うフ j kenya iko mbioni kufikia lengo lake la kupanda miti bilioni 15 kwa kipindi cha miaka 1 zijazo ili kuwafikia kiwango cha asilimia 3 ya misitu kufikia mwaka w hata hivyo shughuli mbalimbali za binadamu zinatishia malengo haya kwa mfano ukataji wa miti kwa ajili ya kutoa nafasi ya kuendeleza ukulima na ufugaji wa mifugo nchini kenya wataalam wa ustawi wa wanyama na mazingira sasa wanawahimiza wakenya kupunguza matumizi yao ya bidhaa za wanyama kwa kile wanachokisema sekta ya nyama inachangia pakubwa mabadiliko ya tabia nchi kupitia ukataji miti unaotokana na ugeuzaji wa ardhi kwa ajili ufugaji, zingira, ya ufugaji pamoja na shughuli za kimazingira yanayohusiana na mashamba ya wanyama kwa kuangazia hili kwa kina mwanahabari wetu vikta moturi ametuandalia makala yaifuatayo ni saa saba mchana na watu wamekongamana katika mkawa huu ulioko kinoo kaunti ya kiambuu hapa watu furika kwa wingi ili kula nyama ambayo ni mojawapo ya kitoeo kinachopendwa na mamilioni ya wakenya lakini hata hivyo mashirika ya mazingira pamoja na yale ya kutetea wanyama yanawataka wakenya kupunguza matumizi ya nyama ili kukabili mabadiliko ya tabia nchi vilevile kukubali maslahi ya wanyama huku mpango huo ukipingwa vikali denis lubanga ni mrahibu wa nyama sikubaliani na hili swala la watu wa kule nyama kidogo hatitu kwa sababu ya mazingira e, watu wamekuwa wakikula hivi na tunajua mazingira sisi wenyewe kama si wanadamu ndio tunafanya kunakua nahii mambo ya n so ahhea sisi wenyewe ndio tunaweza e, kwa sababu sisi ndio tunalinda haya mazingira na tunaielewa vizuri k- mi kwanza hata siku mbili iziisha kablani kule nyama ndio lubanga anadokeza kuwa mashirika hayo yanafaa kutafuta mbinu mbadala za kupunguza adhari za mabadiliko ya tabia nchi badala ya kupunguza ulaji wa nyama akiongeza kuwa kampeni hii itaadhiri uchumi e, mi najua nikofirishua sure kwamba sini pekee mkenya mwenye anapenda kula nyama na pia ukitazama vizuri kuna watu wenye wanafanya kwa hizo maduka kama hivi pia nao ni, ni, ni kama mali yao pa kutege uchumi kwa hivyo unaposema kwamba watu wapunguze ulaji wa nyama naona pia inaenda kuadhiri sana asa katika sekta ya uchumi kulingana na mashirika ya mazingira na yale ya kutetea maslahi ya wanyama ulaji wa wanyama kwa wingi umechangia hitaji kubwa ya bidhaa hiyo hivyo watu kuharibu misitu ili kufuga idadi kubwa ya wanyama kama vile ngombe mbuzi na hata kuku hatua ambayo imesababisha uharibifu wa mazingira daktari Victor yamo ni afisa wa kutetea maslahi ya wanyama katika shirika la World protection jijini nairobi kimsingi tunasema kuwa mfumo mkubwa wa uzalishaji unasababisha uharibifu mkubwa wa mazingira kwa sababu tunakata misitu mikubwa kwa ajili ya kulisha wanyama na kuwatunza na pia matumizi ya kemikali nyingi na taka zinazotokana na mifumo ya uzalishaji ikiwa imechafuliwa bila shaka itachafua mazingira kwa kifupi hivyo tunasema tunahitaji kula nyama kidogo ili kuhakikisha kuwa afya ya mazingira inahudumiwa ustawi wa wanyama unazingatiwa na afya ya binadam inakuwa endelevu yamo anadokeza kuwa mipango kama vile eat less meat and save the planet itaimarisha kupunguza matumizi ya nyama nchini kenya hivyo kupunguza uharibifu wa mazingira unaotokana na ukataji wa miti kwa minajili ya kutafuta ardhi ya kufuga wanyama hii ni kampeni ya mageuzi inayolenga uthabiti wa mfumo wa uzalishaji na kuhakikisha kwamba wanyama wanahudumiwa na mahitaji yao yanakidhiwa hatua ya kwanza ni kuhakikisha kwamba wanyama wako kwenye mfumo wa uzalishaji na maslahi yao yanaangaziwa yanaangaziwakwa kuhakikisha wanapata chakula na maji bora mazingira mazuri na magonjwa yamedhibitiwa hayo ya kijiri wafanya biashara wanyama wameonyesha wasiwasi wao kuhusu kampeni hiyo ya kuhamasisha watu kupunguza matumizi ya nyama kwa mujibu wa wafanyabiashara hao hatua hiyo itasababisha mauzo duni kukosa ajira vilevile kuadhiri uchumi Na kwa majina naitwa meshak macharia