Karibu katika makala ya habari Rafiki, na hii leo tunaangazia hali ya mapigano yanayoendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya juhudi za kikanda na zile za kimataifa zinazofanywa ili kumaliza mapigano katika eneo la mashariki mwa taifa hilo. Unadhani ni kwa nini hali hii inaendelea na nini kifanyike? Kuendeshea makala haya, mimi ni Ruben Lukumbuka studioni. Nianze na ujumbe wako wa sauti uliotuma kwa njia ya WhatsApp. Kwa haya yote ambayo yanaenda kujiri huku kwetu kuwest ya DRC hususani huko Nor Kivu eh vremani, ni vitu ya kusikitisha sana. Tunamuomba rais wetu Felix Antoine Tshilombo Tshisekedi awaondoe wale wanajeshi wote ambao tunawashakia kama wako wa, wakongomani halisi na atimize ile ahadi yake, alisema kwamba atashuka kiikala na watu huko Goma kwa kuwa tunaona mambo yanaenda vibaya. Naitwa kwa jina la Oswald toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, province ya Sud Kivu. Ningependa niulize kwa nini sisi nyamanza moest ya republiki hatuyue viongozi wananyamanza alikuisha avanse mbele kichanga walirudia nyuma, kwa nini hiyo jambo? RFI Kiswahili nikiwa Lusaka Zambia, kwa majina ni Roger Arusi Michel Munaba Berta Muhamba Mahenga. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada ya leo nitoe kwanza mkono wa pole kwa familia ambazo zinaendelea kupoteza ndugu zapo hapo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nafikiri kweli mada hii kuhusu vita ambavyo vinaendelea kuwakumba wananchi wa nchi hiyo. E, nafikiri kweli tangu vita hivi vilipoanza tangu kwa rais mtangulizi na mpaka hivi kwa yule yupo madarakani na nafikiri kweli rais wa fe, wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Felix Tshisekedi aweze kuangalia jinsi namna gani ama wananchi wa nchi hiyo kuweza kujiamia. Na kwa maoni yangu kwa kumalizia, ni wape pole sana wananchi wenzangu wa nchi hiyo. jambo arafu ya Kiswahili kwa majina, naitwa Edi Kasereka toka mashariki mwa DRC jijini Goma. Uh, kumaliza vita hapa kwetu inaomba kwanza sisi kama taifa la Kongo tuwe na upendo wa nchi kwa sababu ukiangalia vizuri, kuna watu yani, kuna Wakongomani wengi ambao wanakula rushwa sana, na hiyo rushwa inatuma hukumbuki tena kama we ni Mkongomani na unakula rushwa ili Wakongomani wenzako. Ae, kwanza nasema kwa, kwa viongozi, viongozi wame, wamepewa rushwa sana, hawaoni tena faida ya kulinda tena raia shishi. Kwanza sisi Wakongomani tunaweza tukajilinda wenyewe. Jambo RF Kiswahili. E, ni Adamu wa Adamu nikiwa hapa DRC Vira Mlongwe, nilikuwa nataka kuongea juu ya habari ya waasi wa m ishirini na tatu kulingana na hali jisi wako wanaendelea na mapambano, na wakati Kongo aliwaambia au walisikilizana wapate kutoka, lakini awao awataki kutoka. Pendekezo langu mimi ningekuwa na pendekezo kuwa wa raia wa Kongo na wao pia wakamate msimamo wa kupanga kitu, ndio vile, na mimi nilipenda kuleta ile mchango. Nina huzuni kubwa sana kuona namna gani Kongo inanya, inanyanyaswa na nchi ndogo kama Rwanda. Ni Adamu wa Adamu anaongea, nikipatikana Ufira. Mimi ni mapenzi, ninakaa hapa Uganda. Tunasikiaka sana habari zenu kwenye redio RFI Kiswahili. Accent amjambo rafiki Kiswahili toka Kampala nchini Uganda, anaitwa Patrick Nyandwi, maarufu P7, artisan de la paix. Mapambano yanaendelea huku nchini DRC kati ya waasi wa M23 a na jeshi la serikali FRDC. Umejaa ndani unafiki wa pande ya waasi wa M23 huku, licha ya mikataba wanayoisahini hawaendelee kuheshimu, ndio inasababisha vita kuendelea na wale wote ambao ni washirika ambao wanakuja, eti wanakuja saidia Kongo kwa ajili ya diplomasia na kumaliza mzozo katika mashariki mwake ya vita, nao wamejaa ndani unafiki, hawakue wazi na hawakue wa kweli. Imeonekana namna gani jeshi li, la East Africa liingie Kongo, mpaka wakati huu hakuna