Asante sana Minslet Ijai na msikilizaji. Leo ni siku ya mada huru, tunakupa nafasi kuchangia swala ulitakalo wewe. Unaweza pia kuzungumzia taarifa ambazo tumekuwa nazo katika matangazo yetu ya juma hili kukuletea makala haya. Naitwa Ruben Lukumbuka, moja kwa moja kutoka studioni hapa. Tupate maoni yenu mliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Jambo, RFI Kiswahili, Gerard, napiga simu nikiwa Goma, mashariki ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni yangu kuhusu matamshi ya M23 ya kusema ya kwamba wanaondoa wanajeshi wao katika wilayani Masisi na Rutshuru, ile ni ujanja, ni uongo mtupu. Ningeomba government yetu ifanye chini na juu na wakaaji warudi maeneo zao. Asante sana RFI Kiswahili kwa kunipa na sauti. Hapa e, ni Dickson Mate kutoka Bunia mkoani Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nikizungumzia kuhusu misaada inayotolewa wakimbizi huko Kivu Kaskazini maeneo ya Goma. Yani, ningependa mataifa yangeweza kupiganisha vita na ugaidi ili suluhisho iweze kuwa suluhisho inayoweza kudumu. Asante. Jina naitwa Zuberi, nikiwa nchini Zambia, Lusaka. Ningependa kuzungumzia kuhusu tabia ya nchi bara la Afrika tunavyokumbwa na majanga mbalimbali mbali, kama yamevyokutokea huko nchini Marawi. Kwa kweli sio jambo la kusema, so ingeomba umoja wa Ulaya huko uweze kuangalizia swala hii kuhusu tabia ya hali ya nchi. Ni Paster Eriqe Shukuru Eliezer kutoka Uvira Kasenga. Nipenda kuongelea kuhusu jambo la Rais wa Tanzania Samia Suruhu na kukutana mwenzio ya e, mafosa wa Afrika Kusini. E, wamefanya jambo nzuri sawa, waliongea kwa lugha moja, ingekuwa heli ma nchi zote za Afrika tuweze kuzungumza kwa lugha moja, na hiyo inaweza ikalete matunda na ikazaa baraka kwa nchi zetu za Afrika. Huu e, ni mdau wenu kutoka Malawi, na kulingana na madahuu ya leo ni nakwenda kuhusu kwa kimbunga Fredi kilichotokea hapa Malawi. E, kwa hivyo ninahitaji mashirika matajiri watu binafsi, wale ambao wana moyo wa kusaidia waitizame Malawi waipatie msaada wa kutosha wa kibinadamu. Watu wajaribu kuleta ubuntu. Nafikiri neno ubuntu, wataalamu wa ubuntu wamelisikia hilo. Mjaribu kuangalia Malawi ni nchi miongoni ya nchi maskini. Watu wanaishi kwa kulima kwa mbolea, ardhi imepelekwa me, me, na maji, watu wamekufa ni zaidi ya hiyo mia tatu ambayo mnaweza kusikia kwa sababu wengine kwa sasa matope yanafunika wengine nyumba zimeondoka watu wamebaki hawana, hawana familia wamebaki hawana pa kuishi na kulingana ugumu wa maisha kwa sasa kwa hivyo niombi kwa matajiri kwa nchi ijaribu kuangalia namna gani itakwenda kusaidia Malawi leo itakuwa Malawi kesho itakuwa kwa nchi nyingine Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Eloi Kobongo Jean Abdullahi toka Moba Kirungu Ngalala DRC. Mada yangu ya leo huru, ningependa kuzungumzia kuhusu wanadada kutokana na mavazi yao, ambao wadada hivi sasa hivi wadada wanavaa mavazi nusu uchi. Istoshe basi kuna hata wa mama wazima tu na wameanza kuvaa mavazi ya hivyo hivyo, unakuta mama mzima kavaa kimini. Kwa kweli ni jambo kwa inakera sana, ningewaomba wabadilike, kwani hiyo hiyo inaleta aibu sana. Asante sana, sana RFI Kiswahili. E, jambo RFI Kiswahili, inaita kwa jina la Faraja Amani mtoto wa Kindela nikiwa mjini Bujumbura, Burundi. Mada yangu ya leo Ijumaa nitagusia kwa hao waasi ambao wanaitwa ADF, na kama hiyo ADF ni waasi ambao wametoka Nje ya nchi ya Kongo, tunaomba Umoja wa Afrika na iwakimbize katika mashariki ya Kongo, hususani hapo Beni. Hawana imani na wakongomani. Hii mada yangu huru ya leo napenda kuzungumzia na, na shukrani zangu sana kwa RFI Kiswahili kwa watu ambao mmechukua ya kutuletea ile kipindi ya Kweli au Uongo kwa sababu kile kipindi kinazidi kutuelimisha sana. Kama mimi mwenyewe binafsi nimejikuta nilikuwa na picha nyingi ambazo nimepokea toka WhatsApp kwenye magrupu mbalimbali mbali, za taarifa fulani fulani, kumbe zile taarifa hazikuwa na ukweli wowote. Kwa sasa nimezivuta zote na sina hata hamu za kuzitafuta haita hai tena kuzitazama kabisa. Shukrani sana <tune> Makala hewani ya msikilizaji ni Habari Rafiki, na leo ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe