mskilizaji katika kuangazia malengo ya maendeleo endelevu nambari mbili ya kumaliza njaa mashirika mbalimbali yasiyo ya, ya kiserikali yamekuwa yakiendeleza kampeni tofauti zinazoangazia sekta ya kilimo ili kuimarisha mazao kwa kutumia njia zilizosalama kwa mazingira kupungua kwa mazao ya kilimo ni moja ya athari za mabadiliko ya tabia nchi na sasa kumekuwa na wito kwa wakulima kukumbatia kilimo endelevu cha kiikolojia nchini kenya katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya vijana agosti 12 jumaa lilopita shirika lisilo la kiserikali la pem ambalo limekuwa likifanya kazi na takriban mashirika 57 ya kiraia na yasiyo ya kiserikali liliandaa hafla ya mafunzo kwa kundi la vijana kutoka mashirika tofauti yanayojihusisha na ukulima kilomita 149 kutoka jiji la nairobi vijana zaidi e shirini, ya 2 h katika kata ndogo ya kivaa kaunti ya machakos lengo kuulikiwa kujifunza namna kundi moja la wazee linalojiita vamweki wa linavyojaribu kurejesha tamaduni ya vyakula vya asili katika jamii ya wakamba katika kiwanja hiki kando kidogo na barabara vijana hawa wanakaribishwa na kundi hili la kinamama kwa nyimbo na densi na wao pia hawakusita kujiunga nao kando kidogo kundi la wazee wameketi wakitabasamu hii ndio ugali ya mkamba upande mwingine wa uwanja huu kundi lingine la kinamama wanaendeleza mapishi ya vyakula vya asili mawele tunatoa tunaweka unawekaondond mwanzo nazungumza na gathuru mburu mtaalam wa kilimo kutoka taasisi ya utamaduni na ekolojia ekolojiayaic kuhusu sababu kuu ya kuwaleta vijana hawa katika eneo hili la kivaa okay tuliamua kama mashirika kadhaa ambayo tunashirikiana kama mashirika saba hivi uh, chini ya shirika moja linaitwa kenya so vile tuko hapa siku ya leo tumeleta youth kutoka Central kenya hasa nyandarwa kiambuu na muranga pade hii ya ukambani mahali panaitwa kiva hiyo iko ili wasome kutoka kwa jinsi vile wakamba wa eneo hili wanahifadhi mazingira yao wakitumia njia zao za kitamaduni tunaona ya kwamba watu wa eneo hili hawajaachilia utamaduni wao kabisa wagali wako na jia na ama jinsi na mienendo ambayo wanatumia katika kukuza chakura uh, chao katika kuhifadhi mazingira yao na ndio maana tukaona tulete hawa kutoka central kenya ili wakuje wajionee wao wenyewe na vijana hawa wakiwa wameketi kwa utulivu agnes makusa mwanachama wa kikundi hiki cha amweki hapa anawaeleza vijana hawa kuhusu kile wanachokifanya kama kikundi na vile tumekuwa na timu ya rischi tukaona kana kwamba mbegu zetu zimeanza kupotea kwa sababu ya kiangazi tunapata mbegu jua inakuya zingine zinapotea zingine tunapata kidogo kidogo kidogoaka ile mbegu ya mbukamba ya kienyeji ili tuweze kurudisha kama mawele mtama malenge nzuu ndhoko kuna ingine ile yandamba inakaa ya miaka kwa mwaka inamaliza maliza napanda kwa mvua mbili siku hizi tukipatia watoto wetu malenge wanakataa hata ile mupya nimeona wengine anasema bana hii si anaona ikoaje na ni iko na avia unakula tu na ndio tunataka tuwafunze ili mweze kujua kana kwamba ni chakula cha maana kwa sababu hospitali si siunaambiwa urudie nini mkunywe uji ile uji kwa nini mdakitari anaona ukunywe uji kwa sababu anaona kuinaavia ndani yake na wa mama wengine wamezoezha watoto mchele eh? akipikia mtoto nasikiagaa wengine wanasema ile unaweka tunyanya kidogo inachemuka alafu unatumbukiza unapikia mtoto unaharibu unaaribu mtotona avya mtoto anakuwa akiwa mnyonge hata ukimpatia kitu ya kubeba na mkono hivi awezi anachoka haraka kwa hivyo hiyo ndio sababu tunawafunza tuweze kurudia mbego zile zetu za zamani na ukisiona ndukani usistarau nunua ukapike kwako ukule kwa sababu unajipatia nguvu na hata makonjwa hata zingine ni kinga ya makonjwa e, mwacheni kupikia watoto mchele mchele mandazi keki unaona unalisha mtomu. unalisha watoto baya kwa hivyo turudie chakula yetu ya yaza ya zamani na musizaona mulishe watoto vizuri <laughs> msikilizaji mbali na kundi hili la vamweki kuangazia