Benson Wakoli, shukran sana. ni kukaribishe mpenzi msikilizaji katika makala ya leo, Habari Rafiki. Tunazungumzia kuhusu kuongezeka kwa maandamano yanayoshuhudiwa duniani ikiwemo Kenya, Afrika Kusini, Tunisia na Ufaransa, hali ambayo inazua taharuki wakero mbalimbali ikiwemo kupanda kwa gharama kubwa ya maisha. Unadhani maandamano ndio njia ya kufanya serikali kuchukua hatua? Tuanze na Ngashirembo Roshe Kishire kutoka Ujumbura. Ukiangalia serikali zote za Afrika, marais wao kama akili zao voti inakwaka aki ni sawa awakaki wanaheshimu haki ya wananchi, wananchi ndio wanawachagua, lakini wakishafika pale wanasahabu haki ya wananchi. E, ile kufanya maandamano na niweze ikasaidia kufanya ile mabadiliko juu watu wadogo wakisema wasikiliwe, lakini kupitiwa maandamano dunia nzima inakwenda ma. Kwa majina naitwa nakaakukiubwa kutoka mashariki mwa Kongo jijini Uvira. Kwa kweli mada iliyoko mezani leo ni nzuri sana kuhusu maandamano, lakini acha niseme ya kwamba karibuni, katika kila nchi, tunajua ya kwamba kuandamana ni haki ambayo inapewa ruhusa na katiba zetu. Ila sasa waandamanaji wanapoandamana na haki yao haitaheshimiwa itakuwa kama vile watawala hawakujali e, maombi au madai ya wale ambao wameandamana, japokuwa tunajua kwamba ni haki yao kikatiba. Alafu tungewaomba watawala wetu hasa wa Afrika kuweza kuheshimia e, katiba wakati waandamanaji wanapoandamana, na watawala wanajua kwamba ni haki yao, ni lazima waheshimie maandamano hayo. Shukran sana RFI Kiswahili toka DRC Uvira Mulongwe. Ni faraja maarufu kama Big Z Antivirus. Mi, maoni yangu ni kwamba kwa kweli maandamano ambayo yanazidi kushuhudiwa katika nchi mbalimbali, kweli ni vizuri sana kama wanatembea chini ya sheria. Maandamano ikifanyika chini ya sheria sio makosa, ila tujue kwamba maandamano ni sauti ya mwisho ya raia kuifikia serikali, na tusisahau kwamba serikali ndio inayo uamuzi wa mwisho hata kama tunafanya maandamano, kama serikali haiamui yenyewe, maandamano sio solution, kwa sababu maandamano ingekuwa solution kama tungeshuhudia solution mingi sana hapa kwetu DRC, na kama Ufaransa, kwa mfano, kama kama solution ilipatikana, ila hakuna, na serikali ndio inakuwa na neno la mwisho, ila maandamano ni sauti ya kufikia serikali kwamba tumechoka na kitu fulani. Serikali ndio ya kuamua itatekeleza au haitatekeleza. E, jambo radio RFI, ni mzee Makindare akiwa Bujumbura, Burundi. E, mambo ya maandamano, mambo ya maandamano ni sheria, kwa sababu ni sauti ya mtu mwenye asiyosikilizwa, inakuwa ndo mojawapo ya kupinga wasikie fikra yake, kwa sababu hana nafasi ya kusemea. E, jambo eh, rafiki Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela, nikiwa mchini Bujumbura, Burundi. E, unajua ya kwamba e, maandamano huwa kama yafanyiki katika nchi fulani yenyewe pako matatizo, huwa government haioni kitu, inafika naika kimya lakini maandamano yakifanyika, government ikiona maandamano leo, kesho maandamano, leo maandamano huwa ina, inawasumbua ina akili na ili suluhisho inafanyikiwa kuwa vizuri. E, maandamano kweli ni suluhisho kwa nchi ambazo zenye zi ziko na maendeleo, kwa sababu kwa watu wakifanya maandamano huwa serikali inafuatilia ule mzozo ili umalizike. Asante. Kutoka nchini Kongo, uh, jijini Uvira ni Robert Neville na nabgi maoni yangu kuhusu mada ya leo kuhusu maandamano katika nchi mbalimbali za dunia. Maandamano hiyo ina muhimu na pia ina hasara yake. hasara eh, ni ile mauaji ile waandamanaji kuuawa na polisi, alafu faida ni ile serikali kujiangalia na kujiona makosa yao alafu pia kuchukua maamuzi yaliyo sahihi juu ya raia. Hiyo ndio faida ya maandamano. Maandamano kwa kweli inasaidia wananchi uh, kupata kile wanachokitaka. ni Pasifiki wa Kibwe toka Mtambala Fanyele, Moba, DRC. Kwa kweli maandamano yingine inaweza kuifanya serikali kuchukua hatua na zingine haziwezi kuifanya serikali kuchukua hatua, kama maandamano hizo zinazopita Kenya, kwa kudai gharama ya chakula, hiyo maandamano ni halali kweli gharama ya wananchi inakuwa kubwa kwa