Ô, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, mẹ, m mskilizaji mwezi julai shirika la hali ya hewa ulimwenguni lilitangaza kuanza rasmi kwa kipindi cha elnino tangu tangazo hilo kutolewa kila nchi kupitia mamlaka zake za hali ya hewa zilianza kutoa taarifa kuhusu tukio hili la asili ambalo hutokea kila baada ya miaka kadhaa kulingana na wataalam hali ya mabadiliko ya tabia nchi imechangia pakubwa matukio ya elnino ambayo kwa kawaida athari zake hazitabiriki lakini huathiri hali ya hewa duniani kuanzia joto kali mvua nyingi huku pia ikisababisha hali ya ukame katika baadhi ya maeneo katika nchi za ukanda mamlaka husika zimekuwa mbioni kuweka mikakati ya kupambana na athari zinazoletwa na matukio ya elnino wakati huu ikibainika kuwa baadhi ya nchi kama vile nchini kenya bado hazina bajeti za kudhibiti majanga kwenye laini ya simu naungana na ghamid abdul basat mavura mtaalam na mshauri kuhusu maswala ya mazingira na mkurugenzi wa shirika la tanzania biodiversity ambaye anaanza kwa kuzungumzia swala la nchi za ukanda kujiandaa kwa matukio ya hali ya elnino kwanza niseme kwamba hii swala la kujiandaa kwa ajili ya majanga yaani ni jambo la msingi sana e, kwa maana ya kila ofisi ya serikali kujua kwamba janga fulani linawajia lina, lina, lina, lina hivi karibuni au baada ya muda fulani sasa kuzungumzia zaidi swala so zima la hili lnino ni kwamba utayari bila shaka mamlaka husika mfano kwa nchi ya tanzania na tanzania meteorological authority ambayo ndo ina mamlaka ya kutuelezea sasa taasisi hiyo na na na ntaasisi pacha katika nchi nyingine ina wajibu wa kuandaa national elnino plan lakini pia what are we also anticipating wyani matarajio yetu tunatarajia elnino itakuwa katika hali gani na sisi tu, eh, tu, tu, tuweze kuakti vipi au tuweze kukabili vipi hiyo hali ya elnino kwa maana hiyo E, tunazungumzia e, serikali kuja na plan hiyo kwa haraka awezekanavyo mfano mzuri kwa tanzania ofisi ya waziri mkuu imeandaa hiyo plan na tayari watu wame, wame, wame, wameweza kupata plani hiyo lakini tatizo jingine linakuja kwamba je imewafikia watu wote mfano katika vyombo vya habari mfano mzuri ni nirfi e imewafikia wananchi wangapi lakini pia kwa lugha gani Planu, plan ambayo imeandaliwa na mimi ilonifikia pia imeandikwa kwa lugha ya kiingereza je katika watu wale ambao hawafahamu lugha hii je wataielewaje eh, plani hii na wao wajipange katika misingi ipi lakini msikilizaji wakati huu serikali za ukanda zikiwa mbioni kuweka mikakati gamid anasema kipindi cha o huja na athari nyingi elnino, inakuja na maswala ya usalama wa chakula inakuja na maswala ya maafa kwa maana ya maafa ya majengo maafa ya miundombinu lakini pia maafa ya ya watu kwa maana hiyo uh, serikali zinapaswa kujipanga uh, kwa namna hiyo hioaa mfano mwingine pia ni kuzungumzia regional uh, regional wanasema kuzungumziaanasema mfano mzuri ni jumuiya ya afrika mashariki kujua kwa namuia hii imejiandaa na hili jambo katika kulekea uh, im au katika ukanda huu maeneo gani kwa undani zaidi yataweza kuathirika pia ni, ni, ni wajibu wa dawati na jili na mabadiliko ya tabia nchi pamoja na masuala ya hali ya hewa kuandaa mkakati um, huu um, kwa kwa kwa kwa kwan kwa nzima au kwa hilo eneo husika ambayo litakumbwa zaidi aidha anasema kuna umuhimu wa kuwepo ufahamu kuhusu sayansi ya elnino lakini muhimu ni kuzingatia lugha inayoeleweka e, ni muunganiko wa kitu cha kwanza ni sayansi watu kuielewa hiyo sayansi katika lugha ambayo inaeleweka lakini pia lugha ambayo Uh, itawafikia watu wakaielewa kwa urahisi kwa wale ambao hawafahamu sayansi ya mabadiliko ya tabia nchi uh, kwa sababu mara ya mwisho anine ilikuwa ni mwaka tisini na nane na athari yake ilionekana katika nchi nyingi sana duniani na tisi na nane sahizi imazungumzia miaka takriban uh, ishiri na tano imepita hivi sasa lakini apili ni sera kujua tunaunganishaje sayansi hii na sera kuweza kuwafikia eh, ngazi taifa linaandaa mpango huu lakini je eh, ngazi ya chini kabisa serikali za vijiji au tunazita serikali za mitaa imewafikiaje nchini keya counties kiambua wamewafikiaje hao watu wake katika kuwaelezeaaba eh, lino inakaribia lakini pia kwa kumalizia kuna kuunganika kwa sayansi sera lakini pia kwa maana ya mawasiliano watu wanafikiwa vipi kwa maana ya kwa kwenda kuonana nao uso kwa uso ngazi