwanza na shukurani zangu za dati kwa waziri huyu wa nchi ya Urusi ambaye ameona ya kwamba katika Afrika kunaweza kupatikana na e, msaada ambao unaweza kuwasaidia, lakini pia ni waombe hawa marais wetu wa nchi za Afrika waweze kuwasaidia wenzetu hao ambao walihitaji msaada kutoka Afrika, sababu sisi tunapopatwa na shida najua tunawakimbilia wazungu na wanatusaidia, nasi pia tuwe na roho kunjufu ya kuwasaidia. Jina langu ni Murula Katwire Meji toka hapa Kamanyola DRC Kivu Kusini. Kwa kweli mimi naona kwamba ikiwa e, mataifa ya Afrika itatuma misaada yake kwenye vita hivi vya Urusi na Ukraine, mimi naiona e, kuchochea vita vya ine vikubwa vya dunia. Kweli, kweli kwa sababu Urusi eh, ukimwangalia bwana Vladimir Putin eh, ni mtu ambaye nasema, mimi naweza kusema kwamba ni gaidi kwa sababu hataki kusikia. Pia eh, bwana Zelensky naye kwa kweli ni rais ambaye hapendi kusikia. Ikiwa Afrika haitatuma msaada kwenye diplomasia ama kuwaitisha hizi mataifa ma, eh, mawili kukaa meza moja ya mazungumzo, kutatua vita hivi kupitia meza ya mazungumzo, kwa kweli mimi nitaviona vita vya ine vya dunia ikiwa E, nchi za Afrika zitatuma msaada kwenye vita hivyo. Kwa majina naitwa Honore Zawadi Kalunga, nikipatikana hapa juu mlimani Morumbi Moba DRC. Naomba kwa waziri wa mambo ya nje wa Urusi, ziara yake ilete mafaa kwa wananchi wote wa Urusi na isiwe faida kwake binafsi na familia yake, hapana. Mimi ni Francis toka Kidandaribosanza, mashariki ma DRC. Nadhani waziri wa huko Urusi anatafuta ushirikiano huku kwa nchi za hapa barani Afrika. Tunajua ya kama Moscow kushambulia Kiev alikuwa na maneno yake makuu kwa sababu yeye alikuwa na hofu kwa usalama wake, na tena sisi kama nchi za Afrika tusikuwe na upande wowote, kwa sababu kila nchi inatusaidia. Kwa majina anaitwa Ishara Nkere, napatikana maeneo ya Mlende Nyangezi huku Kivu ya Kusini Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenemu kuhusu huyo waziri wa mambo ya nje kutembelea huku e, nchini Nairobi, Kenya, na muomba huyu waziri kutokea huko Urusi atunge mkono huku DRC. Kwa kuwa na sisi tunahitaji atuunge mkono na atupe mbinu za kupambana na hawa warugaruga wanaotatiza mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia tena namwomba huyu waziri amalize vita kwa kufanya kikao kati ya hizi nchi mbili ya Ukraine na Urusi ili vita hizo zifikie mwisho. Kwenye ukurasa wa Facebook, Marco Foma Diego kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango, unasema mimi sikubaliani na hayo, kwa kuwa Afrika ingali kwenye ukoloni kutoka nchi za Ulaya. Ziara hiyo haina maana. Fils Nkundabose toka Ruchuru, mashariki mwa DRC, mimi nadhani hawatapata nchi ya kuwaunga mkono kwa sababu nchi zote za Afrika hazitaegemea upande wowote. Miimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba Tanzania, ziara hiyo ni kiashiria tosha kuwa taifa hilo linatafuta kuungwa mkono na mataifa ya Afrika. Zabuloni kijana mkongwe toka Matonge, mjini Beni, Kivu Kaskazini, DRC, unasema ziara yake ni ya maana, ila mimi sidhani kama Afrika inaweza kuleta suluhu kwa vita vya Urusi sababu barani mwetu vita ni vingi mno. Kabanzi ja toka jerasi tarafani Mobanunda ndiyo ziara ya Sergei Lavrov, ni wazi kwamba anataka