Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka. Na hii leo Ijumaa, msikilizaji, tunaangazia mada huru unayoipenda. Ni fursa kwako kuzungumzia kile ambacho kilikukera ama kimekufurahisha katika habari kuu za dunia wiki hii, na tuanze na jumbe zenu za sauti. Mimi ni Francis toka hapa Kampala, Uganda. Mada ambayo nataka kuzungumza hii leo, nataka kuzungumzia kufuatana hali ambayo inaendelea kuzoeta mashariki majiasi, kwa sababu ukeona haya mashambulizi ambayo inaendelea kufanyika na japo DRC imejiunga katika nchi za Afrika Mashariki, wangetatua mizozo hili na hata kuchukua vikosi vya nchi zote za Afrika Mashariki, vinaenda vinasaidia vikosi vya FRDC. Tunaomba nchi za Afrika Mashariki muungane kwa umoja, mtatua mizozo ambayo inaendelea kutesa nchi ya DRC. Asante sana, elfa Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, nikashemboroe kutoka Bujumbura. Huyu ni muda sasa, wakati wa FARDC na wazalendo kuwacha utengamanifu wawo, waungane pamoja na poti penye wako wapambane wa, nao aji wakishe wanagomboa nchi yao. Bye Kiswahili. Kwa majina naitwa eh, John Kavani, kwenye jimbo la Tanganyika. Kwa mada ya leo, mimi nazungumuzia kuhusu ukosefu wa maji katika jimbo letu la Tanganyika. Naona siku hizi karibuni mwezi yote mzima wamama wanaangaika maji. Yani katika jimbo letu kabisa maji ingali kidogo, yani najihusisha kwa ngambo ya rejidezo fanye nguvu kabisa, kwani wamama wanateseka kukosa maji safi. Hakuna maji safi, watu wanaanza kunywa kutumia maji ya laki Tanganika, njo yenye watu wanaanza kunywa. Kwa majina naitwa Bertena Napoleon Munyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali, eneo la Gikondo. Mada iliyo huru ninayo hivi sasa ni kuhusu mkutano wa nchi za madola Commonwealth, ambao utafanyika hapa mjini Kigali hapo Jumatatu Juni ishirini hadi Jumapili ijayo Juni ishirini na sita. Huu ni mkutano wa ishirini na tatu. Ombi langu ni kwamba wakifika kwa haki za kibinadamu watuame kuhusu baadhi ya mataifa yaliyomo katika jumuiya hiyo ambayo yanakiuka haki za kibinadamu. Asante kwa majina, naitwa Mutamba Kongolo Diedone, mtoto wa ahadi kutoka Lubumbashi, DRC. He, ninakuwa ninaendelea kabisa kujiuliza ni kitu gani kile Afrika amekosea mpaka wakati ule ambao umekuwa karibu na machaguzi Umeona tume ya uchaguzi ikiwa ikitafuta njia mojawapo ya kuweza kuwaondoa wengine. Nini kile ambacho tumekosea eh? hiyo kweli inasikitisha, sio vizuri kabisa kile ambacho Afrika nafanya kabisa. Na, eh, kwa majina naitwa Said bin Manda Kiziala. Eh, napatikana Moba Kirungu Ngalala DRC. Mada yangu ya leo ni kuzungumzia kuhusu na serikali yetu ya Kongo kutowasaidia walemavu wa macho. Shughuli yote wanatuachia ni sisi raia. Kwa, kwa binafsi mimi naona hii siyo jambo nzuri, wabadilishe kauli iwe nzuri, wawasaidie walemavu wa macho, situachie sisi raia. Asante sana Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela, nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. Mada yangu ya leo Ijumaa nitakukusia DRC na Rwanda. Viongozi wa Afrika Mashariki, mko wapi? Mwaikazi chini walete wa suluhisho ya kumaliza mzozo kati ya DRC na Rwanda. Tunaomba kabisa wafanye kazi ili mashariki ya Kongo pawe amani. Asante sana RFI Kiswahili, ni mimi Faraja Amani. Jambo RFI Swahili, kutokea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Krista Kaskila naongea mjini Uvira. Kwa kweli, nataka zungumzia mada yangu ya leo kwa hali yenye inapatikana mu Nord Kivu pale Bunagana. Kwa kweli, sisi kama vile Wakongomani, kwa kweli, tunailaumu sana sana kabisa. Asante sana RFI Swahili. Kwanza ni sema asante kwa watangazaji wote wa rafiki Kiswahili kwa kazi ambayo mnaifanya. Mimi ni Honde Honde Nkambaba Lungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Komando DRC. Hapo jana tumepoteza ndugu zetu kwa ajali ya bodaboda walikuwa wakielekea mjini Maseba. Kikweli ni jambo moja wapo ambalo limetuacha na majonzi makubwa sana. Kwa hiyo jambo ambalo naweza nikaliomba, hususan kwa madereva wote ni vema kuwa makini, muda wanapoendesha hivi vitu. Moja kwa moja nipitie jumbe zenu mmezichapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Mkazi huyu wa Nzega, Tabora, Tanzania, unaitwa Vedasto Romani, umeandika full respect, mzozo