kwa ngazi kuanzisha kampeni ya, ya, ya, ya kuwaelezea kwamba jambo linakuja isiwe tu ni documents ambazo zinatembea tu kwa njia ya mitandao ila pia ziwafikie watu kwa vyombo vya habari lakini kwa wale ambao wana njia za redio lakini pia kwa watu ambao wanaweza kuwafikia eh, hata kwa kuwaona kwa maana kuanda ya kuandaa watsha balimbali ndogo ndogo kwa ajili ya kuwaelezea msikilizaji uelewa wa swala zima la elnino umekuwa changamoto hapa ghamid anaeleza umuhimu wa lugha kurahisishwa ili kupiga jeki juhudi za kufikisha ujumbe kwa jamii mbalimbali e, mimi inaweza nikasema e, kuna, kuna hii tasnia ambayo hivi sasa ndo imekuwa naeza nikasema ni mada ya science communications yanaeza nikasema kwamba kwanza pia lugha inayotumika katika wanasema climate communications imekuwa ni lugha ya kisayansi sana na dhana imekuwa kwamba eh, bodi husika au ngazi husika ambayo inaandaa dokumenti hizo imekuwa ikichukua eh, ile lugha wanasema kwa kiswahili tunasema kuitafsiri sisisi tafsiri ya moja kwa moja tunachukua eh, bahati nzuri change inafahamika kama mabadiliko ya tabia nchi lakini vipi kuhusiana na maneno mengine mfano maneno ya adaptation mfano maneno ya mitigation mfano soil ambayo itatokana labda na, na, na, na, na, na mvua kali mfano runoff, kwa maana ya eh, ukimbiaji wa yale maji baada ya mvua kali katika kuelekea kwe, makazi ya watu sasa hizi lugha zinapaswa kwa kweli zitafitiwe mbinu sio tu za kwa sababu niii lugha ya kishuleshule inakuwa ni lugha ya kuifikia eh, kundi la watu wa akademia lakini imekuwa kidogo kuna changamoto na, nafahamu kwamba wanajitahidi na jitihada zimekuwa ni nyingi sana kuweka lugha rahisi na nyepesi ila kuna haja ya kuendelea kuivunjavunja hiyo lugha iweze kueleweka zaidi na zaidi na kuwafikia watu wengi zaidi kwa sababu si ajabu wa mjini wakapata taarifa lakini wale ambao wako vjijini ambao wao ndo wakulima wetu wao ndo wenye mazao wetu wao ndio vyanzo vya vyakula vyetu wao wakaathirika kwa sababu tu taarifa haikuwafikia mara nyingi tunashuhudia serikali zetu zikija na mikakati ya dharura hapa gai anaeleza ni kwa nini nchi za ukanda zimesalia nyuma katika maandalizi ya kudhibiti majanga jambo la kwanza naweza nikasema uh, ufanisi wa maeneo yetu ya vituo vya hali ya hewa Uh, nchi za wenzetu ambazo zimekisha endelea wamefikia ngazi ya kuwa na automatic weather stations katika um, sl kubwa kwa maana ya hizo h tayari zina uwezo wa kufanya kama sio sensing basi namna fulani ya kukuletea data papo kwa papo lakini katika eneo kubwa hivi sasa naweza tukaeleza kwamba teknolojia yetu imekuwa ina changamoto tunafahamu tuna, tuna sent kubwa sana hapo nairobi kwa maana ya east africa inategemea sana data kutoka hapo nairobi lakini je sent hiyo ubora wake ukoje wanasema pia lugha ya ki ya kimombo wanasema dissemination information hii ishawafikia wangapi sasa so, tunafahamu kwamba hii ni automatic station lakini imewafikia watu wangapi lakini pia inaweza ikanyonya eh, data kutoka maeneo mangapi He, hapa, hapa afrika mashariki kwa maana hiyo teknolojia lakini teknolojia nyuma yake nyuma yapa fedha za, za kufanya teknolojia hiyo ifanye kazi na kuweza kweli kutumika katika maeneo mengi zaidi imekuwa ni mtihani kwa hiyo changamoto hiyo imekuwa ni kubwa sana kwa kuhitimisha maakala yetu hivi leo gamid anasema kuna haja ya swala la elnino kujumuishwa kwenye mijadala wakati wa mkutano wa mazingira waop ishirina nane katika kuelekea mkutano wa ishiri nanane wa cop 8wamebadiliko a tabia nchi hapo nchini dubai kuna haja uh, ya, ya watu kuweka hu mjadala katika enta kwa sababu si ajabu ikawa tayari hahari zisha mpaka hizo za elmuin maana mpaka disemba si ajabu mengi akawa ametokea lakini mungu aipushie mbali ila ni muda sasa wa kujadili wanasema system mfumo ambayo inaweza ikatuonesha bwana mwelekeo wa hali ya hewa yetu ni huu hapa baada ya miezi saba itakuwa ni baada ya mwaka itakuwa ni hivi lakini pia itaongeza kwa maana ya data ambazo ni sasahihi kabisa itaongeza usahihi na sio kukosea utabiri wa hali ya hewa zetu kwa kipindi kirefu na kipindi kifurukia na, na kufikia hapo ndio natamatisha makala yetu hivi leo shukran kwa ghamid abdul basat mavura mtaalam na mshauri kuhusu maswala ya mazingira na mkurugenzi wa shirika la tanzania biodiversity la nchini tanzania jina langu minzlet ijai kwaheri