Karibu kuungana nami Ruben Lukumbuka msikilizaji. Jumamosi iliyopita, rais wa Namibia, Hage Geingob, alimtaja Netumbo Nandi-Ndaitwah kuwa mgombea wa chama tawala SWAPO katika uchaguzi mkuu wa mwakani. Ikiwa ataungwa mkono na kuchaguliwa, basi atakuwa mwanamke wa tatu kuongoza nchi baada ya rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf na Tanzania Samia Suluhu Hassan. Tumekuuliza, nini maoni yako kwa hatua hii? Unafikiri muda umefika kuendelea kutoa nafasi kwa wanawake kuongoza? Moja kwa moja kutoka studioni hapa, tupate maoni yenu muliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Ni Pasifiki wa Kibwe toka Mtambala Fanyele, Moba, DRC. Natoa kwanza fursa kumpongeza huyo rais wa Namibia, kwa sababu wamama nao wanaweza tu kuongoza inchi, sio kutegemea tu wanaume. Wanaume njio watakaoweza kuongoza inchi, na hiyo itaonyesha usawa wa jinsia wa wamama na wababa katika kufanya kazi. Akisanti sana. Goma, DRC, nite Bonar Daniel Nangola nikaona ni jimbo la Kaskazini Goma. Kwa mtazamo wangu, naona hiyo ni hatua nzuri ambayo nchi hiyo imekamata, na ingelikuwa heri waweze rahisisha mwanamke huyo aweze kuwa uh, president wa nchi, ili anapoongoza waone ataongozaje. Ni hatua ambayo kabisa inafurahisha sisi kama wananchi wa nchi ambazo bado hatujapata mwanamke ambaye atapana ushuhuda wake na kugombea nchi ili akuwe president. Na ni vema tupatie wanawake uh, nafasi ili nao wanapoongoza tujue wameongozaje. Jean Claude Mkulu toka jila Minova, tarafani kale, ndio nafikiri kwamba ni hatua nzuri sana ambayo rais wa Namibia amechukua na nafikiri kwamba ni muda sasa wa kupatia mwanamke naye nafasi nzuri, sababu kaangalia kule Tanzania, uh, rais Samia Suluhu Hassan anaongoza vizuri na ni mfano mzuri kwa taifa zingine za Afrika kuweza kunapatia wanawake nafasi ya uongozi kwenye urais. Jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Aruna Majaliwa Kibe toka Moba Kirungu, DRC. Mimi maoni yangu kupitia Ule mwanamke mwenyewe rais anamteula kuwa ye ndio mwenye atamgomboa, mi naona ndio ni wakati wa wanawake sasa. Mwanamke naona iko na puvare kushinda mwanaume. Nakumbuka hata wakati wa Lumumba, wakati alina lomba independence kule, kubazungu walimteka na mwanamke bali yua kama aka angimpenda ule mwanamke wenda atungepataka uhuru mpaka leo hivi. Na yua mwanamke kama akapita pale, wenda anaweza kubadilisha Jambo, RFI Kiswahili, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Arusi Michel Munaba Mahinga Berta Muhamba. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya siku ya leo, kwanza nitoe shukrani zangu kwa mheshimiwa rais wa, wa nchi ya Namibia e, Hangenge Ngobe kuweza kumteua mama Netumbo Nandi Ndaitwa kuweza kupeperusha bendera ya chama chao mwakani katika uchaguzi ambao wanatarajia ku- kufanya. Nafikiri kweli hatua hii ni nzuri sana, na tayari kweli haki ya kina mama tayari imeshaanza kufanya kazi kuweza kuteuliwa, na ni kweli kwamba indapo atachaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo, ndiye atakaye kuwa mwanamke wa tatu kwenye bara letu la Afrika kuweza kuchaguliwa kuwa rais. Nafikiri tumtakie kweli kazi njema mama huyu e, ijapokuwa atakapochaguliwa tayari asisahau, e, maslahi ya wananchi wa nchi ya Namibia. Hiyo ni jambo la maana sana. Asante Refi. Kutoka mjini Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu ya kusini. Sauti ni ya Isake na Katanda. Kwa kweli, ndugu zangu, nafikiri kwamba jambo hili ambalo linataka kutendeka pale Namibia, hili ni jambo linalofurahisha sana. Mimi nafurahia uongozi wa wanawake e, pale jijini Liberia au Liberia inaongozwa na mwanamke vilevile. Tanzania ni nchi ambayo inaongozwa na mwanamke E, tunachohitaji tu ni uongozi mzuri. Wanawake kweli wanaonyesha kuwa wana majira mazuri, nchi zao kabisa hazina migogoro kama nchi zinazoendelea kuongozwa na wanaume. Waidhinishwe nao vilevile, ni watu kama wengine. Katika mitume wa Yesu, wanawake walikuwepo ndani. E, kwa hiyo kabisa uongozi bora uendelee pale Namibia. Aksanti. Msikilizaji