ukulima na uhifadhi wa mbegu za asili pia linajihusisha na kulinda mazingira kama vile misitu katika eneo hili la kivaa kuna mlima unaoitwa kivaa mlima ambao unaonekana kuwa katika hali nzuri kutokana na kulindwa na tamaduni za jamii ya wakamba mzee munguti kavivya mwenye umri wa miaka 99 ni mwenyekiti wa kundi linalolinda maeneo ya kitamaduni ananieleza namna tamaduni imesaidia kulinda mlima huu wa wakivaa kitu kama mlima ile niliona ni lazima kuutunza na tutatunza kwa njia gani tutatunza isikatwe miti ni muto na miti ile liungana wase wakasema wachukue miti tukavande nikawambĩa nyinyi amuna uweso mulima ikitetewa itamea yenyebo itachipandia miti yake kwa hivyo tukatunza hiyo mulima kwa kutetea ikawa we ukikanyanga mbusi yako ng'ombe yako kwa mulima hii utatoa mbuzi na kondoo na pombe nyingi na pia ababa iko faini ngini utatoa ya pesa Sikwe, aidha mzee munguti anasema kuna madhara kwa mti yeyote anayekata miti katika mlima huu wa kivaa kutokana na mlima huu wa kulindwa kitamaduni hata miti yenyewewe ukikata na unatoloka naye unakwenda utapata madhara mbaya kutoka kwa mlima hiyo utabata hata kwa mboma yako utaruti kuuliza ni au useme ni muchawe bulani alilogamia hapana ni ile mlima mlima hii tunaitaka iwemsiwe poesti iwe msitu. iwe, iwe ya miti yote na kila miti ya kabila na ndawa miti maana miti hii kwetu ni faida mzuri kwa binadamu sababu hata ng'ombe ikiwa mgonjwa miti tunakwenda chukwa kwa mlima hii tunatuanga tuna tunakamua tunampa ng'ombe nai na inapona. tuna muntu akiwa mugonjwa nakwenda kwa mulima hii wazee wale wanaruuziwa kukanyanga huko lakini ile kanisa <mulia> lma mutuka ni mmoja wa vijana ambao walikuja katika eneo hili la kivaa kujifunza kutoka kwa kundi hili la wazee la famweki anatoka shirika la cosdep moja ya mashirika chini ya mwamvuli wa pelamtuka hapa tunasoma mambo ya maisha ya zamani hapa kivaa na wazee wa kitambo wanatupatia wozia kuhusu maisha ilikuwa ya kitambo na vyakula ambazo zilikuwa zinatumika za kitambo na tumejionea vitu vingi vyakula vya kitambo ambazo walikuwa wanapika wakitumia njia za kitamaduni na pia tumesoma vyakula vingi ambazo alikuwa napika kitambo no na anaendelea kupika mpaka hii suleiman ambaye pia ni mwalimu wa kilimo yeye anazungumziaje matumizi ya mbegu za kiasili katika kilimo mbegu za kiasili tunaimiza sana wakulima watumie kwa hii ukiangalia mabadiliko ya tabia nji unapata kuwa mbegu za sahi hazifanyi vizuri kuna vile mvua imepungua kwa hii so ukipanda mbegu za hii unapata kuwa hazifanyi vizuri kwa maana hakuna maji ya kutosha na pia mashamba yameisha rutupa yake imerutu chini ukipanda so, mbegu za kitambo ambayo kwa kimombo tunaita conservation of biodiversity inasaidia sana mkulima kukuwa na chakula hata kama kuna uwapa wa maji kwa kumaliza maakala haya msikilizaji mburu anatoa mtazamo wake kuhusu ushirikishwaji wa vijana katika maswala ya kilimo na hasa kilimo hai vijana ni muhimu sana tukiwa uh, katika mambo ya kilimo hai ndio maana tunatafuta njia zote za kuhimiza vijana kuwahusisha katika mambo ya kilimo hai ili walime na jia ile ambayo vile tunafanya ni, ni kuwahimiza ya kwamba tuachane na kilimo ambacho kinatumia uh, kemikali nyingi kwa sababu hizi kemikali zina madhara mengi sana katika mazingira na pia katika miili yetu ndio maana tunawaambia tunaweza ku, kukuza ama kulima na tupate mapato tukitumia njia za kisasa za kilimo hai tupate mapato hata zaidi ya yale ambayo ya tunapata tukitumia kemikali uh, zile zinatumika kwa wakati huu you <laughs> mskilizaji mwezi ujao viongozi wa nchi wanachama wa umoja wa mataifa watakusanyika katika mkutano wa malengo ya maendeleo endelevu kutathmini utekelezaji wa ajenda ya mwaka elu hata hivyo kuelekea mkutano huo ushirikishwaji wa vijana ni muhimu sana katika kufanikisha malengo haya kutoka kivaa kaunti ya machakos ndiyo natia kikomo makala haya ya mazingira leo dunia kesho jina langu minzletjai Oh, here you go.