Ali Bilali ndiyo jina langu. Karibu katika makala ya habari Rafiki, na leo tunajadili kuhusu kauli ya rais wa Senegal Macky Sall aliyesema kuwa haitokuwa kinyume cha katiba kwake kuwania muhula watatu wenye utata katika uchaguzi wa mwakani, hali ambayo imeibua hisia kutokana na viongozi wengi barani Afrika wamekuwa wakifanya marekebisho ya wa katiba ili kusalia madarakani. Unazungumziaje kuhusu hili, na unafikiri viongozi wa Afrika wanahitaji muda zaidi wa kuwa madarakani ili kutekeleza ahadi zao. Tuanze na jambo. RFI, napiga simu nikiwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Uvira. Naitwa rafiki Mastaki. Hiyo yote ni uroho wa madaraka Ma. Kwa mfano Magufuli alifanya siku chache tu madarakani, miaka kama ni sita, lakini alifanya vitu vikubwa vikubwa sana, sasa mihula mitatu, ugombanie tena mwingine muhula wa tatu. Je, huo ni ukweli? Marais wa Afrika muache uroho wa madaraka. Asante sana, Erefi. Viongozi wengi wa bara la Afrika kuwa wanagombania kubaki madarakani, nakuwa ni sababu ya kutokuwa na ubinafsi sababu wakati wananchi wanakuchagua kuwa rais na katiba inakuwa imerusia aa, miaka mbili kama vile DRC Uganda. Lakini wakutana wanapokuwa wakiomba kura kwa wapiga kura wanaonyesha kwamba ni miaka mbili, wataheshimu katiba, lakini mwisho wa siku wanapofika madarakani huwa wanangangania madarakani na kubadilisha makatiba, na hiyo inakuwa ni changamoto katika bara la Afrika nzima. Radio RFI, mimi ni mzee Makindari nikiwa Bujumbura, Burundi. E, mambo me, ya Afrika, kugeuza katiba sio vibaya kama inastahili kugeuza, kwa sababu pana ta, sababu, pana kitu fulani unaweza kukutana hakiko sawa, kakirekebisha. Lakini kuongeza muhula ni kosa kabisa. Kuongeza muhula kwa rais ni kosa kubwa. Akieneza siku zake anastahili kutoka. Jambo RFI Kiswahili, Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Sio hali ya kushangaza, ni kawaida wa rais wa Afrika. Kawaida havo, wanataka waishi miaka na milele, wako madarakani mpaka kifo ndio kimtoe, hawaone mabadiliko iko nakuja kuja, aatoke, aache wengine waendeleze kazi. Ndio anakuwa na miaka mingi na hakuna kitu kingi kinafanyika, inafaa aisimishe demokrasia hatoke achi wengine waendeleshe kazi. si siwetuo waliumba azaliwe ipo mpaka kufie. Mjambo Kiswahili, Sabato Bolingo maarufu basi, nikiwa mkimi kutoka DRC katika jimbo la Ituri, nikiwa hapa katika kambi ya mwanja wam, Uganda kwa kweli, kuna wale wa marais ambao wamehitaji muda wa kutosha ili waweze ku ili waweze kuhudumia wananchi, lakini na kuna wale ambao ukiwapa muda wa kutosha sema aweze kuhudumia wananchi, wanaanza kuharibisha. Mfano, mufano kama nchi ya DRC, kwa kweli, rais wa DRC ukimupa muda wa kutosha ili aweze kuhudumia wananchi, ni kizani miaka kumi na tano wananchi wa DRC watakuwa wamekwisha kufariki kabisa wote, kwa sababu miaka ambayo ameongoza wananchi wameisha Jambo, RFI Kiswahili, kwa majina mimi ni Msombo akainanga Shombo, anapiga simu kutoka Kakorokelo, Mwenga, Kivu Kusini, DRC. Kwa mtazamo wangu kulingana na maneno ya rais wa Senegal kabisa, ile haiko mzuri, kubania madaraka haiko mzuri. Rais wa mzuri mwe anapenda nchi na anapenda bana nchi yake, anapasha fatana na vile sheria ya nchi inasema, anafata katiba muula yake, kiisha rais mwingine anaingia, ule ni rais mwe anapenda tu inchi. Tuangalie hapa kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa Facebook, unasema unaitwa Reparater Babuka Isaac na Katanda, ukiwa Uvira, DRC. Binafsi unafikiri kuwa viongozi wa bara letu husumbuliwa na tamaa ya madaraka na si uongozi bora wanaotafuta. Nabii Hosea Bogard toka jijini Lubumbashi, DRC, unasema kwa kweli marais wetu wa Afrika wanahamu sana madaraka. Unasema mimi naitwa Eli Ruemera kutoka Uganda, mjini Kampala. Hatua hii ya rais wa Senegal haifurahishi kabisa. Ndiyo shida viongozi wetu wa bara la Afrika wanaokuwa nayo. Rais wa Senegal muhula wake ukiisha, aachie wengine madaraka pia Nimeendelea kuipongeza serikali ya Kenya kwa kuendelea kuheshimia katiba. Unasema ni Paul Karegeza Pogba toka DRC, Makobola Fizi. Marais wengi wa Afrika ndiyo waanzilishi