Ni Jumatatu tena tunapokutana katika makala ya leo ya Habari Rafiki. Wabunge nchini Somalia hatimaye wamefanya uamuzi wa kumteua rais mpya, tatizo la Al-Shabab likiendelea kwa changamoto nchini humo. Unadhani kuwa uchaguzi huu utasaidia kumaliza changamoto nchini Somalia? Rais mpya afanye nini kuinua maisha ya Wasomalia? Karibu, mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Majina, naitwa Vincent Jeje kaje, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo Manispaa, kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba uteuzi huu kweli huenda ukasaidia katika kumaliza machafuko yaliyomo katika taifa la Somalia endapo tu huyu rais atakuwa imara na kuhakikisha kwamba anasimama imara na kutafuta mbinu mbalimbali za kuweza kupambana na hili kundi la ushababu ambalo limekuwa ni changamoto kubwa. Pia, kwenye swala la kuinua maisha ya wa Somalia, inatakiwa kwamba angalie mbinu sasa za ku kuhakikisha kwamba anainua kwa sababu ukiangalia hili taifa taifa ambalo limezorota sana kiuchumi, kisiasa linahitaji mkakati kabambe jambo alefai. Kwa majina naitwa Alexi Jeremia kutoka chake chake ndani ya jiji la Mwanza, Tanzania. Kwenye mada leo ina binafsi, kwa maoni yangu uteuzi huo wa rais wa Somalia hauwezi ukamaliza changamoto, bali utapunguza changamoto zilizokuwepo kwa Somalia ah. Na hadi akiwa na dhamira ya kweli anaweza kamaliza, lakini ni ngumu sana kulingana na hali jinsi ilivyo. Anaweza kainua uchumi wa wananchi endapo baadhi ya vitu hatapunguza atap, tozo. Kiukweli maana tozo nyingi zinaumiza sana raia. Mimi ni Francis toka hapa Kampala Uganda. Kufuatana na mada hii leo, kuona wamemchagua rais wa zamani, kwangu mimi nawapongeza sana na huyo rais wa zamani kwa hatua yangu naona ya kama kama yeye yeah, alikuwa rais wa zamani anawezi kuita wa Al-Shabab wanakaa kwa meza wanafanya mazungumzo ya kuleta amani wanapata suluhisho, Somalia inapata amani na inasonga mbele. jambo rf Kiswahili naitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Bujumbura Burundi. E, kuhusu suala la Somalia e, wazi, wajumbe wa bunge ku chagua raisi ambao wanataka wenyewe. Hiyo haina tatizo, ni kawaida, ni kawaida, lakini sio raisi mwenye watatia mwenye atakuja kumaliza vita ya Alshababu na, na, na Somalia, haiwezekani kabisa. Kwa sababu gani? Sababu Alshabab wenyewe ni watoto wa nchi. Cha muhimu wangefanya tu wakawatia chini, wakasikilizana, wakajenga nchi ya Somalia kwa amani na kwa furaha. Bila kuikaa chini, hakuna chini kitatoka kabisa. Ka, cha muhimu mmoja mataifa ingewa ya chini wakasikilizana wakamaliza mgogoro wa Somalia ili wananchi waache kuathirika na kufa sana. Sante. Hey, tukapa kamanyola Rubumba DRC, Kivu Kusini, na itua Murula Katwire Meji, niko pia teknisye mu mature, ya development kama vile watu wanavyonijua. Kama vile hapo Somalia, mabadiliko inaweza kuwa ikiwa rais ambaye amechaguliwa atajali asitake kwanza kujaza mifuko yake na kutaka kutajirisha familia yake. Huwa mara nyingi sana wanataka familia zao ziwine, wanasahau kazi ambayo ilituma wananchi wanawachagua. Ndio tatizo kubwa ambayo inatuma mambo hayaendeki, ila kama rais anajituma na kustojali maslahi yake na ya jamaa yake mwenyewe, najua mabadiliko mazuri naweza kuonekana ndani ya nchi kwa dakika moja kweli kweli, ni mambo ambayo inawezekana. Juma Amisi Patrick Joshua, kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kuchaguliwa kwa rais labda, uh, sio kwamba kutamaliza mm, eh, matatizo au shida ambayo inapatikana ndani ya nchi hiyo, lakini inaweza kuwa mojawapo ya kusaidia kwenye changamoto hizo, ili kwamba wajifunze namna gani kupata suluhisho na kuendelesha nchi e, lakini e, kwa kusaidia raia wa nchi hiyo, labda rais akiteuliwa, tunachoweza kumuomba ni kwamba ajitahidi, jambo la kwanza, arudishe hali ya usalama ndani ya nchi. Na kurudisha hali ya usalama ni kuwakusanya wale wote wanaoshikilia silaha na kuwaunga, pia kuongea na wananchi wote kutafuta pamoja pamoja namna gani solution inaweza kaonekana. Asante. