na na shirika la mazingira la umoja wa mataifa unep kuna wachimbaji madini karibu milioni 20 katika nchi zaidi ya 8 idadi hii ikijumuisha wachimba madini wadogo wadogo aidha kuna wanawake na watoto kati ya milioni 4 tano wanaofanya kazi katika sekta ya uchimbaji madini shughuli za uchimbaji madini mara nyingi zinatajwa kuwa si salama na huchangia asilimia 37 ya uchafuzi wa mazingira unaotokana na zebaki nchini kenya mchakato wa kupata madini ya dhahabu huwa ni ngumu sana wengi ambao wanajihusisha na shughuli hii wanapitia changamoto nyingi ikiwemo ukosefu wa vifaa bora vya kujikinga na kazi nzito pia wako katika hatari ya kuangamia iwapo maporomoko ya ardhi yatatokea kando na maporomoko kuna matumizi ya madini ya zebaki ambayo kwa muda mrefu yame afya na mazingira ya wanaoishi katika eneo la uchimbaji madini katika kuangazia hili mwenzangu george ajoi alizuru eneo la osiri kaunti ya migori magharibi mwa kenya na kushuhudia jinsi dhahabu hutafutwa usiku na mchana na hii hapa ni ripoti yake kwa miaka mingi sasa visa vya kuporomoka kwa machimbo ya dhahabu na migodi siyo jambo geni ulimwenguni nchini kenya taarifa hizi zimekuwa zikisikika mara kwa mara kwa bahati mbaya maafu tokea na vilevile majeraha mabaya eneo la osiri matanda katika kaunti ya migori limeshuhudia maporomoko siyo mara kadhaa mara ya mwisho tukiwa kama hili kutokea ilikuwa miaka miwili iliyopita la kushangaza ni kuwa wenyeji ambao wanafanya kazi katika eneo hili la uchimbaji migodi wanaelewa vyema sababu za kibinadamu zinazosababisha kuporomoka kwa machimbo filis adede amekuwa hapa kwa zaidi ya miaka 11 mi naona kama mijengo ya hii simu mzuri hakuna wajensi hawana saa kw ajili watu kila mtu anakimbilia amepata madini chini hata hizo zina zinaro mtu anaingia tu chini kuna sababu zingine zinazochangia maporomoko ya ardhi na kusababisha maafa maafasanchweri ni afisa wa mazingira katika kaunti ya migori mtu anapochimba migodi ikiingia chini wakiingia chini wataenda chini utapata wanapolipua huko mbele inakuwa watajipata wata, wata chini ya nyumba ya nyumba yako kwa hivyo wewe unasikia watu chini ya nyumba yako unasikia nyumba ikitetemeka lakini ukojuu kwa nyumba yako unadhania uko, sa? uko sawa baada ya siku chache ama miezi chache unaona nyumba imeanza kupata viraka kwa hivyo ina, inamaanisha wao wachimbaji wameenda chini wamepika ampaka kwako kando na changamoto za maporomoko wachimbaji migodi wanaathirika pakubwa na madini ya zaibaki ambayo yanatumika kusafisha dhahabu wale ambao wanategemea migodi hii wanaelezea madhara ya zaibaki tunatumia mercury. na hii ina madhara kama ya toxic, ambayo inaingia kwa mwili inaenda kwa damu na mwishoe inaharibu mwili yako unaanza kutetemeka kichwa inakuuma unapoteza hamu ya chakula ita fanya mpaka mwishe unakufa tu na hii maji tunashika saa yote hatutumii atu, na tena hii maji tunakanyaga bila gambut inatuumiza tunapata mawadhara kama nimonia tunapata vitu nyingi sana hata hii vumi tuna, tunafuta kutoka kwa hii mawe inatupatia ugonjwa kwa kifua wengi wamepata hi ugonjwa inaitwa tb Kiuri, sana sana tunatumia white witmui ambayo inashika onl 25 sasa kuna madhara ya makiuri makiuri madhara yake unasungusha una na mkono yako hivi inaingia kwa mwili ikishaingia kwa mwili inaingia, inaingia kwa damu sasa inaweza leta ugonjwa kama za kama za nini ugonjwa sana sana unaweza kuwa na baridi yni li tuseme ya kwamba unaweza kuwa na namwyani mwili inakuuma saa zingine na nmsikilizaji kama ndo mwanzo unaungana nasi makala hewani ni mazingira leo dunia yako kesho na jumaa hili mwenzangu jeorje ajoi uh, alizuru eneo la osiri kaunti ya migori magharibi mwa kenya na kushuhudia jinsi