Thank you. zaj juma lilopita mkutano wa afrika kuhusu mabadiliko ya tabia nchi uliandaliwa jijini nairobi nchini kenya ukiwa na lengo la kuja na azimio la pamoja kuhusu msimamo wa bara hilo kuhusu kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi mkutano huo uliwakutanisha wadau mbalimbali wa mazingira watunga sera na wanaharakati mwenyeji wa mkutano huo rais william ruto amesema azimio lililoafikiwa linaifanya afrika kuwa na sauti moja kwenye mapambano ya tabia nchi kwenye jukwaa la kimataifa we make to the world today maazimio tunayotoa hivi leo kwa ulimwengu yanaelezea kwa wazi na kuongeza sauti msimamo wa afrika kuhusu hatua za kuchukuliwa dhidi ya hali ya hewa na misingi ambayo jumuiya ya kimataifa inafaa kushughulikia kuhakikisha kuwa masuala ya uchumi na ekolojia yanafanikiwa kwa ufanisi kuendelea mbele tutatumia kila fursa iliyopo tukianzia na mkutano wa g20 mkutano wa umoja wa mataifa unaokuja ndani ya wiki mbili zijazo mkutano wa kila mwaka wa benki ya dunia mkutano wa imf na pia ulee wa kop 28 katika kuendeleza ajenda zetu enda ahadi ya dola bilioni 23 iliaidiwa na wadau kutoka mataifa mbalimbali mbali kusaidia kupambana na mabadiliko ya tabia nchi barani afrika ni mkutano ambao ulipongezwa na wengi lakini pia haukukosa ukosoaji kutoka kwa wanaharakati wa mazingira ambao kwa mtazamo wao walihisi kutoshirikishwa pamoja na kudai kuwa mkutano huo ulitumiwa kusukuma ajenda za nchi za magharibi amos wemanya yeye ni mshauri mkuu wa nishati jadidifu katika shirika la Power Shift Africa, sema mkutano huo haukuafikia lengo lake azimio ambalo limetoka katika kongamano hili alijafikia matarajio yetu matarajio yetu ilikuwa kwamba viongozi uh, wa kija pamoja wataweza kuzungumzia maswala ambayo yanahusu afrika haswa sana na mambo ya uh, mabadiliko ya tabia nje uh, ukiangalia mambo ya kawi azimio hili limeongelea down of uh, call linarudia tu yale tet ambayo ishakuwa uh, wakati tulikuwacop 6 uh, kule la mia 2 Pita. hakuna swala mpya ambalo limeweza kuangaziwa katika azimio hili ambalo linaweza saidia afrika uh, kudhibiti uh, makali uh, ya mabadiliko ya tabia nchina msikilizaji studioni naungana na baraka machumu mtaalamu wa nishati jadidifu na mwanaharakati wa mabadiliko ya tabia nchi kutoka tanzania anafanya kazi na shirika la green ya tanzania na shirika la5 alihudhuria kongamano hilo uh, wanajihusisha na uh, ushawishi uchechemzi kwenye upande wa nishati jadidifu lakini pia tunajihusisha na kufundisha wanawake wasichana kupata usawa katika kutengeneza nishati ambapo tunatengeneza nishati ya kupikia ambayo inatokana na takataka za mashambani za majumbani kama vile vifuu vya nazi maganda andizi. na vitu kama hivyo ambavyo kwa namna moja ama nyingine vinapatikana katika mazingira yao nimeweza kupata nafasi ya kufika nairobi kwa kushirikiana na watu ambao tunafanya nao kwa afrika ambao ni ambao wao wamekuwa wakitusaidia kwa namna moja ma nyingine katika kufikia kwamba tuna uwezo wa kuanza kufanya ushawishi na uchechemzi kwenye upande wa mabadiliko ya tabia nchi lakini pia kwenye nishatijadi bila shaka shirika lenu aa, limekuwa sehemu ya kongamano la mabadiliko ya tabia nchi la afrika ambalo limetamatika labda kwa kifupi tu tuzungumzie kongamano hili azimio ambalo liliafikiwa na viongozi wa afrika katika kongamano hili wewe unalizungumziaje tunapoongelea azimio hili la nairobi naweza kusema kwamba ni moja ya maazimio mengi ambayo tukonayo katika upande wa mabadilikoatabhiaesaaeaili inatuonyesha kwambaka kwamba watu wetu wanakuwa na uhimirifu wa mabadiliko ya tabia nchi tunafahamu kwamba mataifa ya magharibi yanachangia pakubwa uchafuzi wa hewa na mazingira pengine azimio hili la nairobi linatuma ujumbe gani kwa mataifa haya ambayo yanachangia kiasi kikubwa uchafuzi mmoja kitu ambacho uh, mataifa yaliyoendelea ya yanatakiwa yatambue kwamba afrika ni moja ya bara linalopigwa sana na mabadiliko ya tabia nchini bala, a, ni bara ambalo limeasirika watu wake wameathirika watu wake wako katika uchumi