Hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Mimi ni Florence Kivuva na hii leo kwenye mada yetu tunaangazia nchi ya Marekani kwamba imetangaza kuwarejesha wanajeshi wake nchini Somalia ili kusaidia kukabiliana na kundi la wanamgambo wa al Shabab. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, tumekuuliza unazungumziaje hatua hii ya Marekani? Unafikiri kwa nini rais Biden amebadili msimamo? Hebu tupate maoni mliotuma kwa njia ya, WhatsApp. Ya, ni Kashindi Asumani ya, Joseph Isidore kutoka DRC ndani si, ya mkoa wa Kivu Kusini ndani ya mji wa Bukavu. Ya, cha kwanza mimi nitazungumzia juu ya rais ya Marekani kurudisha tena wanajeshi ndani ya nchi ya Somali. Cha kwanza mimi naona Somali hata tena wale wanajeshi warudi tu pale nchini Somali. Naona kama tu ni mambo ya kawaida tu. Hata wale wanajeshi wa Marekani waingie Somali watakuwa kama vile walivyo tu zamani, kwa sababu wanajeshi wengi sana wa Marekani wako, wako mkila inchi hapa Afrika, lakini amani haipo. Wale wanajeshi tu bora tu waache tu wasirudie, kwa sababu wa, warudie wakienda ni kama vile bure tu. Asante sana na RFI Swahili. Raja maarufu kama Big Z na Jeristo kutoka DRC Uvira, Mulongo. Maoni yangu, kwanza napongeza rais wa Marekani Joe Biden kwa kutoa wanajeshi Marekani kwenda kusaidia Somalia kuhusu wapiganaji wanamgambo wa Al Shababu. Kingine kwanza kinaweza kuleta amani, ni vizuri sana kuleta amani ndani ya nchi, ila tusisahau kwamba tuache kuzubalishwa na siasa za wazungu. Jamani, Afrika tuna uweza na tuna nguvu, sio kutegemea siasa, toka wanajeshi kutoka Marekani ndio wakuje kutusaidia, wanajeshi toka kwenye wazungu ndio wakuje kutusaidia ni kutuzubadisha na kutusoma akili zetu zetu na mwisho kutuibia maji zetu. Jambo, RFI Kiswahili, ni uruma Jonas na Katende mwakilishi wa redio China Kimataifa nikiwa Uvira DRC. Kurejeshwa kwa wanajeshi wa Marekani nchini Somalia sioni kama italeta amani katika nchi hiyo. Tukiangalia kati za nchi za Afrika, wanajeshi ambao wanafika kuleta amani katika nchi za Afrika hakuna kinachoendelea, hakuna kinachoendelea. Kutoka mjini Lusaka, Zambia. Ndugu mtangazaji, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Kwa mada hii ya leo niseme kwamba e, nchi zetu za Afrika mara nyingi hawajifunzi wala hawaoni tatizo liko wapi, e, kuhusu hawa magaidi waliomo mwa nchi zetu baadhi za Afrika ambazo hazina amani ya kutosha. Mimi niseme kwamba maaskari hawa wa Amerika uh, kuja nchini Somalia kukabiliana uh, na wanamgambo wa Alshababu niseme kwamba hawa hawatu kuwa na nguvu maalum ya kuja kumaliza tatizo uh, liliyopo mwa nchi hiyo ya Somalia. Baadhi hawo watakuja tu kwa niaba yao, sio kwa niaba ya kurudisha amani. Japokuwa tu tunaweza tukashuhudia mabaya kupitiliza jinsi ilivyo kwa muda huu. Tukumbuke e, kwamba nchi zetu za Afrika mara nyingi sisi wenyewe ndo tunajua tatizo letu, ndo kinachostahilika ni uongozi wa nchi kusimama imara na kuangalia tatizo e, ni nini kinacho haswa sababisha nchi yangu kutokuwa na amani. Tukumbuke e, kwamba sisi wa Afrika tuna majeshi makubwa ambao wanaweza wa akateketeza wasi hao. Kwa kwa nini nchi zetu zetu za Afrika zisiungane pamoja kutatua tatizo hili? Tusiwe tunategemea misaada mara nyingi kutoka nje ya nchi zetu za Afrika. Kwa majina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo wa Manisibaka ama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba kurejeshwa kwa, kwa majeshi ya Marekani katika taifa la Somalia sidhani kama yatasaidia katika katika kumaliza machafuko hayo kwa mlefu, machafuko sababu ukiangalia haya majeshi yamekaa kwa muda mrefu lakini machafuko bado yanaendelea. Kwa mimi naona kwamba hakuna kuna umuhimu wowote ule kurejeshwa kwa majeshi zaidi ya kwamba Marekani labda wapo kwa masilahi zaidi ya kujitafutia kipato kupitia katika taifa hilo. Kwa hiyo sasa, hili swala ni vyema Umoja wa Mataifa ya Afrika ukaungana katika kulisaidia hili taifa katika kumaliza machafuko yaliyopo na sio kutegemea mataifa ya, ya Marekani. Jambo jambo rafiki, Kiswahili ni Yasini toka mji Burundi hiyo mpangilio ya wanajeshi wa Marekani kurudia Somalia sio ndio unafua kuleta amani, isipokuwa ni kuendelea kuleta majukumu zaidi. Wananchi na na serikali ya Somalia ijitahidi yenyewe kuingilia mambo yao na kuleta usalama wenyewe waache kutegemea