Karibu msikilizaji, kuungana nami Ruben Lukumbuka, katika makala ya Habari Rafiki. Hivi leo tunaangazia nchi ya Somalia na washirika wake ambao wameendelea kufanikiwa katika vita dhidi ya kundi la Al-Shabaab, ambapo tayari viongozi wawili wa juu wa kundi hilo wameuawa. Swali ni je, Somalia inaendelea kufanikiwa dhidi ya kundi hili? Msikilizaji, unafikiri nchi za ukanda zinapaswa kuongeza nguvu zaidi kuisaidia Somalia? Tuanze kwa kupata jumbe zenu za sauti. Wa kwanza hapa unaitwa naitwa Ndovya Kasiki, nikiwa Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Kusema ukweli, serikali ya Somalia na washirika wake wanaendelea kupata ushindi dhidi ya Al-Shababi. Mimi siwezi nikakubali kwa uwepesi, kwa sababu siku zilizopita tuliasikia watu walipoteza maisha kule Somalia kwa shambulio, halafu watasema watu wanapata ushindi na watu wangali waendelea kuangamia. Ni ushindi aina gani huo? Tutaamini kama kuna ushindi labda wakati utasikia alshababu imetokomezwa yote, kutoka Bunia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi ni Dickson Mate, nafikiri ni muda mzuri wa kuisaidia Somalia kupiganisha kundi hili la kigaidi. Hata sio Somalia peke yake, nafikiri nchi za ukanda zingeweza kusaidiana kwa kupiganisha makundi ya kigaidi. Inchi za ukanda hawana upendo, kwa sababu wangelikuwa na upendo kama haya makundi au shababu, na nchi zingine ambazo zinazosumbuliwa na makundi mbalimbali mbali, kama yameshatokomezwa. Ni Jairus Eli el, nikiwa Lusaka, Zambia, mimi kutoka DRC. Nashukuru sana. Guvernema ya Somali kwa kulizo ofisha ile kundi la Alshabab, na nami nawaza kwama guvernema ya Congo ambayo napresente ADF kwa kundi la kigaidi ingelijifunza sana kuhusu magovernment ambayo zili venkre ile terorisme. Ni Alembe Asindi Pitago kutoka Jarasi Malindi tarafani Fizi. Kwa ngambo yangu mimi, naona kwamba mipango mbalimbali ambayo Somalia inaendelea kuchukua zidi ya wagaidi wa Al-Shababu, kwa kuwa tunaona kwamba mipango hiyo siku moja itafaulu tu, na wataweza kumaliza ugaidi wa Al-Shabab na kutokomeza kabisa. Ndio maana tunalomba hata inchi wanachama waweze kujiunga na Somalia, wasaidie Somalia kwa mipango mbalimbali mbali, ili kuweza kumaliza ugaidi wa Al-Shabab. Naitwa Gaspar Kajuga napiga simu wa mjini Goma Mashariki mwa DRC. Ni hatua nzuri kwamba e, serikali ya Somalia ni kwa sababu wamea kwanza wao wenyewe bila kutoka nje. Kwa hiyo zote za Afrika kutegemea wale ambao sazi moja ndio wanaunga mkono hivyo vikundi na kutuletea. Asante sana RFI Kiswahili. Nikiwa kwenye mji wa Bukavu mashariki mwa DRC. Mimi ni Runesha Espoir. Kwa upande wangu, napongeza sana vikosi vya nchi ya, ya Somalia kwa juhudi ambazo wamefanya ili kwamba wagomboe nchi yao nawashukuru sana na nawapongeza sana Mungu azidi kuwapatia nguvu. Sele Marega, maarufu Papa Visionaire, 2024 naita nikiwa Kalundu Vira. Nawaza kwamba kwanza kuuawa kwa wakuu viongozi wa kundi la al Shabab na makundi mengine ambayo yanayumbisha usalama pale Somalia ni kitu ambacho labda kinaweza kikaleta tija na kinaweza kikaleta uh, amani katika nchi ya Somalia na inaweza ikatuma kwamba watu wa Somalia waishi na kutegemea kwamba labda usalama utakuaga. E, sisi tunawaza kwamba katika nchi za Afrika kuna matatizo mengi, ni wakuu viongozi kukuwa wananoa jeshi zao vizuri, ili ziende kupambana vizuri kabisa na wale ambao wanataka kuyumbisha usalama, na hilo ndilo litakuwa suluhisho la matatizo yote ya Afrika sana. Na mna sasa, nipitie jumbe zenu mlizozichapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Huyu hapa anaitwa Roger Munaba Arusi ukiwa Lusaka huko Zambia. Umesema kwanza unatoa hongera kwa serikali ya Somalia na wanajeshi wote wa nchi hiyo kwa kuwasaka waasi hao na wanajihadi wanaoyumbisha usalama wa nchi hiyo. Unasema msichoke kabisa, hakikisheni mnawamaliza. Merci Fis la Colombe