msikilizaji zimesalia siku chache tu kabla ya kuandaliwa kwa kongamano la afrika kuhusu hali ya hewa litakalofanyika jijini nairobi nchini kenya ni kongamano litakaolangazia kukuza ukuaji wa uchumi na maendeleo kwa kuhakikisha maliasili inaendelea kutoa rasilimali na huduma za mazingira ambazo ustawi wetu unategemea kadhalika kongamano hili litaangazia mjadala ambao umekuwa kwa muda sasa kuhusu suluhu za ufadhili wa hali ya hewa barani afrika na ulimwengu kongamano hili linafanyika kwa ushirikiano na umoja wa mataifa na mwezi julai mwaka huu wakati wa mkutano wa umoja wa afrika wa uratibu ulioandaliwa nairobi naibu katibu mkuu wa umoja huo amina muhammed alikuwa na haya ya kusema Unmet kutojitolea kwa jumuia ya kimataifa katika kufadhili kuchukua hatua kuhusu hali ya hewa na mwitikio wa kutosha wa kibinadam zimeongezea vikwazo katika juhudi ambazo afrika inapiga ili kuwafikia ajenda ya mwaka23 majanga haya yanaacha kizazi chetu cha vijana haswa wanawake katika wasiwasi wasi wa mateso ya sasa hivi na kutokuwa na uhakika wa siku zijazo iwapo suluhu za changamoto za afrika na fursa zitaacha kuwa wimbo lazima tuwe na sauti nzito katika g20 na lazima tuzungumze kwa sauti moja kama viongozi wa afrika ili kuondoa hali iliyopo isiyokubalika kadhalika rais wa kenya william rut ambaye pia ni mwenyeji wa mkutano huu amesema ni wakati afrika kusimama na kuleta suluhu ya mabadiliko ya tabia nchi wakati uwa akisuta mataifa tajiri kuhusu deni linaloikabili bara la afrika akitaka mkopo kutolewa kwa viwango sawa na bara zingine that as a tunapokuja katika kongamano hilo kuna mambo mawili muhimu ambayo kama bara tunapaswa kuangalia na tukuje pamoja tuzungumze kwa sauti moja sote lazima tukubaliane kwa muda umefika wa kuwa na utaratibu mpya wa ufadhili kwa kifupi tunatoka mfumo wa kifedha wenye haki pili tuliachwa nyuma katika maendeleo ya viwanda vya nishati ya mafuta mungu kwa hekima yake akaiweka ya afrika katikati mabadiliko ya tabia nchi yameisababishia afrika kuwa na mgogoro wa kibinadamu lakini pia tuna nishati mbadala ambayo iko kwa wingi hiyo inatufanya kuwa na suluhu ya mabadiliko ya tabia nchi Of mito hii ikiendelea kutolewa kuhusu afrika kuwa na suluhu ya changamoto zinazoikabili na wakati huu tunakaribia kongamano hili kwa njia ya simu na ungana na upendo mwa kusa mtetezo wa mazingira na mwanzilishi wa shirika la uhifadhi wa mazingira nchini tanzania hapa anaeleza matarajio ya mkutano huu ambao pia atahudhuria tutakapomaliza mikutano hiyo basi wote tutoke naaambazo na moja kwa moja zimelenga kutatua changamoto ambazo zinaikabili bara la afrika katika swala zima la mabadiliko ya tabia ya nchi na kuangalia namna gani hata hawa wananchi wa kawaida wanaotokea kwenye levu ya chini kabisa wanaweza vipi na wao wakashiriki katika kupambana na athari hizi za mabadiliko ya tabia ya nchi mimi ni mtanzania anatokea katika jamii ya tanzania baada ya hapo a nitakaporudi nchini kwangu nijue namna gani sasa kama afrika tumeazimia kupambana na hizi changamoto kwa namna ambayo moja kwa moja itasaidia kupunguza haya matatizo lakini pia itamuhusisha kila mmoja kushiriki katika mapambano haya na kuleta matokeo ambayo ni chanya na makubwa kongamano hili pia linaangazia ushirikiano wa vijana pia wazee katika mipango ya climate action mbinu zipi zinafaa kutumika kuwaleta hao watu pamoja katika kupata suluhisho za climate action linapokuja suala la climate change na impact zake hazichagui mtu wa kume zinachagua jamii nzima vijana tuna nguvu akili zetu ziko sharp lakini tuna mawazo mbalimbali mbali ambao ni very innovative lakini pia vijana sisi tunahitaji kushikwa mkono na watu ambao tayari wametutangulia viongozi wetu watu wazima watu ambao wako katika meza za kufanya maamuzi makubwa tutoke na sauti moja ili kusudi kila mtu apat yake kwa nafasi yake na labda mkutano huu unafaa kutuma ujumbe gani kwa viongozi wa nchi ambazo zinaongoza katika utoaji wa gesi chafu kwa kifupi tu tukianza na nchi ambazo ziko nje ya afrika kwa kiasi kikubwa hizi challenges tunazozi zinatokana na wao so this is the right time for them kufanya zile