inchi za nje kwa maana inchi za nje zinazidi kuwaletea vurugu na fujo zaidi. Ni kukumbushe kuwa leo tunazungumzia nchi ya Marekani kuwarejesha wanajeshi wake nchini Somalia, na tumekuuliza unaamini watasaidia kuleta amani Somalia? Nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mesi la Colombia akiwa DRC Uvira anasema yeye haoni kama hatua hiyo ni sawa, kwa sababu majeshi wengi wa nje wamejaa Afrika na hakuna lolote wanasaidia. David Shichenga kutoka Wagomo tuna domo, Muheza, Tanga, Tanzania anasema ni kweli nchi ya Somalia inahitaji msaada wa kijeshi kwa kuwa nchi hiyo haijapata amani na pia ni ya wasiwasi ukizingatia uongozi mpya. Philbert Jonathan Wanshamba, Muleba, Kagera, Tanzania anasema kundi la waasi la Al-Shabab nchini Somalia bado ni kizungumkuti na kwa hiyo Joe Biden ameona raia wasio na hatia watazi kuangamizwa hivyo akaona ni vyema ashirikiane na serikali ya Somalia ili kurudisha amani. Weru Paul anasema anaipata RFI vyema sana na Marekani imefanya vizuri kuchukua hatua hiyo. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania anasema ni hatua nzuri, maana usalama nchini Somalia ni wa kusuasua. Msikilizaji, makala ya Habari Rafiki yanakupa wewe nafasi nzuri sana ya kuwasiliana nasi kwa kutoa maoni yako. Tuzidi kupata maoni uliotuma kwa njia ya WhatsApp. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maharufu historiani, nikiwa chuo kikuu cha walimu ESP Uvira DRC. Marekani kujirejesha wanajeshi wake nchini Somalia sio jambo zuri. Walikuwa huko hawakufanya chochote, hawakudhibiti Alshababu. Hatujui wanaenda kufanya nini. Tayari wameshindwa Afghanistani na huko Somalia pia hawataweza. Jambo, rafiki Kiswahili. Mimi napiga simu kutoka DRC kiwanja, mi naitwa Juma Suleimani. Mimi kwa mtizamo yangu naangalia kwamba wajeshi kutoka Marekani watafanya chochote, kwa sababu wako katika nchi nyingi hapa Afrika. Wako kwetu Kongo, lakini hatuoni matunda yao. Wao wanakuja tu kuvaa vizuri na kutumia riziki yetu bila kupigana. Mimi sione kazi yao kwetu Afrika. Cha muhimu ni kwetu kwanza kujiamini. Kwa majina naitwa Kabanzi Jean, napatikana DRC tarafani Mobanunda. Kwanza nampongeza sana Rais Joe Biden kwa hatua hiyo, maana vikosi vya Al Shabab vimezidi kutatiza sana taifa la Somalia. Kwa hiyo kuwarejesha wanajeshi kule Somalia kwa kuungana mkono kwa kumaliza hayo makundi ya waasi, hiyo ni jambo jema sana. Nampongeza na nimtakie kila la heri Joe Biden. Asante sana rafiki Swahili Jambo Kiswahili, naitwa Diego Mulonda Ferdina kutokea Kampala, Uganda. Amerika kutuma wanajeshi wake kwenye nchi ya Somali haijakuwa kumaliza vita, bali ni kuongeza vita. Kwenye nchi yangu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuna kuwa wa MONUSCO wana miaka zaidi ya ishirini na mbili lakini bado amani haijarejea. Ndio sasa vita yanaendelea kuonekana kwa nchi nzima, ila mimi kwa maoni yangu tu ningeomba Union African ingeingilia kati ikatai kabisa wanajeshi wa wa Amerika kukuja kwenye nchi ya Somali. Sisi wa Afrika tunakuwa na wanajeshi ambao wanapambana kabisa. Ingekuwa vizuri hata wanajeshi wa Kenya, wa Uganda wangeungana mkono wanaweza wakaleta hamani kwenye nchi ya Somali. Ni rudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Jackson Mota kutoka Kwale nchini Kenya anasema Marekani ni taifa linalojiweza, kwa hiyo wanao uwezo wa kupambana na al Shabab, lakini pia Somalia ijiulize, Marekani inatakaje? Pengine kuna la ziada. Josaphat Lapulga wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema Marekani haiendi Somalia kuleta amani, bali ni vita tu. Sadiki Butenge wa Lume, mashariki mwa Kongo, wilayani Beni, sekta ya Rwenzori, anasema Biden ameonyesha ushirikiano mzuri. Kasim Said akiwa Lusaka, Zambia, anasema ni hatua sahihi kama watakuja kusaidia na sio kutafuta rasilimali, kwa sababu kwa upande wa magaidi labda wasaidia. Kwa kiasi kidogo tu. Isaiah, Ruben, Alex, kutoka DRC, anasema hatua hiyo ya kurudisha wanajeshi wa Marekani ni jambo nzuri kwa ajili ya kuongeza nguvu ya wanajeshi huko Somalia. Itasaidia kwa kuleta amani pale, kila raia wa Somalia atajihusisha kwa kuleta mchango wake kwa ajili ya usalama wa kudumu. Shukrani sana msikilizaji wa RFI Kiswahili kwa kuendelea kuchangia kwenye mada zetu habari rafiki. Mimi ni Florence Kiva nikutakia wakati mwema.