thank you si la mazingira la umoja wa mataifa limekuwa likikosoa sekta ya nguo kutokana na athari zake kwenye mazingira ambapo inasema sekta hiyo inachangia asilimia 8 ya utoaji wa gesi joto duniani ambayo inachangia mabadiliko ya tabia nchi kwa mujibu wa ripoti ya shirika la mazingira la vitambaa vinavyotumiwa kutengeneza nguo ni nyuzi za sanisia ambazo zinatengenezwa kutoka kwenye mafuta ya kisukuku ambayo pia ni hatari kwa mazingira kulingana na naasilmia3 hadi 4 ya, ya nguo za mitumba zinazoingia nchini kenya kutoka mataifa ya nje ambayo ni sawa na tani 74 huishia kutupwa makala yetu jumaa hili tuna kupeleka hadi katika soko la gikomba linalopatikana jijini nairobi nchini kenya ni moja ya masoko maarufu nchini humo kwa uuzaji wa nguo za mitumba ambazo ni nafuu hata hivyo nguo hizo na hata mabaki ya bidhaa zingine kama vile magodoro vitambaa pamoja na plastiki zimeonekana kuchangia pakubwa uchafuzi wa mazingira mwanahabari wetu vikto moturi ametuandalia makala ya fuatayo soko la kikombaa lililoko kilomita moj nanusu kutoka katikati mwa jiji la nairobi mji mkuu wa kenya ni kitovu cha biashara kinachofurika wafanyabiashara takriban el5 kwa siku hapa biashara ya mitumba kama vile nguo viatu na vitu vya nyumbani wafaidi maelfu ya wafanyabiashara kutoka sehemu mbalimbali mbali na biashara hiyo soko hili pia ni chanzo kikubwa cha taka uchafuzi unaotokana na vipande vya nguo magodoro plastiki na mavazi ya kila aina hivyo kusababisha uharibifu wa mazingira nje na ndani ya soko david amed ni mfanyabiashara hapa sokoni si mahali pasafi hapa sikatsema hapa ni kama kamaapana hapa ni soko na watu wengi hapa ni jua kali hapa nguo imekuja ina nini mtu anapata labda kuna kipande kimepasuka anawacha kpasu kabisakipasua kabisa. kabisa sasa atatupa hapo maliatatupatatupapopo e, lakini tukkua na vitu kama mapipa ajuahata atut watahudumisha usafi e, sasa odo changamoto tuko nayo soko hili vilevile linakosa miundo mbinu ya usafi kama vile vyoo vya kutosha pamoja na mabomba ya maji taka ambayo kwa sasa mengi yameziba magret kasiala na mama mamachariti ni wafanya biashara hapa na wanatueleza changamoto zao za kila siku kutokana na mazingira haya sisi wa shida hapa panda ufike ni usiku. Ni hakuna inakuja uchafu na pesa pesa mambo ya uchafu. Kwa ya kwanza ya kwa na jua. wamefanya kazi tunapea wale watu tunalipa hata kum. mm, <mora> kila wakati atpe kwattancafu atuaihatka mangonwachauamakiawakatitaa mangonjwa tofauti jua hakuna mahali panakuwa pachafu panaakuwa pazuri kwa afya kulingana na taasisi ya utafiti na uchambuzi wa sera za umma nchini kenya taifa hilo liliagiza tani 184 za nguo za mitumba mwaka221 kutoka uchina marekani pakistan na umoja wa ulaya huku kiwango hicho kikiongezeka kutokana na hitaji la bidhaa za mitumba ripoti ya shirika la umoja wa mataifa kuhusu mazingira ya unep yyaonyesha kuwa mwaka 222 tasnia ya mitindo ilichangia kwa asilimia 8 ya uzalishaji wa hewa chafu duniani unaosababisha mabadiliko ya hali hewa. Vile vile kuamba, ya hewa vilevile ripoti hiyo inasema kwamba nguo za dhamani ya dola bilioni 460 hutupwa kote ulimwenguni kila mwaka soko la kawangware lililoko kilomita 20 kutoka kikombaa ni eneo lingine linalosifika na biashara ya nguo za mitumba nchini kenya jacklin mchuguzi wa hapa anadokeza jinsi mabomba ya maji taka yamezibwa na vipande vya nguo vilivyotupwa na hata kuadhiri mito karibu kukinyesha siwe jujaa mpaka kwa barabara na sisi tunakuauunajaa mpaka kwa soko ndani ambapo hatuna vyenye juu ukijieleza unaambia utatoka soko uende unajiuliza nikitoka nikienda naenda wapi hapa ndio inapata kipato cha watoto kukula kukunywa kusoma kila kitu ni hapa sisi