msikilizaji kulingana na umoja wa mataifa mwezi julai mwaka huu ulishuhudia kiwango cha juu zaidi cha joto katika maeneo kadhaa duniani katika baadhi ya nchi za ulaya ugiriki na marekani hali ya joto kali ilishuhudiwa pamoja na moto wa nyika uliosababisha maelfu ya wananchi kuhama makazi yao huku wengine wakifariki barani afrika msikilizaji katika wiki chache zilizopita nchi ya algeria pia ilishuhudia matukio ya moto wa nyika ambayo yalisababisha vifo vya takriban watu 34 uwa umoja wa mataifa antonio guteres alikuwa na haya ya kusema kuhusu kuongezeka kwa viwango vya joto duniani hakuna kusita tena hakuna kutoa visingizio tena hakuna kuangoja wengine kuchukua hatua kwanza hakuna muda tena bado inawezekana kudhibiti ongezeko la joto duniani hadi nyuzi joto1 na kuepuka janga kubwa la mabadiliko ya tabia nchi hili linawezekana iwapo tutachukua hatua ya haraka ushahidi uko kila mahali utu umesababisha uharibifu lakini hili halipaswi kutukatisha tamaa bali kutufanya kuchukua hatua bado tunaweza kuepuka hali mbaya zaidi lakini ili tufanye hivyo tunafaa kuacha kuchangia ongezeko la joto na badala yake tuanze kufanyia kazi malengo na kuongeza kasi ya hatua za kukabiliana na tabia nchi sasa katika jitihada za kukabiliana na matukio ya moto wa msituni nchini kenya wakala wa huduma za misitu kfs kwa ushirikiano na ufaransa hivi karibuni walizindua mradi wa kupambana na moto katika misitu mradi huo ambao utagharimu euro milioni ishirina mbili tayari uko katika awamu ya kwanza na unatarajiwa kuisaidia kenya katika malengo yake ya kuwafikia asilimia thelathini ya misitu kufikia mwaka w elfu mbili zakaropulu ni waziri wa ufaransa anayehusika na maendeleo ya kimataifa mradi huu ni mfano mwingine wa ushirikiano wetu na bila shaka unatilia mkazo lengo la serikali ya kenya kuhakikisha nchi ina asilimia 20 ya misitu kufikia mwaka23 kwa kuimarisha juhudi za kupambana na moto kwenye misitu kuimarisha uwezo wa kfs katika ufuatiliaji na mawasiliano na kuchangia katika ajenda kuu ya serikali kuhosu mabadiliko ya tabia nchi na bayo anuari kulingana na alex lemakoko mhifadhi mkuu kutoka wakala wa huduma za misitu nchini kenya mradi huu una umuhimu katika kuimarisha juhudi zao za kukabiliana na moto kwenye misitu hii misituhit ni mambo ya kuhusiana na eh, kupigana na mioto katika misitu na hii project eh, inatupatia uwezo eh, katika kenya ya kuweza kupata ripoti kwa mapema na hata kufanya ile response ama kupigana na moto na kwa sababu ya hiyo kutakuwa na pojet ambayo ita, itakuwa na miezi ishirini eh, na nane karibu shilingi bilioni mbili nas na nukta saba na projekt hii itatusaidia ita kwa kuongeza maarifa kwa wafanyakazi wa kenya Forest service na pamoja na communities wale ambao tunafanya kazi pamoja na wao na msikilizaji katika kuangazia hali ya moto kuunguza misitu nchini kenya lemacoco anasema nchi hiyo imepoteza maelfu ya hekari ya misitu kutokana na matukio ya moto e, motomioto imesababisha sisi kupoteza zaidi ya hekta 135 na imekuwa na katika kila mwaka tumekuwa na wakati huo ambayo tumekuwa na mioto na hiyo tungependa kupunguza ili tusue na hesabu ya kila mwaka ya kusema kila mwaka tumepoteza hata hivyo kutokana na mradi huu ambao tayari uko katika hatua ya kwanza ya utekelezaji lemacoko anasema itasaidia maafisa wa wakala wa huduma za misitu kutambua matukio ya moto mapema na pia kutuletea mitambo ambayo tunahitaji ya teknolojia ya kuweza kugundua moto haraka iwezekanavyo ili tuweze kutuma eh, wale ambao wanaenda kuzima moto huo so eh, pojet hii inapoisha