mdogo lakini hata mtu, a, hapo naongelea mtu mmoja moja lakini pia kwa mataifa yenyewe hayana hayana utaalamu hayana teknolojia hayana uh, ujuzi wa kuweza kukabiliana na hizi athari za mabadiliko ya tabia nchi zinapokuwa zim, zimetokea kwa hiyo hii ni sauti kwamba waafrika wameamua kwamba wanahitaji kusaidiwa katika kuhakikisha kwamba tunatoka katika mabadiliko ya tabia nchi mm-hmm. wakati huo tukijua kwamba sisi pia tunachangia kiasi kidogo sana cha uzalishaji wa, wa gesi joto kumekuwa na swala katika kongamano hilo rais wa kenya william ruto alisema sio swala la kutupiana lawama bali ni swala la kuangalia ni vipi tunaweza ku, kuangazia swala hili kwa pamoja maanake athari za mabadiliko ya tabia nchi zinapokuja zinagonga kila mahali hili pengine we una mtazamo gani ukweli hii imekuwa ni kauli yangu ya siku kwamba kwamba hata viongozi wetu unaponiambia mabadiliko ya mimi hadi hadi ya mtu wa chini. hana wa na ambao waliosababisha lakini wakati huo huo tunataka na sisi tuendelee kufanya kama wao walivyofanya hii tukionekana kwamba tunatupiana na lawama kuonyesha kwamba huyu alifanya hivi na mimi natamani nifanye hivi ili tulingane pamoja hii inakuwa ni kama ha, hatujui nini tunachokihitaji kukifanya kuhusu mabadiliko ya tabia nchi mara nyingi nimekuwa nikitumia mfano kwamba umemwona jirani yako anachoma nyumba nyumba yake inaungua a, na weweunaamua uchoma yakwako ili mlingan mm-hmm. a unaweza ukaona kabisa hivi ni vichekesho kwamba hata mtu wa kawaida kabisa hawezi kufanya vile mm-hmm. akimwona jirani yake anachoma nyumba kwanza sio kwenda kumsaidia kuzima kwanza kuanza kujikinga yeye yeyeawke sunu mm-hmm. lakini pili haende kumsaidia Kweza kuzima sasa ndio mabadiliko tabi ya tabia nchi yalivo kwa upana wake kwamba wenzetu walisababisha katika kipindi cha mapinduzi ya viwanda wakazalisha hizi uh, gesi joto uh, hewa ukaa zikawepo nyingi kwenye anga letu tunachotakiwa kukifanya sasa hivi ni moja tupunguze lakini pili tu tutafute njia za kuimili kwa zile changamoto ambazo tayari tuko nazo mm-hmm. mbali na kwamba afrika ndio mwathiriwa mkuu wa athari hizi za mabadiliko ya tabianchi je nina nafasi gani katika kuwa mstari wa mbele kutafuta suluhu za changamoto uh, hili la mabadiliko ya tabianchi afrika lazima tukubali kwamba sisi ndo tunawasirika zaidi sisi afrika tunayo hali zitu na kila kitu lakini bado tunategemea vyakula vya kutoka nje kuja kwetu mm-hmm. kwaio unaona kabisa bado hatuna uwezo wa kwenda kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa tabi hiyo lazima tuwe wa kwanza kutengeneza sela ambazo zinakataa kabisa uharibifu wa, mazi, uh, wa, wa mazingira yetu lakini pia tabia nchi yetu nam viongozi wa afrika katika kongamano uh, la afrika wametaka jamii ya kimataifa uh, kuunga mkono ongezeko la nishati jadidifu uh, barani afrika je bara la afrika linaweza kuzitegemea mataifa ya magharibi katika hili oh, kwa namna namnamoja naweza nikaongea kwa maana kwamba tunaweza tukawategemea kwenye upande kwamba teknolojia a, ujuzi labda hatuna, a, pia, a, ni kichaka mara hatunaakijtaji pesa kkawa nchi za magaribi lakiaaambaam za Afrika, ni lazima tuanze kutengeneza pesa zetu za ndani ideas, ujuzi, mambo ya nishati afriaankuenezeanisatjau ini kwenye kuhakikisha kwamba tunawekeza kwa vijana wetu kwa sababu wapo vijana ambao wana gunduzi mbalimbali kwenye upande wa nishati jaridifu kwa mfano nitatolewa mifano tanzania hakuna watu wanazalisha hadi uh, umeme wa maji wao kama wao kuna vijana wanatengeneza kwa kutumia vinyesi vya mifugo vinyesi vya binadamu kutengeneza nishati ya umeme kwa hiyo tunaita lakini kuna watu wanatengeneza, kutumia, takataka, wanatengeneza, watu wanatengeneza nishati pia ni lazima tuangalie tuna umemeuun atuutumitakatawaatenenezsa a awawatu azma tuantua lakini pili pilitukubali uh, kuwapa watu wetu kuongea na kufanya vitu vya msingi va vijana na kufikia hapo ndio natamatisha makala yetu hivi leo shukran kwa mgeni wetu siku ya leo baraka machumu jina langu minlet ijai kwa heri