sasa kawa mwanabiashara wa nguo wakati umeuza nguo imetoa pesa unaona nguo imezeeka kuna wale wanakuja kuchukua kama kilo wanapima kwa kilo ama 5 kwa kilo na kuna wale wanatoka sad soko i ingine inaitwa soko mjinga wakikuja kupima na kilo tunawopea na kilo makala hewani ni mazingira leo dunia yako kesho jumaa hili inayoshirikiana na mwenzangu vikto moturi ambaye ametuandalia makala kuhusu uchafuzi wa mazingira kutoka kwenye sekta ya nguo za mitumba nchini kenya wanaharakati wa mazingira nchini kenya wanasistiza umuhimu wa mageuzi ya kuhifadhi mazingira george mwaniki mkuu wa ubora wa hewa katika shirika la world resource institute anasema adhari za mazingira ya nguo zilizotupwa ambazo hazijanunuliwa katika masoko haya ni kubwa Hand are the city. mavazi ya, ya mitumba y- kwa kawaida hutupwa y- y- ovyo katika y- jiji y- na mara nyingi hujikuta y- y- katika mito ya nairobi uh, na hii husababisha y- y- kuziba y- kwa mabomba w- ya maji taka na ikiwa pia utaenda katika makazi y- ya mabanda y- ambapo taka nyingi zinatupwa utaona vipande vya nguo za y- mitumba y- katikati ya taka hizo w- na nadhani ni moja ya sababu kubwa za mafuriko wakati kuna mvua jijini nairobi hivyo hivyoni motokubwa naelewa umuhimu wa nguo za mitumba kwa wenzetu ambao hawawezi kununua nguo mpya kutoka madukani na nguo ni haki ya binadamu na anaelewa serikali inajaribu nafasi hiyo ya mitumba lakini pia taka zinazotokana na mitumba zinahitaji kusimamiwa vizuri kwa sasa tunashirikiana kwa karibu na kaunti ya nairobi kuona jinsi wanavyoweza kusimamia taka kwa ufasaha hata hivyo wizara ya mazingira kupitia mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira ya kenya imeanzisha miradi ya kuchakata ili kupunguza taka za mavazi katika masoko kuukuu kama vile kikombaa na kawangware rodini omari ni katibu msaidizi katika wizara ya mazingira kwa wizara yetu ya mazingira tuko na shirika la inaitwa national environment trust fund ambalo linasaidia sana kupatia capital wale ambao wangependa sana ufumbuzi wa eh, aina mpya za kutumia zile vitu watu wanatengeneza pilo wengine wanatengeneza sofa zinakuwa huko ndani kwa mfano kuna zile ceilings, zinatumia zile nguo eh, na, na, na, na, na hata zile cartons na vitu zingine na iko net fund inasaidia wale ambao wabunifu, the innovators wanaangalia kwamba eh, maybe niko na akili niko na jambo niko na aidia sina uwezo wanaenda wanakusaidia u, u, u, ufunzwe na uendeleze ile, ile talanta ndio isaidie nchi na kupunguza hii takataka taka. lakini kwa jumla mpango wa usimamizi wa taka haujazingatiwa vyema huku kiwango cha nguo zilizokataliwa ikizidi kuongezeka kwa kukosa mbinu mwafaka za kuchakatua nguo hizo na kutengeneza bidhaa zingine vilevile vile mpango huo haushughulikii wingi wa nguo zilizotupwa na zinazoingizwa nchini kenya anasema patrick diamond profesa wa sera ya umma katika chuo kikuu cha queens mary jijini london ambaye anaamini kuwa tatizo hili siyo la kenya pekee kulitatua nahani kuna tatizo katika suala la mavazi kutupwa bila usimamizi wa kutosha na pia baadhi ya masoko yanahitaji usimamizi bora na ndio tunapaswa kuzingatia nadhani kuhusu kutupa nguo hoja yangu kuu ni kwamba wazalishaji wanawajibika na hivyo wazalishaji wa ulaya na asia wanaozalisha nguo na kisha kuzileta afrika wanahitaji kuchukua jukumu na kuwajibika hayo ya kijiri wafanya biashara kama ahmed katika soko hili la kikombaa jijini nairobi wanaitaka serikali ya kenya kuchukua hatua za kukabiliana na mrundiko wa taka ili kuwepo na mazingira bora ya biashara vilevile hewa safi ufikia hapo ndio nakamilisha makala yetu jumaa hili shukran kwa mwenzangu vikto muturi jina langu minzlet ijai kwaheri