Jambo na kukaribisha tena kwa makala Habari Rafiki. Leo tukiangazia ziara ya makamu wa rais wa Marekani, Kamala Harris, anayetazamiwa kuwasili nchini Tanzania kutokea nchini Ghana, kabla ya kuhitimisha ziara yake barani Afrika nchini Zambia. Ziara yake ikija majuma mawili baada ya rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, kuzuru ukanda wa Afrika ya kati. Unadhani ni kwa nini viongozi wa nchi za magharibi kwa ghafla wanazidisha ziara barani Afrika? Nianzie mchango wako wa sauti ambao umetutumia. Jambo Radio RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa kwa jina la Asani Lonani kiwa Kasenga, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa maoni yangu hiyo mazihara yenye wa nchi ya magharibi huko wanafanyafanya Mwafrika, hiyo inakuwa ni kugombania Afrika, kwa sababu wanaona kama Urusi na Uchina wanashawishi Afrika sana na wamesha kuwa na kipao kikubwa sana katika nchi za Afrika nanjo, kwa maana unaona hiyo maziara kila siku ni kwa sababu ya kukoka Afrika tena iwarudilie. Mimi ni Francis toka Kidandari Busanza za mashariki mwa DRC. Nchi za Marekani na China na Urusi na Ufaransa zinaendelea kushindania nchi za barani Afrika ili zipate kupata uungaji wa mkono. Lakini kama sisi, kama nchi ya DRC, kama tumekosa amani, amani imeshindikana, vita inaendelea, leo wanaendelea kuchinjwa, kama sisi hatuna nchi yenyewe, tunaweza kuunga mkono kwa nchi za huko toka barani Ulaya? Kwa sababu kama hatujapata amani nchi yenyewe, tatuletea amani kama sisi raia wa DRC, ndio nchi ambayo tunaweza kaunga mkono. Soi Petri Sheng wa Lusaka, Zambia, na wasalimu rafiki Kiswahili kuhusu mada ya leo na hizi ziara za hao wenzetu wa Ulaya ambazo wanaendelea kufanya huko kwetu barani Afrika. Eh, hizi zinakusudiwa kwa sababu wameona ya kwamba Afrika imeendelea kuwatoka, na tunataka rafiki ambaye ana maono, hapana wao ambao wameendelea kututumikisha. Ikiwa kweli wameendelea kukuja huku, wameona ya kwamba Waafrika tumeshaanza kufahamu siasa zao ambazo wanazitumia huko kwetu barani Afrika, na tunapenda tu kuarifu ya kwamba kwa wakati huu wa Afrika tumeshajua vitu vingine juu yao na tumeshafahamu fahamu ni kipi ambacho wanachokitafuta huko kwetu e. Jambo RFI, napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uvira. Naitwa Rafiki Mastaki. Hiyo e, ni ushahidi tosha ya hizo nchi za magharibi kuja katika nchi zetu za Kiafrika e, na ziara kuwa nyingi kwa sababu wanaona e, Afrika inaendelea kuwa na urafiki mzuri na Urusi, China kwa sababu Urusi sio kama ile taifa za Marekani e, Ulaya. Wa Urusi wa China ni watu ambao wanaendelea kuwa na kung'aa katika nchi za Afrika, ndio maana ao wa watu wa Ulaya w wa Marekani wanazidisha e, usafiri kuja kushawishi tena viongozi wetu. Sisi raia, sisi hatutaki, tunataka Urusi, China. Asante sana, eri Gerard kutoka DRC, Sud Kivu. Sasa kwa kweli, mi nashangara sana na Wamerike, kila siku masafari ya kukuya Afrika wanakia hmm? kufanya nini? Wabakie kwao, wabakie kwao. Sisi tuko hali ya maisha magumu, njala, vitu kupanda bei. Sasa wale Wamerike wanakia kufanya nini huku? Yaani wao wanawa, wanawazia kama sisi hakuna Afrika mwenye anaweza jitia katikati ya ile vita ya Urusi na Ukraine, kuduchanga kuduchanga kudu changa m vitu na maana jambo rfkisolineta kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela, nikiwa mjini Burundi, mkoa wa Muhinga, kuhusu hilo swala la viongozi wa bara za Ulaya kuingiaingia zaidi barani Afrika. Wanajua ambacho wanatafuta barani Afrika, wanajua kwamba uchumi mwingi huko barani Afrika wa kufanya miradi yao huko nchini Ulaya, na ndio kwa maana unaona ya kwamba e, nchi za bara za Ulaya ziko zinakimbizana sana kwa kutafuta soko kubwa kwa bara za Afrika, ili wapate uchumi mwingi wa kutoka nchini bara za Afrika, kwa sababu bara za Afrika zina mali nyingi, na waraisi ambao tunao hawana ule ujuzi wa kutumikisha hizi asilimali uh, za Afrika, na ndio kwa maana wazungu wako wanatumaliza mali zetu na kuleta mavita ya mengi ya sana na kwenye ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili, Zabulon Mayongezo kijana mkongwe, ukiwa Kivu ya Kaskazini DRC, unasema wameona Afrika imekuwa na matatizo mengi, kwa hiyo wako katika kusaidia bara letu. Mgonja Mkaze unasema wanaogopa kupoteza makoloni yao, pili wengi wanaeneza ushoga. Stanley