wa Israeli na Palestina unapaswa kumalizika kwa njia ya mazungumzo. Gilbert Quibe Prosper, kwa jina maarufu Baba Gregorio, ukiwa Uvira, Mulongwe, DRC, umesema unalipongeza Jeshi la Taifa huko DRC kwa kazi nzuri wanayoifanya. Espoir Mukubure Muhamba wa Kilumbi Fizi, DRC umesema, mada yako huru hivi leo ni kutumia fursa kuipongeza serikali yako ya DRC kwa jinsi inavyofanya juhudi za kurejesha amani na utulivu na kuwasaka wote wanaoiombea mabaya nchi yako. Baron Sanza Kumbuga Pierre, unasema wewe unaishi huko Lusaka nchini Zambia. Mada yako huru, ningependa kuwasalimu wafanyakazi wote wa redio yetu RFI Kiswahili kiujumla, pia wewe unayousoma ujumbe wangu hivi leo. Asante sana RFI Kiswahili, nami nasema asante. Boneur Habimana, umeomba amani na umoja zitawale kati ya DRC na majirani zake. Umetaja Uganda na Rwanda. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, na sasa turejelee tena jumbe zenu za sauti moja kwa moja kutoka studio hapa RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Mwita Gwingwi Misi Makabembe kwanikiwa tarafani Fizi, mkoa wa Kivu ya Kusini, mashariki mwa DRC. Tulishangaa na government yetu eh, kwa kututoshia facebook ku mode gratuit ikaitia tena ku mode payer, yaani ku namna ya kulipa. Hivi maisha yetu sisi wakongomani ni magumu sana. Kwa nini tena waturudishie kule, ili tukuwe tunanunua nunua mamega mamega kila wakati? Tafadhali, tungewasihi waturudishie tena kwa ile mode gratuit, ili tukuwe tunachate kwa urahisi sana. Asanteni sana. Naitwa Amani Zidoro kutoka Jimboni Kivu ya Kusini Kamanyola DRC. Mada ambayo ningezungumza kwa siku ya leo ni kuhusu mvutano kati ya nchi yetu ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya nchi jirani ya Rwanda. Mimi ningeomba wakuu viongozi wa nchi yetu, kiongozi hasa president wa nchi yetu Bwana Felix Tshisekedi kamata mikakati ya kufunga mipaka yote ya nchi ambao wanataka manufaa kutoka ndani ya nchi yetu lakini wao wanapenda tukoshwa kongomani wote usalama. Asante sana, sana Felix Tshisekedi. Jambo arafai Kiswahili, na furahi kwa kutupatia muda wa kuongea. Mungu awabariki. Mimi nina swali moja, mimi ni K. Je, kiongozi wetu Felix Kisekedi anashindwa hiyo vita ya defu nalo, wakati watu wanauawa wasipoatia mara kwa mara, hata neno moja haongei na M23? Wanasumbua, hana nguvu Jambo rafiki Swahili, volonte, mapenzi, huruma. Napigia simu kutoka jimboni Kivu Kaskazini, ndani ya jiji, ndani ya mji wa Goma. Kwangu nitaka kuzungumzia kile kinachoendeshwa dhidi ya nchi yangu. Kwangu tunalomba kuanzia kwa Umoja wa Mataifa, tushuke ndani ya Umoja wa Afrika, ndani ya East African Community, kuhakikisha wanaadhibu Rwanda kufuatana na kile kinachoendesha hapa mashariki mwa DRC na ndani ya maziwa makuu. Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala. Naongelea kuhusu wito wa Rais Uhuru Kenyatta kusema kwamba waunde kikosi cha kikanda ili kitumwe mashariki mwa DRC kuleta utulivu. Nafikiri kwamba kuna vikosi vingi viko DRC. Vyote vinashirikiana na Monusco lakini bado hatujaona mafanikio. Na kuna kikosi cha hivi punde kutoka Uganda. hayo yote ni kuambia DRC iunde serikali ama jeshi la inchi bila kushirikishwa vikosi vyovyote, na ndipo itaona mafanikio ya utulivu. Nam, kabla sijatamatisha kabisa, kwa haraka haraka nipitie ujumbe wako Muganga Roger Mulawa, ukiwa huko Oicha wilayani Beni jimboni Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC umesema RFI Kiswahili, asanteni sana kwa namna ambavyo mnatuhabarisha kwa habari zinazofanyiwa uchunguzi wa kina. Asanteni sana, nami nasema shukran, kwa niaba ya wenzangu. Nimalizie ujumbe wako Kambale Kazi Ngufu ukiwa Kirumba, Kivu Kaskazini, mashariki ya DRC. Wewe umesema vita haitosuluhisha mapigano hapa mashariki mwa Kongo Unaiomba serikali yako kutafuta amani kwa njia ya mazungumzo na kundi la M23 pamoja na makundi mengine ya waasi hapa mashariki mwa Congo. Umesema Kambale Kazi Ngufu ukiwa Kirumba huko DRC na, na ni kwa ujumbe wako bila shaka msikilizaji huyu, ndo nami inafikia tamati ya makala ya habari rafiki. Imekuwa ni fahari yangu kuwa na wewe msikilizaji wiki hii katika makala haya murwa inayotia fora hapa RFI, Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Kwako Benson.