makala hewani, habari rafiki, na leo tunaangazia hatua ya rais wa Namibia kumteua mwanamke kuwa mgombea wa chama tawala katika nchi hiyo katika uchaguzi mkuu wa mwakani. Swali hapa ni je, unafikiri muda umefika kuendelea kutoa nafasi kwa wanawake kuongoza? Nipitie jumbe zenu mulizozichapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Nianze nawe Samuel Muronda muhizo kutoka tarafani Uvira huko DRC. Unasema, ukweli ni kwamba wanawake wanajua uongozi bora hata kuwazidi wanaume. Mungu huwa anawapa akili ya umama. Ni Samuel Muronda muhizo kutoka Uvira. Jean Paul Noela kutoka Uganda huko anasema, mwanamke anayo haki ya kuongoza nchi bila shaka kwa sababu wengi wana akili na huruma. Tieri Makoti Kasereka, ukiwa DRC, unasema hatua hii ni nzuri sana ila, tunachoomba awe na nia nzuri ya kuliongoza taifa hilo la Namibia. Pascal Lucas Chambi wa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania, unasema binafsi wananchi kuzidi kumwamini na kumpa ushirikiano katika utendaji kazi wake, na hilo litamfanikisha kuongoza taifa kwa ubora zaidi. Lazima tuwaamini marais wanawake. Diedone Kiziala kutoka Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora, unasema kile nachokiamini ni kwamba mwanamke akipenda hakika amependa kweli kweli akiipenda nchi yake, na iwapo ataipenda nchi yake, basi nchi hiyo itakuwa na uheri. Ni maoni yako Diedone Kiziala kutoka Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora. Na msikilizaji, na sasa tugeukie tena jumbe zenu za sauti. Huyu hapa unaitwa kwa majina, anaitwa nakaa kukiubwa kutoka mashariki mwa Kongo jijini Uvira. napenda niongelee kidogo kuhusu mada iliyoko mezani kuhusu huyu rais wa Namibia ambaye amemchagua huyu mama kumurisi, kwa kweli amefanya jambo zuri sana, yaani ameheshimisha wanawake na tunatumai ya kwamba bila shaka huyu mama atapita sababu anaungwa mkono na serikali iliyoko madarakani. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Eloi Kobong Jean Abdullahi, naishi hapa Moba Kirungu Ngalala, DRC. E, kwa kweli rais wa Namibia nadhani amechukua hatua nzuri kabisa, kwani wanawake nao wakati umefika wakati umefika kwa kweli hili nao wapate nini? Wapate madaraka na wao wanaweza kabisa. Ningeomba kwa marais wengine wa Afrika waige mfano huu wa urais. Uh, mimi nafurahia uamuzi wa rais wa Namibia, bwana Hage Geingob. Kwa upande mwingine, naona wakati ndio umewadia ili wanawake wajitokeze na kuwania nafasi za juu kama hiyo hiyo ya urais Kwani huwa wanaishia tu kwenye bunge. Asante. Kusema kweli ni jambo mojawapo la kushukuru Mwenyezi Mungu. Hii anaweza kuwa ni mwanzo mzuri upande wa siasa za bara letu la Afrika, lakini ukiangalia bado wanawake hawajapewa kipaumbele kwenye mambo ya suala la siasa na mambo mengine, kwa mfano kama kwenye maofisi, lakini Tuombe Mwenyezi Mungu azidi kuwashawishi hawa viongozi wetu wawape nafasi wanawake kwenye maongozi mbalimbali. Honde honde, nkamba balungu maarufu kama msemo Konta Gabriel toka Molonde, Komanda Yossi. Kabla ya kukamilisha makala haya, nipitie tena ujumbe wako wewe msikilizaji uliouchapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook huyo hapa, anaitwa Robert Nachime kutoka Kalehe DRC, anasema uteuzi huu umekuja wakati mwafaka, ni mwezi wa wanawake. Imani Chirakarula classic kutoka Kamanyola DRC, Kivu Kusini, unasema rais huyo wa Namibia amefanya jambo jema kabisa, na nimpongeze rais huyo kwa kumteua Nandi katika uchaguzi ujao. Cha muhimu wananchi wa Namibia wamuunge mkono. Mama huyo Bienfait Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini, katika jiji la Butembo DRC unasema kwa mtazamo wako unaona uongozi bora hauhusishi jinsia ya mtu. Ahadi Semucho Ezekiel wa Ruchuru huko Kivu Kaskazini unasema hatua hiyo ni nzuri, ni vizuri kuwapa uongozi kwani wao hawana ubishi, wataboresha usalama hata kuliko wanaume. nam ni kwa ujumbe wako, ahadi semucho Ezekiel. Ndio nami nafikia tamati ya makala ya habari rafiki. Naitwa Ruben Lukumbuka, asanteni sana msikilizaji, alamsiki.