Hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Mimi ni Florence Kibuva na hii leo tunazungumzia suala la vilabu vya usiku kufungwa jijini Nairobi, nchini Kenya, na hii ni baada ya lalama za umma kuhusu mziki wa juu. Na matukio kama hayo yameshuhudiwa katika miji mingine barani Afrika. Na tumekuuliza iwapo kuna vilabu vinavyopiga mziki wa juu katika eneo lako. Na je, tunaweza kufikiria Afrika bila burudani, haswa muziki wa sauti kubwa usiku? Hebu tupate maoni yako ya sauti. Inaitwa Felix Malikoching, mimi kwa maoni yangu ni kwamba hizi mavilabu ziko na soundproof, yeah of which, sioni kama kuna effect. Alafu hii serikali ya inaitwa ya hasla ilifaa kusaidia ma watu wa watu wa kiwango ya chini kama sisi hivi, mahaslas kama sisi tunafanya kazi tuseme tunafanya kazi kama hizo vilabu, tunategemea hizo vilabu saa hii, sasa wanazifunga, tutapata chakula wapi ama tutapata I think ametufungia vitu mingi sasa kwa mapato hivi. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historia. Nikiwa chuo kikuu cha walimu ISP Uvira DRC. Hatua iliyochukuliwa na kaunti ya Nairobi au mji wa Nairobi ni hatua nzuri sana. Ni bora wale wanaopiga muziki wasipige kwa sauti ya juu ili wasisumbue sana watu. Ma vilabu viko katika makazi ya watu, vikipigwa kwa sauti ya juu sana vinasumbua watu. Afrika, muziki utaendelea, lakini tukadirishe muziki wa hali ya juu sana, wa sauti ya juu kwenye makazi ya watu huwa yanawasumbua. Wana haki ya kupata usingizi mzuri, pahali pa kusumbuliwa na fujo za mara kwa mara. Asante sana RFI <tune> Na naitwa Berte Napoleon Munyampirwa nikiwa hapa mjini Kigali eneo la Gikondo. Kwa kweli virabu vya usiku hapa nchini mwetu vina kisiri kila eneo la jiji la Kigali, ama miji mingine ya taifa hili, utakuta kuna vilabu kadhaa vya usiku, hasa hasa katika maeneo yaliyo katikati mwa makazi ya wananchi, utakuta tuna vilabu. Mimi mwenyewe nina mifano zaidi ya mia moja hasa ya vilabu ambavyo vimejengwa ama vimekodiwa nyumba katika uh, makazi ya wananchi hususan eneo hili la Gikondo ninaloishi tuna baadhi ya vilabu ambavyo vinakosesha amani wananchi, ambapo wananchi wamelalamika kwa jiji la Kigali ili liweze kuondoa vilabu kama hivyo. Mimi kwa ujumbe wangu ni kwamba serikali ya Rwanda isimamisha vilabu hivyo ama iwape maagizo mengine ya kuhamisha vilabu vyenyewe maeneo mengine. Asante. Kutoka Vira DRC, kijijini Masango, ni defenseur des opprimes Marco Diego Foma. Kwa kweli hapo kwetu Uvira ni usumbufu kabisa, iko na wakati serikali nasema hivyo, wale wenye vilabu hawapendi kabisa kusikiliza malalamiko ya ya watu. Kwa hiyo tunawashukuru kwanza serikali ya Nairobi kwa kuwa imefanya vizuri sana na kokona, fujo imekuwa nyingi na hatua hiyo ya serikali ya Kenya kufunga vilabu mida za jioni usiku e, ni hatua nzuri kwa sababu unakuta e, wenye, wenyeji vilabu wanakuwa napiga muziki, inakuwa inaleta hata usalama mdogo kwa sababu unaweza kukuta watu wanakuwa naingiliwa na majambazi, ila kutokana na sauti nyingi ya vilabu e, watu hawatapata msaada kwa haraka kwa sababu e, wanakuwa naomba msaada, ila watu hawatasikia kutokana na wingi wa muziki katika kilabu. Hata huku kwetu nchini DRC unakuta vilabu wanakuwa napiga muziki kwa wingi mida za jioni. Ni hasa wenyeji vilabu hawasikii hata wakuu viongozi wa wakataze, wao hawatekelezi e, yale ambayo wanaambiliwa na wakuu viongozi. Mimi ningeomba serikali hiyo ya Kenya ishikilie hatua hiyo na itoa adhabu kali kwa wale ambao wataenda kinyume na hatua hiyo. Jambo RFI, napiga simu nikiwa hapa Mtambala Sindano Avenika Buteke Moba DRC. Ni Prof Andre Celsius Zombe Mwina Kalonda. Kwa kweli, masehemu ya burudani kuwa wanazuru watu usiku, inakuwa ni kila fasi. Mimi naunga mkono swala hili swala hili ama hatua hii, kwa sababu ya kukomesha kabisa hii mambo inakuwa inazuru watu usiku, na unakuta ya kwamba sio tu viwanda vya maburudani, hata makanisa unakuta nyumba inazungukwa na kanisa mbili alafu unakuta sehemu za usiku ni maombi makelele, yaani watu wanasumbuliwa kabisa. Kwa hiyo haya maburudani kwa kulilisha mlio huko juu, mimi naona ya kwamba yaachishwe kwa sababu inakuwa inazuru wananchi. Asanteni sana. Nikukumbusha kuwa leo tunazungumzia kufungwa kwa vilabu vyenye kupiga mziki wa juu, na tumekuuliza iwapo kuna vilabu vinavyopiga mziki wa juu katika eneo lako. Nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mwalimu Poisa kutoka Voi nchini Kenya anasema anashangaa kwa nini mtu afanye uamuzi bila kujali wenye hizo biashara, hivi wataanzia wapi? Maana ndiyo sehemu ya mapato yao. Makoti Kasereka