chote. Kile anachokifanya ni hatua gani watakayoendeleza ili waone kama wanasaidia wanajeshi wa Kongo kuleta utulivu na amani. Aksanti RFI Kiswahili namna. Sasa nipitie ujumbe wako uliotutumia kwa njia ya mtandao wa Facebook. Nikianza nawe Samuel Abwe, unasema miaka ishirini ya vita na mwanzilishi ni yule yule anachota asilimia 60, ya uchumi wake. Unadhani mtu kama huyo ataacha kweli suluhu? Badala ya kuendelea kulalamika, ni lazima kuomba msaada. Denis Mukamba akiwa Goma huko DRC anasema Inabidi kila pande izungumze na waasi wake. Rwanda izungumze na FDLR, Uganda ifanye mazungumzo na ADF, na wote hao waende kutafuta suluhu ya amani kwenye nchi zao. Hivyo mashariki ya Kongo itakuwa na amani ya kudumu. Denis Mukamba huyo, kutoka Goma, DRC. Sam Chani Li kutoka nchini Kenya anasema serikali ya DRC ifanye msako mkali, kuzingatia mipaka yake na vijana wa kila kijiji wajiorodheshe. Hiyo itasaidia kuleta amani. Mumbere Vyasakumeso Diela kutoka Kairi Lubero anasema suluhu ni moja tu, kila nchi iheshimie mipaka yake. Gentile De La Plaine Kaindo kutoka Cape Town huko Afrika Kusini, ye anasema wanajeshi wa kulinda amani MONUSCO na wale wa EAC wahakikishe wanasaidia serikali ya DRC kumaliza magaidi kule Kongo. Valeri Mumbere kutoka huko Butembo, DRC, anasema serikali ya Kinshasa iimarishe jeshi lake, hivyo vita vitakomeshwa. Naam, msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, na tunaangazia hali ya vita na mapigano yasiyokoma kule mashariki mwa DRC. Swali, nini kifanyike mapigano hayo yapate kukomeshwa, wananchi wapate amani na wapumue usalama? Turudilie tena jumbe zenu za sauti. Uh, kwa majina naitwa Berte Napoleo mwenye Mpirwa, nikiwa hapa mjini Kigali. Uh, kwa mtazamo wangu naona kinachoendelea huko eneo la mashariki mwa Kongo, ambapo mapigano hivi karibuni yamezuka na wote tulikuwa tunadhani kwamba yamesimama baada ya mkataba ule wa Luanda huko Angola ni kwamba pande zote mbili hizo zinazopigana M23 na serikali ya Kongo hazina nia ya unyenyekevu kamili. Nini kifanyike cha ziada? Kwangu naona cha ziada ni kwamba, ikiwa viongozi wa eneo hili watashindwa kutanzua swali hilo, basi swali lenyewe lipewe jamii ya kimataifa, Umoja wa Afrika ama Umoja Mataifa. Asante. Habari RFI Kiswahili toka mjini Goma, mashariki mwa DRC. Mimi ni Gaspar Kajuga. Kwa kweli tumeendelea kushuhudia mapigano kati ya jeshi la taifa na waasi wa M23 ikilenga ikilenga tarafa ya Masisi, na hiyo mapambano yanaendelea, kwa sababu umoja wa mataifa umethibitisha kwamba ni jeshi la Rwanda ambalo linaendelea kutuvamia, lakini wamekataa kutangaza vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Kwa hiyo wao ndio wanasapoti hayo yote. Wakitangaza vikwazo dhidi ya Rwanda tutashuhudia mapigshimama ma na hao wawazi kurudi mahali walipotoka. Mimi e, ni Ruakom El Padrao mwana wa Mbondoniko, hapa nchini Burundi bo kufatana na mgogoro huyu ambao unaendelea hapo mashariki mwa DRC. Mimi naweza sema tu viongozi wenyewe ambao wanashikilia mpangilio wa kufanya amani ruji wangefanya nguvu, sababu tunaona mambo yanazidi kwenda na, yanazoruta nam kabla sijatamatisha makala, nipitie tena jumbe zenu mlizozituma kwa njia ya Facebook. Huyu hapa anaitwa Roger Munaba Arusi akiwa Lusaka, Zambia, anasema yeye anafikiri kwamba nchi ya DRC inakumbwa na shida kubwa ya vita, na kwamba njia ni moja tu: wakongomani wajitambue na waache kuendelea kulalamika ni ujumbe wako Roje Munaba Arusi. Andre Celsius Zombe Mwini Kalunda kutoka Mutambala Sindano Moba, DRC u unasema dawa ya moto ni moto, kwa sababu njia ya mazungumzo imeshindwa. <tune> Na msikilizaji, kufika hapo ndio nafikia tamati ya makala ya habari rafiki. Studioni umekuwa nami Ruben Lukumbuka. Jumbe zimekuwa nyingi, lakini asanteni sana kwa nyote mlioshiriki. Kwaherini.