msikilizaji kuzungumzia kero lako, taarifa za habari ambazo tumekuwa nazo katika matangazo yetu ya juma hili. Nipitie sasa jumbe zenu mulizozichapisha katika ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze nawe Emmanuel Wangila kutoka Kakamega nchini Kenya. Unasema, mimi nauliza ni kwa nini kiongozi wa upinzani ameamua kuitisha maandamano makubwa siku ya Jumatatu? Mbona asiache serikali ifanye kazi? Jeremaya Mihazo kutoka Uvira, Kongo DRC huko umesema, ningependa tu kusema serikali yetu na rais wetu lakini vilevile jeshi letu e FRDC, Mungu awape hekima zaidi kutafuta amani katika nchi yetu ya Kongo Kinshasa. Roger Munaba Arusi ukiwa Lusaka, Zambia, anasema anatoa pole kule Malawi. Tunaomba misaada zaidi kwenye mashirika mbalimbali, hususan Umoja wa Ulaya, Marekani, na pia Mungu azilaze roho za marehemu wote mahala pema peponi. Koko Baguma kutoka Bukavu, DRC unasema ni miaka zaidi ya kumi na mitano sasa tangu kuanzishwa kwa mauaji na hali ya usalama mdogo mashariki mwa nchi yetu. Jumuiya ya kimataifa chukueni hatua wakati huu, mmemjua mvamizi ni nani. Musa Mbalu wa Newala, Mtwara, Tanzania Unasema, ninasikitika sana na baadhi ya mataifa ya Afrika kuona machafuko ya kisiasa yanaendelea kuyakumba mataifa yetu barani Afrika huku viongozi wengi wakiendelea kushughulikia familia zao bila y kujali kumaliza machafuko hayo. Kumbuka msikilizaji, haya ni maoni ya wasikilizaji wetu, na sasa tugeukie jumbe zenu za sauti. Nikiendelea na msikilizaji huyu, unaitwa Paluku Bayunda nikiwa Butembo, mashariki mwa DRC e, na kamatana na maoni ya mkubwa wa mabunge, huenda watakuwa wanakuja tuongezee ya mazito, na hali ya kuwa tuko na shida zetu. Ona mventureli acha nafasi, lakini hawakuenda mzile nafasi wanaekala tu Goma katika miji mikubwa mikubwa, kwa hiyo wangelikuwa uh, ni wenye kuondoka kabisa, ingekuwa bora zaidi. Na ripoti toka DRC Kivu Uvira, kwa majina ni Janvier Erasto Rusati. Uh, kwa siku ya leo katika mada huru ningependelea zaidi kuongea kuhusu misaada ya kibinadamu ambayo inapelekwa nchini Goma. Kiukweli sisi wakongomani uh, tunafurahishwa na jambo hilo, lakini uh, tumeona kwamba Umoja wa Mataifa imechangia katika umechangia katika mambo haya, kwa hiyo hili ni jambo ambalo linatukera zaidi sana jambo. RFI Kiswahili, mimi ni Edison Mumbere Kisuba naita kutoka Kaina, mashariki mwa DRC tarafani Lubero kusuma. Dauru ya leo ningependa kuzungumzia inchi yangu ya Kongo ambapo hatujaona amani. Ningeloomba viongozi wote wa dunia wawezi kuangalia hapa mashariki mwa DRC ili wawezi kutatua shida hii ya vita ambayo inakumba maeneo hii ili wakongomani wawezi kupata amani ya kudumu. Adr kwenye mada hulu leo, binafsi nitoe pongezi kubwa kwa kituo hiki kikubwa cha redio cha RFI Kiswahili kwa pamoja na wafanyakazi kuwa wenye weledi mkubwa, pia taarifa zao ni zenye weledi mkubwa. Kwa sisi wasikilizaji, kiukweli tunajivunia kuendelea kufuatilia kituo hiki cha RFI Kiswahili, mmojawapo nikiwa mimi Alex Jeremiani, nikiwa Chake Chake, Mwanza, Tanzania. Namna kabla ya kukamilisha makala haya, nipitie tena jumbe zenu mlizozichapisha kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Eric M Esron, ukiwa jimboni Nebraska kule Marekani. Asante sana Esron kule Nebraska, Marekani. Unasema RFI Kiswahili nawapata vema sana hapa Marekani. Katika mada huru ya leo, ningependa kuzungumzia swala la usalama mashariki mwa DRC. Tumeshuhudia vikosi vingi tu vikitumwa huko, vikiwemo vya EAC. Nashauri tu vikosi vyote hivi virejeshwe makwao. Matatizo ya Kongo yatatuliwe na wakongomani wenyewe kwa wenyewe. Sioni faida ya vikosi hivyo kujazana huko DRC. Eric Esron ukiwa Nebraska kule Marekani. David na Luganda Kabatiza na Mgaja kutoka Makobola huko DRC, unasema mimi naona kwamba suluhu ya vita hapa mashariki ya Kongo ni mazungumzo tu. Ni kwa ujumbe wako David na Luganda Kabatiza kutoka huko Makobola. Ndio nami nafikia tamati ya makala ya habari rafiki hivi leo. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asanteni sana kwa ushirikiano wenu wiki hii katika makala ya habari Rafiki. Niwatakie mwanzo mzuri wa mwishoni mwa juma hili. Alamsiki.