kutoka Uvira DRC huko pia unawapongeza serikali na wanajeshi kule Somalia. Ungeomba mataifa mengine kuiga mfano huo wa Somalia ili kumaliza makundi ya kigaidi yanayotatiza usalama wa nchi zao. Unasema asante sana RFI Kiswahili, nami nasema asante. Kaisi Musa Kaisi wa Dar es Salaam kule Tanzania umesema ni jambo jema sana kwa mafanikio hayo ya nchi ya Somalia na washirika wake wa kuangamiza viongozi wa kundi la Al-Shabab. Jonas Lukwesa Dashile umesema viongozi wa DRC mpo wapi? Igeni mfano wa Somalia kwa kudhibiti makundi yenye silaha hapa DRC. Ni ujumbe wako Jonas Lukwesa Dashile. Bienfe Kasemengo Agwero kutoka jijini Butembo huko DRC umesema kwa kweli inapongeza serikali ya Somalia, bali pongezi zako unasema zisiwalaze na huwe mfano kwa viongozi wa DRC kujifunza kukomboa wananchi wake na wanajihadi nao magaidi pia makundi yenye silaha. Makala hewani ni habari. Rafiki msikilizaji, leo tupo Somalia, ambapo pamoja na washirika wake serikali ya Mogadishu imeendelea kufanikiwa katika vita dhidi ya Al-Shabab ambapo tayari viongozi wawili wa juu wakundi hilo wameuawa. Tumekuuliza maoni yako kuhusu hatua hii, na hakika mmekuwa wengi. Tupate tena jumbe zenu za sauti. Nikiwa hapa Mishavu Rubaya, mashariki ya Kongo, Kivu ya kaskazini, e, kwa majina ni Mois Jacob na Bihazire. Niseme kwamba kuku akiuliwa, kwa kweli nguvu ya mayai huwa inaisha, kwa maana mayai huwa inategemea e, nguvu ya kuku niseme kwamba hilo kundi la Al-Shabab kwa kweli nguvu zitapungua kwa maana viongozi wao wameuliwa. Asante RFI Kiswahili. E, jambo rafiki Kiswahili, naitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto akiendelea nikiwa mjini Bujumbura, zoni ya Gatumba. E, kuhusu ilo swala la Somalia juu ya vikundi vya Al-Shabaab, juu tungeomba kabisa bara la Afrika kabisa ziungane mkono umoja na inchi inabakia na usalama na huyo mzozo unakwisha kwa kudakika Jambo, RFI toka mtambala sindano avenika buteke moba DRC, ni Prof. Andre Eliso Zombe Mwina Kalonda. Kwa kweli, ni habari njema na ni taarifa za kutia furaha kuona wakati vigogo na wakuu wa vikosi vya waasi wanaendelea kufa kwa sababu ndio wanaokuwa wanawapa nguvu wao vijana. Sasa wale vigogo wale wakubwa wakubwa wakiendelea kufariki kuna uwezekano wa hiyo nchi kuchukua madaraka vizuri kabisa na kuongoza nchi yao vizuri bila fujo ya au waasi. Jambo RFI Kiswahili kutoka Lumumbashi, DRC ni Bonero Muleba Sulemani. Kwanza ni vizuri sana kwa sababu wananchi wa Somalia walikuwa wakiuawa sana na waasi wa Al-Shabab, ila umoja ni nguvu. Ndio kwa sababu tunaanza shuhudia sasa wanajeshi wanaanza fanya kazi na waasi wakuu wanaanza uawa Nam, kuelekea tamati ya makala haya, nipitie tena ujumbe wako wewe msikilizaji uliotuma kwa njia ya Facebook. Unaitwa Kabanzi Jean toka tarafani Moba Nunda, huko mashariki mwa Kongo. Umesema asanteni sana viongozi wa serikali ya Mogadishu bali zidisheni juhudi kwa sababu Al-Shabab inatatiza sana, si tu Somalia lakini vilevile vile nchi jirani za Somalia. Na huo ni mfano wa kuigwa. Ni ujumbe wako Kabanzi Jean. Thieri Makoti Kasereka kutoka huko DRC unasema binafsi Somalia inaendelea kufanikiwa kabisa, sababu viongozi walionyesha ujasiri, ingawa ni kwa miaka mingi. Robert Nachime, ukiwa Kalehe huko DRC, unasema hii ni ishara kwamba amani itarejea huko Somalia na sasa unasema inabidi Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya kuunga mkono nchi hiyo kwa kuwapa silaha na pesa ili wapate ushindi zaidi. Shetwage Mulavya Kabugumulo, ukiwa huko Lubumbashi, Congo DRC, unasema nchi hiyo lazima iendelee na mapambano na ikibidi iitishe msaada kutoka nchi jirani kupambana na Al-Shabab. Ni kwa ujumbe wako Shetwage Kabugumulo wa Lubumbashi huko DRC, ndio nami ninashusha nanga. Na hivi asanteni sana kwa ushirikiano wenu, hakika mmekuwa wengi. Naitwa Ruben Lukumbuka, alamsiki.