ni tena msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki hivi leo mada tunayozungumzia juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga watoto kutumikishwa kama wapiganaji wataalamu wakisema juhudi zaidi zinahitajika kuwaepusha watoto kusajiliwa katika makundi yenye silaha tumekuuliza msikilizaji unadhani ni kwa nini watoto bado wanasajiliwa nini kifanyike kukomesha hili na nchini mwako hali iko vipi tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti naitwa na mahuno maule napiga simu nikiwa maeneo ya butanya runingu tanaruningudrcdkvu tokana na mada iliyoko mezani ao watoto kujiunga na kijeshi na wangali watoto wadogo inatokana na waasi kuwa mingi barani kwetu afrika na watu kukosa ajira ndo inaka, inayopelekea watu watoto hao kujiunga na kijeshi wakati wangali wadogo sana unaona huku kwetu afrika makundi ya waasi imekuwa mingi sana na ndo tatizo ya hao watoto wadogo kujiunga na makundi haya kutoka uvira mashariki mwa drc mimi nindeka leani dominike mulanda kufuatana na mada ya leo kwa kweli watoto wadogo kuorozeshwa ndani ya jeshi ni vibaya zaidi kwani watoto wao hawana na wanaua bila kuangalia kama huyu ni adui na huyusi adui wala awamwogopi mtu na hiyo ni matatizo awafunzwi hawana elimu yoyote ile masomo inabaki nyuma na hiyo inaleta hata shida katika jamaa zao na wanaporudi hata katika kuingizwa katika jamaa akili yao huwa imeharibika kabisa maana wamekuwa na hali yingine ingine, ingine na walitumia vitu vingine vya kulevya huku porini vinawaletea matatizo hata ya akili jambo rafi kiswahili kutoka uvira biriba mashariki mwa kongo ni honorable honoe simsambaza ruerekeza e, kuhusu mada ya leo ambayo tunazungumzia kuhusu makundi yanayomiliki watoto asioeneza miaka kumi na nane hiyo makundi hakika ni umoja w mataifa ingechukua azimio na kuchukua hukumu kwa ajilia wa viongozi wale makundi kwa sababu mtoto kimsajili ukimpa kazi asiyoweza ili ni kumwariishia maisha na kuonyesha kwamba kesho hata tena natoa sauti yangu nikiwa mashariki mwa kongo kwenye mkoa wa kivu ya kusini mjini bukavu mimi ni maungu matiasi kwa kuchangia mada ya leo kama watoto wanaendelea kusajiliwa katika mchi yangu ya kongo kwa kweli hivyo vitendo vinaendelea kuimarika sana vya kusajili watoto tungeomba serikali iweze kusimamia hili na mashirika ambazo zisizokuwa za kiserikali ziweze kulisimamia hili ili hali ya kusajiliwa kwa watoto iweze kukomeshwa kabisa asante sana re kiswahili jambo rf kiswaeli ni kiwa lusaka zambia kwa majina ni roje arusi michel mnaba mahinga berta muhamba e, kwa mtazamo wangu kuhusu mada leo nafikiri kweli watoto kuweza kusajiliwa katika vikundi vya ushikiliaji silaha ni tatizo la ajira kwao kwa sababu unakuja kujikuta kweli nchi zetu katika bara letu la afrika tuna ajira ya, ya kutosha ama uchumi wa kutosha na mwananchi wa kila nchi ya bara la afrika naweza ka akajiongeza kwa kutafuta ajira ya maisha yake ya kesho hilo anakuja kujikuta kweli viongozi wetu nao ni chanzo cha sisi watoto kuweza kujiingiza katika vikundi vya ushikiliaji sila na maana kweli tunawaomba e, mashirika mbalimbali mbali ya watetezi wa haki ya vinadamu na zinginezo mashirika ambazo zinatetea wa haki ya watoto kuweza kuingilia swala kama na hili angalau kweli tunaweza tukaepuka matatizo kama haya kwenye ukurasa wa facebook arefa kiswahili nianze na ujumbe wako tenganyi toka bukavu drc unasema inabidi jamii na serikali kuchukua maamuzi sababu wazazi wengine wanashindwa kufanya kazi yao kama wazazi na kuwaacha watoto wa tangetange mmongwe andre kutoka kenya unasema kuna vijana huzaliwa na kutoka utotoni huwa wamependa kufanya kazi za jeshi lakini kwa kuwa kupata kazi hiyo ni lazima ufuate kanuni fulani za serikali ambazo ni vigumu kutimiza basi wanaishia kujiunga na makundi ya kigaidi kwa sababu huwa ni rahisi kupata nafasi kabanzi ja toka drc tarafani moba nunda kwa kweli watoto wanaendelea kusajiliwa kwenye makundi yanayomiliki silaha sasa ninavyo chunguza ni ukosefu wa ajira maana ukosefu wa ajira unaofanya vijana wengi kujiingiza kwenye makundi mbalimbali mbali. na kinachohitajika