hujambo na karibu katika makala ya leo ya habari rafiki mimi ni carol corer katika makala haya tunaangazia serikali ya sudan kusini ambayo imetangaza kuongeza muda wa utawala wa mpito kwa miaka miwili na baadaye kufanyika uchaguzi unazungumziaje hatua hiyo unadhani mara hii serikali itaweza kuunda kikosi kimoja na kuandaa uchaguzi nikiwa lusaka zambia kwa majina ni roge arusi michel mnaba mahinga bertamuhamba e, kwa mtazamo wangu kuhusu hatua hii serikali ya sudani imechukua ni hatua nzuri ni hatua nzuri mimi nimeisapoti na hiyo itasaidia ita ili kuweza kuandaa uchaguzi kwa sababu kweli wananchi wa sudan ya kusini ni tangu muda mrefu wana pitwa katika shida mbalimbali na maana kweli serikali hii ambayo iko kwenye utawala kuweza kuweka muda wa serikali ya umpito pengine labda itawasaidia kuandaa vikosi kwa ajili ya uchaguzi ujao wa nchi jean claude mkulu toka jiji la minova mashariki mwa drc hatua nzuri hiyo ambayo imechukuliwa na nchi ya sudani kusini iwapo itaweza kuheshimu azimio hiyo kuongeza muda wa mpito na kuandaa uchaguzi ni vema sababu naona kwamba wananchi uh, uh, uh, wa sudani kusini wanasubiri sana uchaguzi huu alafu tunaomba viongozi hao wa mpito kuweza kuheshimu kauli hiyo na kuandaa uchaguzi ili wawe viongozi ambao wamechaguliwa na raia jambo rfa ya kiswahili toka drc sijkv uvira kwa majina naitwa janvier erasto urusati kamaono yangu ni jambo nzuri ni jambo nzuri kwa sababu itakuwa vyema e, wajiandae mara hii kwa sababu viongozi wa afrika wanakuwa na ile mbiombio mbio ya, ya kukimbilia mambo lakini katika huko kuongeza muda na kuangalia jinsi gani wanaweza kuchukua mipango za bichi ili kuunda serikali nayoimarika nafikiri wananchi wa sudani watanufaika kwa hilo Uh, na pia viongozi wetu afrika wa afrika wa wajaribu ku, eh, kuimarisha miundombinu wajaribu kuimarisha hali za nchi zao kwa sababu hali ya afrika sasahivi ni tete itakuwa vyema vyama vyote kujiunga pamoja na kuweka nguvu ili kutumikia mjambo hapa napiga simu <mucho> kutoka goma mashariki mwa drc mimi ni rm nazani kwa serikali hii ya sid sudan kuongeza hii muda wa mapito kwa kutayarisha uchaguzi ni swala nzuri kwa populethen ya uko ili waweze kuchagua yule atakayewaongoza hao wenyewe wakijichagulia asante toka ufira mashariki mwa drc si, mimi ni ndeka leani dinie mulanda kufuatana na mada ya leo kutoka huko sudani kusini kwa kweli sisi wanaafrika tunasikitishwa sana na mambo ambayo wakuu wa serikali wako wanafanya kwa kuongeza muda wa mpito kwa sababu ya, ma, ya uchaguzi hayo si kwa faida ya wanaafrika wala si kwa faida ya wanasudani ila kwa masilahi yao na kisha wakisharefusha wakisha wanaleta habari zingine na wanabadilisha hata maneno yao kwa sababu ya faida zao binafsi na hiyo inaleta vita katika nchi ya afrika na watu wanatatizika sana kuhusu uchaguzi wa afrika uat tufate, tufate mfano wa wazungu wakati wa uchaguzi kwao hakuna matatizo sawa na huku kwetu na tuache mambo ya kubadilisha badilisha katiba na mambo ya kuweza kupindua serikali zingine jambo rf kiswahili kwa majina naitwa honorable hosbaarorekeza nikiwa uvira biriba mashariki mwa kongo mimi ningeomba kwa serikali ya kijeshi nchini sudan waache kurefusha muda wa uchaguzi waangalie y kwamba utawala unapasha kurudilia kwenye raia hiyo ni unjanja kwa kusema kwamba wanapenda kuendelea na madaraka kwa sababu tunaona nchi nyingi katika bara la afrika wakifanya mageuzi wanajeshi wapende kuacha madaraka kwa raia asattiz la marais wa afrika awapendi kuangatuka madarakani na kinachoshangaza wananchi kuona rais anakaa madaraka muda mwingi halafu anashindwa kuleta amani katika nchi nchi yake kama nchi ya sudani kusini amani nayo pia inayumba kila mara na leo hii wanatangaza ya kwamba wana, eh, wanaongezea muda wa utawala ingelikuwa heri wafanye uchaguzi wasudani wachague rais