dhahabu hutafutwa usiku na mchana shughuli ambayo kulingana na shirika la mazingira la umoja wa mataifa huchangia asilimia 37 ya uchafuzi wa mazingira unaotokana na madini ya zebaki athari ya zaibaki haionekani tu katika Af- ya yabinadam bali pia ni matatizo makubwa sana kwa mazingira na vile vile viumbe wanaoishi majini sam onchweri anaelezea kuna short term term term effects medium term, long term effects kwa mfano hii tunaita e, e, tumepata kesi mingi kwamba inapotumika alafu itoke tunaita leaking. itoke kwa kwenye inatumika ingie kwa maji kwa mfano ng'ombe inapoku, ng'ombe inapo zinapo ngombe wanapokunywa hiyo maji ngombe wanafariki na hiyo imekuwa ni complaint mara nimaram imekuwa nimara mingi so, kwa hivyo ni ni ni hatari kwa maisha sana in medium time for hiyo mercury in, ni hiyonie yani ina, inasababisha kansa kwa hivyo ikiingia kwa mwili yako si wewe pekee yako itaathiri itaathiri watoto wako ita wa jukuu wako itaathiri vitukuu wako kwa sababu imeingia kwa, kwa mwili wako ndo tunaambia watu unapotumia yo kitu vaa ilivyo lakini kuna kuna ajenda inayoendelea kujaribu kuitoa kabisa uwache kutumika kama katika usafishaji wa dhahabu kuna madini mengine ambayo yanaweza kutumika kusafisha dhahabu mbali na zaibaki kuna, kuna njia tofauti inaitwa cip glp njia zipo ni venye gharama ya, ku, ya kuzianzisha ndio ndo iko juu kidogo lakini zikianza inakuwa ni rahisi kufa, kufanya ubaya kila mtu anataka kufanya pekea peke yake kwa hivyo na ile makni ni rahisi ukifanya mtu mmoja mo lakini hii itataka mnashikana watu wengi alafu mnaifanya pamo pamoja mara mingi tunaambiwa mak ni mbaya kwa maisha ya binadamu kulingana ile kwa anda, nami na naile mkutano tumeka tukienda nimbayaakatumewa lakini swali ile tuta, watatumia nini hiyo ndio changamoto ya pili hakuna alternative ya makuri uvumbuzi wa teknolojia mpya ya uchimbaji madini ambao unasaidia katika utunzaji wa mazingira unaingizwa kwa soko japo kwa sasa beni gali mno hivyo kulazimisha wachimbaji ama kusalia katika mbinu za zamani ama kujikaza kisabuni na kununua mitambo mpya kefas ojuka ni mwenyekiti wa wachimbaji madini katika eneo hili la usiri matanda anaelezea tulikua tunafanya tu kazi ile ya kawaida tunapoongea sahii utakuta tumeweza kuweka kitu inaitwa mnropamawenci m tukisalipu unatumia baruti tukisalipua mawe inakua mengi kutoa ili mali mawe peke yako kutoka kule kuletunapoongea uh, tuko na na tuko n teknoloji kama tuko na simu kama saba hivi tumeweza kuinstall mbeleni atulikuwa tunaparata tu na mikono yetu tunangea saitasikia utasikia sauti hiyo sauti ile ndio unga then ndio tuweze kuosha na tupate dabu yetu so ahead natupate abu yeturasmsatua tunaendeleatunaomba teooj zingine ziweze kutufikia tena gharama ile teknolojia kuipata ni rai ni rahisi kwa hivyo inakuwa tunataka kununua mashini karibu mashini tuseme ni milioni hamsini ukiwa peke yako hiyo gharama ni kubwa sana lakini i- wachimbaji migodi hapa migori wakishikana wote kama jamii hiyo ni hata na siku moja wakaamua wasema hiyo gramu moja kila mmoja wakishikana wanafikisha na, na, na, na mwezi lakini ukiweleza hivyo inakuwa ni kama unaingilia kazi yao kwa hivyo mii yangu, yangu ni maoni tu e, mimi si mwamuzi ili dhahabu ifike sokoni kuna mchakato mrefu sana ambao unafuatwa sio mchakato rahisi unahitaji nguvu nyingi muda mrefu na moyo wa uvumilivu ikiwa sera mwafaka hazitawekwa katika siku za usoni kukabiliana na uharibifu wa mazingira basi wachimbaji madini na viumbe hai watazidi kupata matatizo nakwa ripoti yake mwenzangu george ajoi ndio tunatamatisha makala ya mazingira leo duni yako kesho kwa jumaa hili hadi makala yajayo jina langu minzilet ijai kwaheri