Alonda ukiwa Nyarugusu kam Kigoma Tanzania, unasema binafsi nahisi Zeka kwa ziara hizo ni harakati za kujaribu kuziba nafasi ya China na Urusi barani Afrika. Marco Foma Diego kutoka Uvira DRC unasema sioni mafao yoyote ya viongozi hao wakati Afrika inaendelea kurudi nyuma. Tuendelee kupata maoni zaidi kwa njia ya sauti. Bara la Afrika limebarikiwa, ndo maana wazungu wanatoka Ulaya kuja kuiba mali za Afrika. Afrika kuna madini mengi sana. Mimi ningeomba serikali zetu ziwe zinaangalia nchi ambazo wanaweza wakawa marafiki kama nchi ya Urusi. Urusi anatetea bara la Afrika lakini wao hawaoni. Wanaendelea kuwa marafiki na watu ambao wanaanza kutuletea mambo ya ajabu kama homosexuality. Kuweni makini marais wetu msije mkatupeleka pabaya. Ni Emile Rusimbana na Shilusaka Zambi. Viongozi wa magharibi wanazidisha ziara barani Afrika ni kwa sababu ya manufaa yao binafsi. Laiti kuwa wangekuwa anazidisha ziara kwa manufaa yetu wa Afrika, basi tungeshuhudia maendeleo. Mojawapo maendeleo ambayo tungeshuhudia ni kutusaidia kwa baadhi ya nchi ambayo inakabiliwa na vita, kusaidia kuondoa waasi Afrika inashindaniwa ni kwa sababu ya rasilimali zetu tulizonazo. Ndio maana nchi za magharibi China na Urusi wanajua wanaweza wakanufaika kwa bara letu la Afrika. Asante Alefai. Kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko chake Chake, Mwanza, Tanzania, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Arusi, michel Munaba, mahinga berta Muhamba. Hey, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya siku ya leo E, kwanza nitoe shukrani zangu kwa ziara ya makamu wa rais wa Marekani Mheshimiwa Mama Kamala Harris. Nafikiri ziara yake ni kwa ajili ya kuimarisha uhusiano mzuri na kuimarisha e, uchumi wa mataifa haya matatu kwenye nchi ya Marekani. Na pia kweli e, sisi wa nchi wa bara la Afrika tunajivunia vingi e, ambavyo wao wanavyovitamani na ndio maana ziara zao haziishi kila mara. E, tunashuhudia ziara ya rais wa Ufaransa Mheshimiwa Emmanuel Macron naye hivyo hivyo amezuru mataifa matatu katika bara letu la Afrika. E, nafikiri kweli sisi wananchi wa bara la Afrika e, tunategemea mengi kutoka katika vi, waku viongozi ambao wanaendelea kutu, kututembelea katika bara letu la Afrika. Asante RFI. Kwa majina ni Tokaisi Musa Kaisi, balozi wa RFI ya Kiswahili, napatikana hapa nchini Tanzania. Ziara ya Mheshimiwa Kamala Harris katika nchi yetu ya Tanzania, sisi wa Tanzania tunaomba iwe yenye mafanikio na baraka tele, kwa sababu ya uhusiano mzuri uliopo baina ya nchi hizi mbili, lakini tunaomba pia isije ikawa ni hali fulani ya ushawishi kwa Marekani kwa nchi za Kiafrika kuisapoti Ukraini katika vita vinavyoendelea baina ya Urusi na Ukraini itakuwa sio jambo jema. Sisi Watanzania tupo katika hali nzuri ya ushirikiano na kila mmoja, na nia yetu ni njema. Kwa hiyo tunaomba watu waje katika nia nzuri na iliyo sahihi. Nawaasa viongozi wetu wakuu ambao wamekuwa muhimili kwa sisi wananchi, kuangalia mahusiano mazuri yanayoendelea baina ya nchi zetu, pamoja na nchi pa zingine, kwa sababu mahusiano mazuri mara nyingi huleta maelewano mazuri na kufanya nchi iwe na amani na kuendelea kuwa na amani kwa kiasi kikubwa sana. Professeur Sele Marega Marcelin naita nikiwa Kalundu Uvira, nawaza kwamba ziara ya Kamala Harris katika nchi za Afrika na ile ambayo ameifanya bwana um, Emmanuel Macron ni kusema kwamba sisi wa Afrika tunapasha kujua kwamba wale watu hawatuletei kitu chochote. Unajua, katika nchi na ingine ni faida ndo zina prime na haiko cooperation ya mzuri ya kutaka kugabulana mafaida, kionekana kwamba wao wana nguvu. Wale wazungu Kamala Harris na Emmanuel Macron wanaweza wakasomba vitu vyote vya Afrika wanavipeleka. Kwa hiyo wa Afrika tuwe macho na tukimalizia kwenye ukurasa wa Facebook Shetwage Mulavya Kabugumulo ukiwa Lubumbashi, Kongo, unasema ukiona wanajifanya marafiki, jua wameshaiona dhahabu. Kumbukeni Mobutu Seseko, usisau na Sadamu na pia Mamara Kadafi, wote hawa walilagaiwa na Wamarekani mwisho tu wakawawa. Lukulo Mansur Idi unasema wao kinachowaleta Afrika ni ajenda mbili, kutung'ang'aniza tukubali ushoga na pia tumkatae Mrusi, na yote mawili haya tukubali. Basi, kufikia hapo tunatamatisha makala Habari Rafiki siku ya leo. Shukrani kwa kuchangia. Mimi ni Carol Korir. Majaliwa tuungane tena kesho.