uungwaji mkono kutoka kwenye nchi za Afrika. Sasa sidhani kama mataifa ya Afrika yanaweza kuwa na nguvu ya kusuluhisha vita kati ya Urusi na Ukraine wakati mataifa yao ya Afrika yangali na migogoro ya kiusalama. Elvis Mahungu kutoka Kaluja Baraka Fizi, uh, Kivu Kusini, DRC. Mimi sidhani kama nchi za Afrika zitafaulu kwa hivyo vita vya Ukraine na Urusi, kwa kuwa ni vita vina mwelekeo wa vita vya dunia. Msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergei Lavrov, barani Afrika. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti, toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Lubumbashi. Kwa majina anaitwa Nehemi Josias Bin Kasidika. kuhusu mada ya leo, kwanza ni mpongeze Lavrov Sergei ambaye anafanya ya ziara yake barani Afrika, hasa hasa namna ameweza kuweka tegemeo lake kwenye nchi ya Kenya mara kwanza hili aweze kuzungumuza na taifa la nchi hiyo. Kweli ni muda sasa, ambao nchi za Ulaya nazo zinaweza kutegemea Afrika, sababu Afrika tunakuwa na jeshi kubwa sana na lenye nguvu na ambalo linakuwa na uwezo, lakini inaonekana kuwa Afrika wenyewe wanajizarau sasa hivi. Ninashukuru sana kwa namna hii ambayo Afrika inaanza kuonekana ikiomba msaada na nchi za, za Ulaya. Kwa majina naitwa Bertie Napoleo Munyampiro nikiwa mpirwa nikiwa hapa mjini Kigali. Ziara ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Urusi huko nchini Kenya na barani Afrika kwa ujumla. Mimi kwa mtazamo wangu naona kwamba ziara hii ni kama kawaida isipokuwa nchi za Afrika na ziomba zisiunge mkono nchi ya Russia. Kwani kuunga mkono Russia katika wakati huu inakuwa kama kuisaliti dunia, kwani Russia imefanya kitendo kibaya kilichokuwa kinyume na sheria za kimataifa ikianzisha vita huko Ukraina ambavyo vinaleta mgogoro mkubwa na athari nyingi ulimwenguni. Nito kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela kutoka la Burundi kuhusu hii ziara fupi ambayo waziri wa mambo ya nje wa Urusi ametembelea Kenya, ni kutaka kupitiapitie bara za Afrika waone ya kwamba kama bara za Afrika zinaweza kuleta nguvu ya kuzungumzia au rais wa Ukraine pamoja na Urusi wasitishe vita. Na tungeomba kabisa bara ya Afrika ingefanya tume ambayo zingezungurukia katika hizo nchi mbili ili kushawishi kuwa kuzungumzia au marais wasimamishe vita, kwa sababu vita haina mafaa, bali ni kumaliza raia na ku zidisha uchumi kuwa mwingi na kuleta njia barani Afrika. Nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook, Elshadai Mafe ukiwa Kiliba Uvira unasema ziara hiyo haitaleta suluhu tosha kwa upande wa Urusi na Ukraini kusitisha vita. Urusi kuja Afrika ni mpango wa kuimarisha diplomasia yake na baadhi ya nchi, maana Afrika ni shamba lao. Mjamba Kidumu ukiwa Uvira DRC si, ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Urusi kule Kenya ni vizuri sana na ili apate uungwaji mkono kutoka nchi za Afrika sababu nchi za magharibi zina ukoloni mbaya kwa sisi Afrika na nchi zingine duniani. Nitamatisha na ujumbe wako, Zuberi Joshua, ukiwa Lusaka, Zambia: kwa upande wangu naona kama wanataka kutuletea balaa Afrika, wapambane wao kwa wao, sisi Afrika haituhusu. Nam msikilizaji, kufikia hapo, nami natamatisha makala ya Habari Rafiki hivi leo. Tukutane tena kesho. Kwa heri.