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. E, tuseme kwamba cha kwanza ni kukaa meja moja pamoja na uongozi huo mpya kusaidia wananchi ili wa wawe pamoja. Cha kwanza ni kuitana wananchi wawe karibu na uongozi kingine. E, kuhusu maendeleo ya nchi ni wananchi wenyewe pamoja na uongozi kuendesha amani na kudumisha uelewano uwele, mwa nchi hiyo ni. Some ujumbe wako wa Facebook na barasa Samboka Pierre ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwanza nipongeze kamati kuu ambayo imefanya kazi nzuri ya kumchagua rais nchini Somalia. Jukumu lake la kwanza sasa ni kuendeleza kudumisha amani nchini humo, bila kusahau mahusiano mema kwa wananchi wa Somalia. Vilevile vile itamlazimu alete maendeleo katika taifa hilo. Eto Matabishi kutoka Bukavu nchini DRC unasema uchaguzi huo wa rais mpya inaweza kuleta mwamko mpya nchini humo ikiwa ataunga mkono na raia. Kisha swala la kukabiliana na Al-Shabab litahitaji ushirikiano na mataifa ya ukanda huu. Faraja Kisokore kutoka Butembo nchini DRC unasema uchumi wa taifa la Somalia utaimarika ikiwa gharama ya maisha itarudi chini. Kinachofaa kufanyika nchini Somalia ni kuona kuwa vyombo vya usalama viko imara, ili kukabiliana na kundi la Al Shabab. Said bin Manda kutoka Mwanza nchini Tanzania unasema viongozi wengi wanapenda raia kabla hawajaingia madarakani, lakini pindi tu wanapochukua uongozi na kuanza atamu, wanabadilika mara moja. Natumai kuwa rais mpya wa Somalia hatabadilika. Unazidi kusikiliza makala ya habari rafiki. Tuzidi kupokea maoni mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Diego Foma. Mimi kwa maoni yangu ningemwambia rais mpya wa Somalia aangalie wale wote ambao waliotumika na serikali hiyo pita, awabadilishe ili apatie wengine viongozi wapya, wale ambao wako na ile wito ya kusema ya kwamba watumikie wa Somalia na kuleta mabadiliko, naye asitembelemu wale wale, itakuwa vizuri. Naitwa Ruti wa Seburu Eric Rushati, uh, toka DRC tarafani Ruchuru. Kile ambacho kitapashwa uh, fanyika na rais mpya ambaye alikuwa hata rais wa zamani wa nchi ya Somalia ni kwenda kwenye meza moja na mazungumuzo na wale wagaidi wa al Shabab ili amani ireje, e ndani ya nchi ya Somalia. Kama si hivyo, basi mambo yataendelea ya kuwa mabaya. Mimi ni reparateur Babuka Isaak na Katanda, kutoka mjini Uvira, DRC. Kwa hiyo upande wangu binafsi, ningesema kwamba rahia hao wa Somalia, ikiwa ni wao peke yao walijiamuru kusema kwamba wamchague rais huyu, kwa kweli hili haliwezi likaleta tatizo lolote, ila kama rais huyu amejipa mamlaka ya kushikilia madaraka haya kwa nguvu za kisiasa. Kwa kweli hili ndilo ambalo linazidi kutuchanganyisha sisi wazalendo wa Kiafrika, maana kuongozwa na mtu ambaye haukujitakia we peke yako, hili haliwezi likaleta amani katika nchi. Toka Goma DRC, mimi ni Chubaka Bagula Christian kwa maarufu Ecrive. Maoni ya leo, ninaambia wasomalia wote waungane, pia wapendane, waachane na mambo ya vita, pia waachane na mambo ya wazungu ama mchezo wa wazungu na wanasiasa, sababu viongozi wetu wanatumika kwa masilahi yao, siyo kwa masilahi yetu sisi wa Afrika. Donde kamba balungu maarufu kama mzee mconda Gabriel kutoka Mulonde gomada diarci. Bila shaka yanaweza kusaidia pakubwa, endapo tu wakizingatia kanuni na sheria na kuhusiana na maisha ya wa wananchi. Mimi na sisi si zani kama kunaweza kuwepo na mabadiliko yoyote, ni vema tu mwache Mwenyezi Mungu, kwa sababu hatujafahamu kwanza utendaji kazi wake huyu atakayechaguliwa ni upi. Toka Goma DRC. Mimi ni Chubaka Bagula Christian, kwa maarufu ekrive, maoni ya leo ninaambia, wasomalia wote waungane, pia wapendane, wachane na mambo ya vita, pia wachane na mambo ya wazungu. Hatimaye nisomi ujumbe wako wa Facebook na Mexi Fields la Kolombe kutoka Uvira nchini DRC unasema kwangu, mimi nafurahishwa sana na uchaguzi huo nchini Somalia. Sasa muda umewadia wa yeye rais kuimarisha uchumi wa taifa lake. Kasereke TJ kutoka Beni nchini DRC unasema uchaguzi na kuingia ofisini kwa rais mpya hautamaliza changamoto za usalama na vilevile kuimarisha uchumi wa nchi hiyo. Kitakachomaliza haya yote ni uwajibikaji wa kila mmoja katika taifa hilo. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha makala ya leo ya Habari Rafiki. Hadi wakati mwingine kutoka kwangu, George Ajowi, kwa heri.