anafanya tagureti bchri kwa... kwa jina hiyobhnaitwa hiyo haitawezekana inafaa kama ni nyama kwa kiasi kidogo halafu miti lakini inafaa tuzingatie wenyena wafanyibiashara wanyama na bado tuzingatie bado mvua bado na msikilizaji kama ndo mwanzo unaungana nasi makala hewani ni mazingira leo dunia yako kesho na hivi leo nashirikiana na mwenzangu vikta muturi ambaye ametuandalia ripoti kuhusiana na namna sekta ya nyama inachangia mabadiliko ya tabia nchi kupitia ukataji wa miti utafiti kutoka shirika la kenya Market trust kwa wastani mkenya anatumia kilo 15 za nyama kila mwaka utafiti huo vilevile unaonyesha kuwa kenya ina upungufu wa nyama wa tani 3 metro upungufu ambao unasababisha wafugaji kutafuta ardhi ya kuongeza wanyama zaidi aidha wakulima wanasema kuwa serikali na wadao husika wanapaswa kuzingatia zaidi viwanda vikubwa vikubwa ambavyo vinachangia asilimia kubwa ya uharibifu wa mazingira kwa majina yanaitwa jafedhi mwendwa natokea katika eneo la kitui kaunti nii ni mfungaji wa kodoo na buzi do wanyama wale wanaonipea chakula changu cha kila siku napata pesa hapo nanunulia watoto wangu chakula nalisha familia yangu kupunguza nyama sio suluhisho ya kwamba eti mazingira itaharibika kama mimi nimetuza mazingira yangu vizuri sana kwa vile kodoo na mbuzi awahitaji mazingira yaharibiwe ndiposa wapate kukula kwa majina mimi naitwa jeremikjo chando na hii ni tuko katika kijiji cha changuzi uh, changuzi inapatikana vihiga kauni vihigabauni mngoma ukifuga ngombes inaleta profit haraka inakupea mbolea inakupea ina maziwa inakupea vitu vingi na hiyokula nyama pia wakenya wanapenda nyama haruhsi sikuhizi nyama matanga nyama kila sherehe lazima mnyama anguke hapa venye unaona kuna mawe nyingi sana yenye naweza fuga mfugo wote lik ng'ombe juu ju ng'ombe awezi akatembea sana kwa mawe ni hapo penye kuna miti itaibidi nikate hizi miti wataalamu wa mazingira pia wanaimiza umma kuwa mstari wa mbele kuboresha mazingira upanzi wa miti ndio umekuwa ukiangaziwa kwa kiwango kikubwa kama njia moja ya kukabiliana na mabadiliko ya hewa j ntuku kutoka idara ya misitu nchini kenya anasema kuwa wakenya wanapaswa kuongeza viwango vya misitu badadaa ya kuchangia katika uharibifu ili kuboresha ustawi wa wanyama pamoja na kuwepo kwa hewa safi of safioous kuna yenye inakubaliwa na serikali yenye inakuwa na inakuwa pia ikiwa na mpango wa kupanda sio vile tunapanda ovyovyo so kama ni nikukata mtu nataa ukataanaasaa etu aatuaaatuatunaweza kutaandanakataasatoatuhusi tukatw aonaahizo nchemchem zetu za maji kwahivo tukikosa maji kwa hiini tunakosa mambo mengi kilimo inaenda chini maji yetu ya kulisha mifugo kama hapa hhapa kajiado inaenda chini na sasa tunaanza ku, kupata na shida mingi hata hivyo serikali ya kenya pamoja na mashirika ya mazingira imeanza mikakati ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kuhamasisha jamii mbalimbali umuhimu wa upanzi wa miti kuyatunza mazingira pamoja na kujali masilahi ya wanyama dvis cherchil ni waziri wa kawi nchini kenya sote tunahitaji kupanda miti kwa sababu tutakuwa tunayaokoa maisha ya wanyama hao tunayaokoa maisha yetu kwa ajili ya kesho vilevile tutaimarisha mazingira mema kwetu kwa sababu mazingira yanapobadilika ni kama tsunami ambayo imetokea kuyeyuka kwa barafu si kitu cha mzaa na mara nyingi ni mbaya zaidi ya covid 19inaweza onekana kuwai jambo la kawaida kupanda mti kukabiliana na athari zake kwa maisha yetu huku wakenya wanapohimizwa kupunguza matumizi ya nyama kama njia moja ya kuboresha mazingira na kuimarisha maslahi ya wanyama serikali vilevile inaombwa kuweka sera zitakazosaidia kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanazidi kuathiri mataifa mengi ulimwenguni na kufikia hapo msikilizaji ndio anatia kikomo makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili shukran kwa mwenzangu victo moturi aliyetuandalia ripoti ya leo hadi makala yajayo jina langu ni minlet ijai