ni vijana kutafuta kazi ukosefu wa kazi ndio tatizo kubwa justin kutoka kimanga uvira drc kwa kweli usajili wa watoto kwenye makundi yenye silaha upo na yote ni kutokana na hali ya siasa nchini kuwa haieleweki tuombe serikali yetu kuingilia kati ili kukomesha janga hili nam msikilizaji mada tunayozungumzia ni kuhusu watoto kusajiliwa kwenye makundi yenye silaha tuzidi kupata maoni yako ya sauti naitwa ishara ngere kutoka kiijini mulende ndani ya mkorumano wa karongo nyangezi ngezi humkiovya kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mada ya leo inayoongelea kuhusu watoto wadogo wanaoripotiwa katika vikundi vinavyomiliki silaha hii ni jambo ambayo inaendelea katika afrika lakini kwa kukomesha haya yote inabidi kila get iunde sheria inayokataza watoto wadogo kutumikisha silaha haya tena yanaendelea kwa kuwa jamii mingi zina ukosefu wa kifedha watoto hawajiwezi e, wengine hawasomi majina anaitwa kaisi musa kaisi mimi ni barozi wa raif ya kiswahili nchini tanzania Aa, msikilizaji mkubwa sana wa widzaa hii ya kiswahili leo hii katika mada yetu hii ni hali ambayo inaonyesha wazi kwamba majeshi mengi ya waasi yamekosa watu na vitendea kazi kwa hiyo wanapovamia kwenye vijiji wanachokifanya ni kuchukua vijana pamoja na watoto na kuwafunza jinsi ya upiganaji na kuwaweka ustali wa mbele na watoto wanakuwa katika hali kama hiyo ni jambo baya sana nijambu, na jambo mbalo linatakiwa lipingwe na awa akio aakisa ya, Aa, ya kuweza kuliendea jambo hili kiundani zaidi na kuweza kuondoa tatizo hili e, kwa watoto ambao wamekuwa wakilazimishwa kuwa katika hali kama hiyo hususan e, katika nchi hizo zenye machafuko makubwa naomba jumuia ya kimataifa iangalili kwa kiasi kikubwa sanakuweza kuondoa tatizo hili ili iweze kuwasaidia watoto ambao wana ndoto kubwa sana katika maishayao ya baadae hii inatokana kuorozesha watoto na inatokana na hali ya ulimwengu kadiri ulimwengu umekuwa kama vile umetenga eneo ambayo inaomba vita isikuishe ndani ya eneo fulani na hii napelekea maisha kuwa magumu na hii napelekea sheria za kimataifa kose kuheshimiwa na hii napelekea watoto kuendelea kuorozeshwa ndani ya vikundi vyenye kumiliki silaha maeneo ambayo tumo ndani hii inaendelea watoto wanaendelea kuorozeshwa ndani ya vikundi vyenye kumiliki silaha mchana kati bila hofu amjambo rfi naitwa mapenzi togera moise maharufu historien ikiwa mlongwe uvira drc watoto kuajiliwa kwenye makundi ya kijeshi ni ishara tosha kwamba nchi hizo huo hazina amani nafasi ya mtoto ni shuleni nafasi ya mtoto ni kwenye familia yake na sio kwenye makundi yenye kushikilia silaha tungeomba serikali zihakikishe zimerejesha amani katika nchi yenye mizozo na pia yale makundi ya waasi tungeomba yache kuwaajiri watoto kwa kuwa afasi ya watoto sio kwenye makundi hayo ni bora watoto wapate elimu wapate afya bora na sio kujihusisha na mambo awe magenge yenye silaha nikirejea kwenye ukurasa wa facebook robert nachime toka kalehdrc unasema watoto wa kiafrika hasa wa hapa drc wanapitia shida hizo kwa kupelekwa msituni na majambazi ama wapiganaji mbalimbali ninachokijua ni kwamba mtoto hana nafasi kwenye makundi ya watu wenye silaha nafasi yake ni kwenye shule viongozi wetu wajitahidi kulinda watoto na kuwapatia wazazi wao ajira ili watoto walelewe katika mazingira mazuri isaya ruben alex toka uvira drc watoto wanasajiliwa katika makundi haya kwa sababu hawana huruma kwa kuua mtu na kupigana bila uoga wowote katika mapambano na wengine hali ya umaskini inawatuma kujiunga na makundi yenye silaha viongozi wa nchi wanapaswa kufikiri nini chanzo imani klasitoka kamanyola drc kivu kusini unasema hali hiyo ya kuwasajili watoto katika makundi yenye silaha kwanza inatokana na hali ambayo watoto wanaishi wengine wanashuhudia wazazi wao wakiuawa na magaidi ndio maana wanaamua nao kujiunga na makundi hayo tena unakuta magaidi hao wanatumikisha watoto sababu hawajui wanalofanya serikali za afrika zifanye jitihada zote ili kumaliza hali hiyo na hadi y kufikia hapo msikilizaji mie anatamatisha makala ya habari rafiki hivi leo tukutane tena kesho kwa heri