ambayo atakayeleta maendeleo ni ukurasa wa facebook rfi kiswahili kais musa kais wa dar es salam tanzania unasema kitendo cha kuongeza muda wa utawala kwa serikali ya mpito huko nchini sudan kusini kunaonyesha wazi uchu wa madaraka walionao baadhi ya viongozi wetu wa kiafrika hapo ni wazi kabisa wanapanga mikakati ya kuendelea kutawala zaidi na kukiuka demokrasia na uhuru wa raiya david sichenga toka wagumu tunadumu muheza tanga tanzania unasema hatua hii ni nzuri kama ada ya kumalizika kwa kipindi hiko to hakutakuwa na mvutano tena ambayo haitapinga kwenda kwenye uchaguzi wa kidemokrasia ripete babuka isak na katanda ukiwa uvira drc unasema binafsi naipongeza sudan kusini kuamua kurejea kwenye msingi wa kuunda kikosi cha pamoja ninaimani litafanikiwa hili ahadi semuchwa ezekiel ukiwa ruchuru mashariki mwa drc kivu kaskazini unasema haitawezekana kabisa raia wa sudan kusini ndio ambao watazidi kuteseka lakini hakutakuwa mabadiliko yoyote tuzidi kupata maoni yako kwa njia ya sauti kutoka uvira drc kijijini masango mimi ni marco fomadiego haya yote viongozi wa afrika wanaenda kuwa wanafanya kuongeza ongeza muhula ni kusema ya kwamba waganganie madaraka lakini kwa kweli hiyo mimi kivyangu sioni kama itaweza kuwa njia moja ya kusema ya kwamba demokrasia iende kutanda kwenye nchi za afrika kwa majini anaitwa bert napole mwenyempira likiwa pamjini kigali kwa kweli hali ya sudani kusini imesikitisha nadhani kila mwafrika popote pale alipo anahuzunika kutokana na hatua hii ya serikali ya sudan ya kuchelewesha muda uliopangwa wa uchaguzi kipindi cha mpito chenyewe kimemalizika lakini wameongeza kwa kipindi cha miaka miwili eti ndipo ataunda kikosi cha kuandaa uchaguzi hiki kikiwa ni kikosi cha pamoja na kuhusu jambo hilo hilo la kikosi mimi naona muda huu ambao wameongeza uh, siwezi kutiria imani rais salvakil kwani ni rais dikteta ambaye huwa kigeugeu naitwa ishara nkera anapatikana a kijijini mlende ndani ya mkongamano wa karongoni mbizi ya kusini mashariki ma jamhuri ya kidemokrasia ya congo hii jambo inatawala nchi za afrika sana kwa kuwa uh, hawa marahisi wa afrika wakishafikilia huko kwenye uongozi hawataki tena waachilie ili wengine waendeleshe E, Jambo, Rf, kwa jina la lafaraja mani mtotoidea nikiwa mjini bujumbura bujmburaburundi e, kuhusu kuongeza muda nchini sudan sud, ya kusini ili wafanye gisi watafanya uchaguzi wao ni vizuri kwa sababu inafaa aongeze huyo muda ili ajipange asipotoki tena kwa kutia watu ambao wataharibisha nchi inabidi ajipange vizuri ili wapate gisi watafanya uchaguzi wenyewe utakuwa salama na wenzake entatumika nao wawe salama katika uchaguzi ambao utakao kuja hapo sudani kweli wamefaa wa vizuri sana kuongeza hizo siku kwa sababu matatizo ambayo ingitokea ni sawa kabisa itawasaidia kwa kuweza kupanga vizuri uchaguzi ambao huu muula ukipita huu wenyewe wameongeza hata jia rasi pia wakati ilikuwa vyafuof f ilikuwa mingi lakini ilifikia siku moya yote akaisha e, aliyekuwa presid joseph kabila aliwaidepose akadepose madaraka yote kwakinio i e, ndugu yenu leona utoao rf kiswahili gérard napiga simu nikiwa goma mashariki ya kidemokrasi ya congo maoni yangu kuhusu serikali ya suda kuongeza muda wa utawala ile ni ujanja na kuendelea kubaki madarakani ningiomba serikali hii ifanye chini na juu ili iandalie uchaguzi huhusu raia ya sudan ya kusini na kwa kumalizia kwenye ukurasa wa facebook henri kamwaya wa dodoma unasema hakuna kitu hapo zaidi ya uroho wa madaraka wakipinduliwa wanalalama fk fksamcr uh, unasema uko cape town unasema hamna lolote paul karegeza ukiwa kule drc makobola fizi unasema hatua hiyo ya sudan kusini kuna kikosi cha pamoja kinaweza kuleta matunda bora kwenye uchaguzi na kufikia hapo tunatamatisha makala a habari rafiki shukran kwa kuchangia mimi ni carol koril kwaheri