eh, na itakuwa katika kaunti eh, ishirini eh, katika ile water towers tunaitattatu eh, eh, kati ya zile tano na baada ya hiyo utakuwa na uwezo ya kuweza kuona moto kwa, kwa mapema kuzuia moto na hata kupigana na moto na kuzima kwa haraka msikilizaji uhusishwaji wa jamii katika miradi ya serikali ni muhimu katika kuimarisha uelewa miongoni mwa wanajamii juu ya umuhimu wa kutunza na kuhifadhi misitu lemakoko anafafanua namna wanakusudia kuzishirikisha jamii zinazoishi karibu na misitu e, sheria inatukubali kufanya kazi na jamii kupitia ile tunaita na hawa tumekuwa tukifanya kazi na wao ile ambayo hatuja kuwa na uwezo wa kutosha ni kufanya mafunzo ama training sasa projekt hii itatusaidia kwa mambo ya kuongeza maarifa kwa wananchi hasa wale wanaito cfe na hata kuwapatia uwezo ya ya ya kusaidiana na sisi na kutumia mitambo yetu ya communication na hata tuweze kupata ripoti kwa haraka kama kutakuwa na moto kwa hivyo watahusika hata kwa mambo ya training na hata kwa mambo ya, ya kuhusika katika kupigana na moto mskilzaji katika sehemu ya pili ya makala haya maadhimisho ya siku ya kuwakumbuka walinzi wa misitu waliofariki wakiwa kazini yalifanyika juma liopita nchini kenya maadhimisho haya yaliandaliwa na wakala wa misitu nchini humo kfs kulingana na shirika la kimataifa la walinzi wa misitu irf takriban walinzi 148 kutoka mataifa 39 walifariki kati ya juni mwaka 222 na mei 223 kwa mujibu wa takwimu zilizothibitishwa na irf afrika pekee ilirekodi vifo 65 ili kufahamu changamoto wanazopitia mwenzangu jupite mayaka aliyezungumza na isaac meli mmoja wa walinzi wa misitu ambaye alipoteza mikono yake akiwa kazini msitu imefungwa sasa sasa sasa sasa asubuhi niliamka tu salama outpost kuna wamama walikuwa kuni kuni umeruhusu mambo ya hapana mkubwa akaniambia wakaenda kusunguka hivi ilikuwa saa msit likuwa imifungwa aa asubuni liamkaka salamamamolkasaa ti atdeti ila yakukata na kupeba na mapeka sasa alikuwa ameangusha alikuwa na o nikamuuliza tu e ni nini unafanya akachomoka tu hivyo na akajaribu kunikata shingo nikateka hivo na mkono ikaenda tu ilikata aidha kulingana na sejenti marwa ili kuwarahisishia walinzi wa misitu kazi yao jamii pia inatakiwa kujitolea katika uhifadhi wa misitukuweza kwetu sikuya leo ni uweze kuungana nao katika kuhifadhi misitu yetu huwe wa kwanza Any destruction ambayo inafaika msituni huwa katika kipaumbele kuikisha kwa kwamba umeweza in time na vile vile umewaunga mkono umewoshika mkono usiwe katika misitu yetu huwa ni moja wapo wa wale ambao na nane wetu kuweza kulinda misitu yetu na tunasema asante sana hususan katika kauli mbio ya rais ya miaka miemiti bilioni kumi na tano itimiapoo mwaka elfu mbili katika kutamatisha maakala haya ya msikilizaji david chege afisa wa uhifadhi wa misitu nchini kenya anasema idadi ndogo ya walinzi imekuwa changamoto kuu katika shughuli za kulinda na kuhifadhi misitu ambapo kwa sasa kenya ina walinzi karibu elfu mbili na mia tatu hata hivyo anasema wana mpango wa kuongeza walinzi wengine elfu mbili na mia saba ndogo ya walinzi ili kuwezesha kulinda misitu lakini kwa sasa tunataka kuahidi kwamba kuendelea mbele na haswa na hidadi hii tutakawapokea watakapokamilisha mafunzo yao baada ya mwaka huu tutaimarisha huduma zetu kuwaunga mkono jamii na tutapanda miti zaidi na hata kuwalinda zaidi na hadi kufikia hapo msikilizaji ndio natia kikomo makala ya mazingira leo dunia yako kwa jumaa hili shukrani kwa mwenzangu jupita mayaka tuliyeshirikiana naye kuandaa makala haya hadi makala yajayo kwa heri jina ijai