ambazo wamekuwa wakikubaliana katika mikutano mbalimbali mbali ya cop especially kwenye upande wa climate financing katika loss and damage ili kusudi ziweze kusaidia katika kupambana na hizi athari za mabadiliko ya tabia ya nchi kwenye adaptations and mitigations lakini si hivyo tu kwetu sisi wa afrika we should understand that african african should be solved by africans and using african solutions we have to show the shohe kwamba afrika imeamua kupambana mabadiliko ya tabia ya nchi wako tayari kuja na different innovative i za ambazo mwishi wa siku solve climate change lakini zitaelekeza katika kumprov za wana afrika wote nikushukuru upendo kwa mchango wako msikilizaji mabadiliko ya tabia nchi yanaendelea kushuhudiwa mawimbi ya joto jingi dhoruba kali zaidi minendo ya mabadiliko ya hali ya hewa mioto ya nyikani vimbunga kiangazi kupitiliza na yote haya ni dalili ya wewe na mimi kuwa katika mstari wa mbele kujihusisha na mambo ya hali ya hewa na sasa niungane na mtaalamu wa nishati na hali ya hewa tajiel urio kutoka nchini tanzania akizungumzia matumaini ya afrika katika mkutano huu utakaofanyika kuanzia septemba 4 hadi st jijini nairobi na ukifanyika sambamba na wiki ya hali ya hewa ya afrika unatarajia kwamba mkutano huu utakuwa na manufaa gani natarajia mkutano utakuwa na manufaa kwa makubwa kwanza kwa wakuwaleta pamoja viongozi mbalimbali wa kiafrika wa kisiasa na wataalamu ambao wataweza kujadili na kuzungumza na pengine kuwa na sauti moja kwenye mambo haya yamebalikwa tabia nchi na ni gani ambavyo tuilisha ujumba wetu kama bara la afrika kuelekea mkutano wa koko ishiri na nana ambao utafanyika dubai kwa hiyo manufaa makubwa ni pale ambapo tunaweza kujadili kwa pamoja wataalam na wanasiasa na kuweza kupata sauti ya pamoja na yenye nguvu lakini pia tuna nategemea kwamba kutakuwepo na na makubaliano kwa namna ambayo sisi uh, kama afrika jamii na viongozi na watunga sera ni namnagane ambavyo pia tutaweza kutumia rasilimali za ndani na vipaumbele vya ndani kuhakikisha kwamba tunawekeza na kuweka nguvu zaidi kwenye mambo ambayo yanasaidia kutatua changamoto ambazo zinaletwa na mabadiliko ya tabia nchi katika maeneo yetu kwa kwahiyo uh, moja ni katika kuangalia ngazi ya afrika kwenda kimwia kimataifa lakini pili ni kama sisi afrika tunafanya nini kila mtu kwa ngazi yakesanta uh, umezungumzia maswala yakop ishiri na nane je tutarajie kwamba labda mkutano huu kuwa na athari yoyote katika maamuzi yatakayofikiwa ya huko nawaza chanya kwamba inaweza kawa na mchango mzuri kuelekea kopu ishirini na nane na maamuzi kama tukiwa na sauti ya pamoja kama bara la afrika na tukatafuta na nchi nyingine ambazo zitaunga mkono sauti yetu moja kwa moja itaweza ku uhahiri matokeo ya mkutano wakop wa ishiri na nane kwa sababu afrika ni moja ya, ya sehemu ya dunia ambayo inaathirika sana na mabadiliko ya tabia nchi lakini haiko pekee yake kuna nchi nyingine mche za visiwa vidogo vidogo kuna nchi nyingine ambazo ni maskini zinazoendelea sehemu mbalimbali duniani hasa katika uh, ukanda wa kusini mwa, mwa, mwa dunia bwana bwanai unafikiri raia wa nchi mbalimbali wamejihusisha kikamilifu katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi serikali inasaidia tu kutoa mwongozo na kuweka uh, ni namna gani ambavyo raia watashiriki kikamilifu kwenye shughule mbalimbali za maendeleo zikiwemo za kuhifadhi mazingira lakini pia na kuchukua hatua dhidi ya mabaliktabia nci ni muhimu sana kwamba kila raia hawezi kuelewa kwamba kila mtu kwa nafasi yake anawajibika kuhakikisha kwamba dunia inakuwa ni sehemu salama zaidi naomba nitoo wito pia kwa watu tofauti kana kila mtu kwa nafasi yake hajiulize yeye binafsi anafanya nini a asante tajiel urio ukiwa tanzania ni mmoja wa watakaohudhuria mkutano huo ambao pia utawaleta pamoja zaidi ya marais 20 wa afrika na wajumbe 20 kutoka ulimwenguni akiwemo katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres niwashukuru upendo mwa na tajiel urio kwa kufanikisha makala haya kwa niaba ya minslet ijai anayekuletea makala haya ya mazingira leo kila siku ya jumatatu mimi ni jukpiter mayaka