kutoka DRC Congo kwa upande mwingine, mziki hauna shida, ila una wakati wake. Wakati wa usiku sio wakati wa mziki. Serikali ingewaambia wanaomiliki hivyo vilabu vikubwa vikubwa warekebishe mziki wa usiku. Mahuno Lugezi anasema jambo RFI Kiswahili, mimi natokea Uvira ndani ya Komuni Mulongwe Avenue. Kwa upande wangu mziki wa juu ni tabu hata kwa wagonjwa. Mary Adisa kutokea Kisumu nchini Kenya anasema kuwa Sakaja hajafanya sawa. Ni heri basi vilabu viwepo, lakini mziki upigwe marufuku. Nani alisema kwamba bila mziki walevi hawalewi? Kasore wa Fidel kutokea DRC Kivu Kusini tarafani Fizi anasema bila shaka inawezekana Afrika bila mziki wa sauti ya juu iwapo serikali zetu zitachukulia maanani swala hilo. Msikilizaji makala habari Rafiki anakupa wewe nafasi nzuri sana ya kutoa maoni yako kuhusiana na mambo yanayofanyika kwenye mataifa tofauti, na leo tunazungumzia kuhusu vilabu vya burudani kufungwa nchini Kenya hasa katika maeneo kunakoishi raia. Tuzidi kupata maoni yako leo, tutumia kwa njia ya WhatsApp. Eh, jambo rafiki Kiswahili, naitwa Diego Mulonda Fardina kutoka Kampala Uganda. Kwa madaleo kabisa, mimi naunga mkono kwa serikali hiyo ya Kenya kwa watu ambao wanafanya kwa kukataza mabari kusumbua watu kwa mfano kwa nchi ya Kongo kabisa, wakongomani wanafungua mabar mingi sana, na inapofika saa sita usiku watu mabaya wanasumbua watu ambao wanalala, wanaweka sauti juu kabisa, wanasumbua hata hospital na maombi vile vile, pia na chumba za maombi pia. Serikali zingeangalia kisia kufunga chumba cha maombi kwa sababu nao zinasumbua usiku sana. Asante RFI Kiswahili kwa majina na ito wa honorable Simosi Mbazaru rekeza kiwa uvira biriba mashariki mwa Kongo. mimi ni Ningeomba kwa wale wamiliki manganda na mabaa eh, wangepunguza sauti ya muziki kwa sababu sauti inasumbua majirani sana. Juu ya nini mimi naongea ile swali ya hivyo, wanafunzi wanajifunza usiku. Na hata wao wamiliki wa makanisa na maombi, nao pia wangelifanya jambo na kama na ile, kwa sababu usisumbue jirani yako usiku mzima. Asante, nawasalimu wa Radio Kiswahili ni Jean Pierre kwa Lusaka, Zambia. E, kuhusu mada ya leo, kiukweli sisi waafrika tunaka upungufu fulani kwenye swala hilo la kulilisha redio. E, na ningeomba tu serikali zetu za Afrika, e, zitoshe tu sheria kwa wale ambao wanamiliki miliki baa na wale ambao wana maredio ndani ya nyumba zao, wawe na levo ya sauti ambayo wanatakiwa kulilisha wakati wa usiku, na kwa wale wamiliki wa baa wawekee saa ambazo wanatakiwa kulilisha redio na wakati ambao hawataki kuririsha redio. Asante RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Elia Bosco nikuwa DRC Uvira Ndunda Mwaba. E, kuhusu madha ya leo ya vilabu vya kupiga mziki usiku, kwa kweli hata mimi ningekuwa rahisi ningefutilia mbali kila kilabu ambacho kinatarajia kupiga mziki usiku, kila kilabu ambacho kinatarajia kufanya business ya kinywaji ya kulewesha usiku, ningefutilia mbali kabisa. Mwinji yangu unafikiri hiyo alingekuwa. Asante era fix wet. Ili tutakapotazama hata mazingira ya makanisa pamoja na misikiti, na yanasumbua watu, watu wote washajua Mungu, inabidi bwana unatia kitu kwa ndani, mtu anakuwa moyoni mwake anajua muda unafika wa kwenda kanisani au muda una kuna msikitini, lakini inakuwa ni kelele usiku mzima, unakucha ni kelele, misikiti kelele, hapa kabisa kelele, hapa hatujui tutakwenda wapi. Nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Na muona Tekla Bazu akiwa Mwembe Mombasani, anasema sakaja ameanza vizuri sana, wafunge vyote hata vilivyoko mjini, ili waume zetu watunze pesa na kurudi nyumbani mapema. Kais Musa wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tatizo kama hilo lipo sana hapa Dar es Salaam, kila baada ya nyumba moja lazima kute kuna kilabu na usiku wanapiga mziki kwa sauti kubwa na kunasababisha kero kwa majirani. Hamza bin Sinun akiwa Lubumbashi, DRC, anasema hatua hiyo ni nzuri sana, kwani hali kama hiyo si nzuri. Usiku ni wakati wa mapumziko na sio wakati wa usumbufu wa mziki. Jean Kigozi kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi: kwa maoni yangu, serikali ya Kenya imefanya jambo muhimu sana kupiga marufuku mziki wa sauti kubwa. Ni kweli kupiga mziki siyo jambo mbaya, ila inabidi kupiga burudani ya sauti ya chini ili tusiwasumbue jirani zetu wanaotuzunguka, sababu wengi ni wagonjwa wa presha na wengine hawapendi fujo pindi wanapolala, zaidi sana hapa kwetu DRC hatuheshimu taratibu za burudani. Sina budi kutamatisha makala haya, msikilizaji, ni kutakia wakati mwema. Mimi ni Florence Kihua.