wa vita katika nchi zao kwa kutokuheshimia mikataba ya nchi yao. Hacheni wengine watawale, muda si wenu tena. Alfa Msafiri kutoka Bujumbura, Burundi unasema hakuna aliyeumbwa ili awe rais, na kazi ya taifa ni ya kila mtu na kuna wengine wanaweza fanya vizuri zaidi yake. Leo naitwa David Sechenga toka Wagumu Tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Unasema ikiwa katiba nchi inataka kiongozi aongoze kwa mihula miwili, iweje tena katiba ibadilishwe na kiongozi huyu kugombea na muhula ambao si rasmi kwenye katiba na kumfanya awepo madarakani kwa mihula mitatu? Huo ndio uroho wa madaraka na hili halikubaliki. Arian Cecil Karubala toka DRC Bukavu unasema kusalia madarakani ni kawaida kwa viongozi wote wa Afrika, ila sababu gani ya wapendi kuwaachia wengine nafasi? Sisi hapa DRC tuko macho, tunasubiri mwezi Disemba tuone matokeo ya hapo kwetu yatakuwaje. Binafsi mimi sioni vigeni kwenye mataifa yetu bara la Afrika. Ninaposema Afrika na matatizo, aya sasa ndio matatizo tulionaje? Kwenye mataifa yetu bara la Afrika. Yaani viongozi wengi wao wanatamani atakufia kwenye madaraka. Tamaa za madaraka ni sababu nyingine moja wapo anaendelea kuwasumbua. Kila mfanya siasa ndoto zake ni kuwa kiongozi wa taifa. Hii ndio sababu inatufanya sisi raia walio wengi kukimbia mataifa yetu. Kusema kweli ni jambo moja wapo ambalo limehuzunisha sana. Honde onde Nkambabalungu maarufu kama Msemkonta Gabriel toka Mulonde commandant d'Orsi ni Pasifiki Wakibwe toka Mtambala Afanyele Moba DRC. Kwanza hapo huyo rais wa Senegali ameonyesha uchu wa madaraka kukaa miaka mingi katika madaraka. Aimanishi kama unaweza kutekeleza ile ahadi ulizotoa kwa wananchi. Rais anaweza kufanya miaka ishirini, ishirini na tano, lakini asitekeleze hata ahadi moja alizotoa kwa wananchi. Kinachopaswa kufanyika kwanza pale ni rais mwenyewe kwanza kuwa na upendo kwa wananchi na kuwajali. Hapo wanaweza kutekeleza ile ahadi alizotoa. Kuna wengine wa wana, rais wanafanya tu miaka michache, alafu wanafanya vizuri kupita na ule aliyekaa miaka mingi madarakani. Hapo ni upendo tu wa rais mwenyewe. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma, Mashariki mwa DRC. Mimi nadhani ya kwamba sio jambo la kushangaza sana pa kwetu barani Afrika kwa marais wetu kung'ang'ania madarakani na sidhani kuwa uh, upinzani chini Senegal utakubali matakwa ya, ya Rais Macky Sall. Na marais wetu hapa barani Afrika hata uwape muda gani, hata uwape miaka hamsini, uh, hawawezi tekeleza ahadi uh, zao. Ila kwa mtazamo wangu mimi kwa marais kama kwa na hao ambao hawataki kuachia madarakani, nadhani suluhu ni, ni kuenda kwenye mapinduzi tu. Jambo RFI Kiswahili nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Arusi Michel Munaba Mahinga Berta. E, kwangu mimi kwamba marais wetu wa bara la Afrika huwa wanageuza katiba ya nchi zetu ili wabaki madarakani miaka nenda rudi, na ndo hilo ambalo linasababisha e, hali kuwa mbaya na kutokuelewana na vyama vya upinzani, na ndo maana hali nchi inaenda kuwa kwenye hatari kubwa. E, kwangu mimi kwa kumalizia niweze ku Kumuhimiza ama kuwahimiza marais wetu wa bara la Afrika, muda umeshafika wa kusema kwamba e, vijana nao wanaweza wakahitajika kuweza kuongoza nchi zetu katika bara letu la Afrika. Asante Refi. Nawe wanasema anaitwa Valence Kigogo. Uh, wanasema kiongozi aondoke madarakani muda wake ukiisha Duniani kuna saa na muda wa kutekeleza majukumu. Ikiwa muda wa kiongozi umekwisha, basi aondoke na kuachia viongozi wengine nafasi ya kuongoza. Tamaa ni tabia ya binadamu, tabia mbaya. Shabani Mahanga kutoka Ilasa, Mufindi, Iringa, Tanzania, unasema viongozi wengi wa Afrika wamejaa tamaa za madaraka na sio kutatua shida za wananchi. Bimenyimana Hija kutoka Uganda unasema rais wa Afrika hawataki kutoka madarakani. Nimalize na ujumbe kutoka kwa Bakari Msangazi kutoka visiwani Zanzibar, unasema demokrasia Afrika inadidimizwa na viongozi wanaopenda madaraka. <coughs> mimi naitwa Ali Bilali, mtangazaji asiyependa makuu. Tutamatishie hapa makala yetu ya leo. Habari rafiki, nikutakie somul makbul.