sababu wananchi hawafaidiki na chochote na kwa kudai haki zao ni inafaa wandamani wa na hapo, serikali inapaswa kuchukua hatua nzuri kwa kujali wananchi, kwa sababu au wananchi ndio waliowachagua, na viongozi haviwezi kujitia peke yao kama hakuna wananchi. Kwa hivyo wanapaswa kujali kabisa hiyo wananchi, au kama hakuna kujali, wakae meza moja, wazungumze na kinara wa upinzani. Na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, unasema unaitwa Musa Mbalu wa Newala, Mtwara, Tanzania, unasema maandamano siyo njia sahihi ya kumaliza mgogoro. Jambo la maana ni kukaa pamoja na kujadiliana kuhusu kero zao na kuzitatua. Unasema ni Morihano John kutoka DRC, jumboni Bukavu, mutaa wa Kalehe, maandamano yanaweza kuleta mabadiliko watu wakiandamana kwa amani. Unasema hapa kwetu pia hali ni mbaya sana Sanke kifufu wewe unasema kuna sehemu serikali zinakwamakwama. Kwa mfano, serikali ikipunguza kodi ya vyakula ili viingie na viuzwe kwa bei ya chini itakuwa imepoteza nini? Na unaitwa Wenda Matenda kutoka Goma, unasema serikali zetu zimekuwa ndiyo tatizo kubwa na kusababisha maandamano. Emable Ruhindukira kutoka Butembo, DRC, Kivu Kusini, unasema maandamano yanaweza kuleta suluhu kulingana katiba ya nchi na uongozi, ila ungeomba kwa viongozi wa nchi kuangalia maslahi ya raia wao, lakini maandamano kwa kiasi kikubwa hayawezi kujenga. Filibert Jonathan Kenshambi, ukiwa safarini, Mwanza, Tanzania, unasema hapana, maandamano ni kichocheo cha wimbi la migogoro isiyo na tija. Ni vyema meza ya mazungumzo itumike kutafuta mwafaka, na serikali ni sikivu huja na plan B bila maandamano ambayo huhatarisha amani ya nchi. Wanasiasa wasiotenganishe na serikali kwa manufaa yao binafsi. Kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. mimi ni defenseur des opprimés Marco Diego Foma. Kwa mada hii ya leo, mimi ningesema ya kwamba maandamano ni njia moja ya kufikisha malalamiko kwa wakuu viongozi, lakini ukiangalia viongozi kwa leo hawana hata upendo na rahia, hawanaona kama haina tama mafaa yoyote. Asante RFX Swahili. Ujambo arefai Kiswahili. Kwa majina naitwa Eloi Kobongo Ja Abdillahi, naishi hapa Moba Kirungu Ngalala DRC. Kuhusu mada leo, kwa kweli, maandamano upande wangu sioni kama inaweza iko naleta eh, inaweza naleta usalama, kwa sababu tunashuhudia nchi nyingi sana ziko nafanya maandamano, lakini mwisho matokeo yake kuna watu tu wanauawa nafanyika. Nadhani hata huku kwetu DRC hususan Kivu kunafanyika maandamano nyingi sana lakini hakuna suluhu. Kwa kweli maandamano naona iko ni inawezekana ni kupoteza muda tu. Kwa majina anaitwa Berta poleo menye Apira, nikiwa hapa mjini Kigali. Aa, kwa kweli mimi siwezi nikaunga mkono maandamano yale ambayo tunashuhudia katika baadhi ya nchi za Kiafrika, mkiwemo hizo nchi sita ambazo hiyo jana zimeanza maandamano, huku wapinzani wakiwahusisha wananchi Eti ni kulalamikia hali ya maisha ambayo yamekuwa yamekuwa na gharama kubwa kutokana na nini? Kutokana na kwamba, mimi ninavyoona ni kwamba suluhu si maandamano, suluhu ni serikali kutazama jinsi zinaweza zikapunguza kodi na kuagiza chakula na vitu muhimu ambavyo vinahitajika miongoni mwa wananchi, ili wananchi wavipate kwa bei nafuu. Ndeunaitwa Didier Belge kutoka Butembo, DRC. Unasema wewe huzani kama kuandamana inaweza kuleta suluhu, kwa sababu katika maandamano watu wengi wanapoteza maisha na wengine hujeruhiwa na mali huharibiwa. Unasema unatuma ujumbe kwa maeneo ambayo watu wanaandamana, wangeacha tu. Lakiseto kutoka nchini Kenya unasema kama hapa kwetu Kenya, maandamano yapo katika katiba yetu na upinzani ina jukumu la kusukuma serikali. Nimalizi na ujumbe wa Rian Cecile Karubala toka DRC Bukavu. Unasema mimi binafsi sioni kama maandamano ni njia ya kutafuta suluhu. Njia pekee ni serikali kuketi na wapinzani ili kujadili nini tatizo na baadaye kulipatia suluhu. Mimi naitwa Ali Bilali, msikilizaji, mtangazaji asiyependa makuu. Tukutane tena hapo kesho katika makala nyingine kama haya, tukijaliwa. Ni kutakie jioni njema.