kulingana na ripoti ya wataalam maziwa yanayopatikana eneo la afrika mashariki yameendelea kurekodi ongezeko ya viwango vya maji hali inayotajwa kuchangiwa na mabadiliko ya tabia nchi nchini kenya hali hii imeendelea kushuhudiwa kwenye maziwa yanayopatikana katika eneo la bonde la ufa awana na naucunge ni katika kijiji cha loboi kaunti ndogo ya mochongoi kaunti ya baringo kusini zaidi ya kilomita i2 kutoka jiji la nairobi mwenyeji wangu ni samuel kiptek mzee wa jamii ya endorois moja ya jamii ndogo ya kabila la kalenjini nchini kenya ambayo imeathirika na kuongezeka kwa kina cha maji katika ziwa bogoria bogoriamita chache kutoka hapa tuliposimama ninaweza kuona baadhi ya majengo yaliyoharibiwa na maji ikiwemo sehemu ya kituo cha afya kinachoelea juu ya maji miti zilizokauka ambazo samuel ananieleza ni kutokana na maji ya chumvi ya ziwa bogurya kulingana na samuel eneo hili lilikuwa na makazi ya watu lakini tangu maji yaziwa bogori ya kuvunja kingo zake takriban miaka kumi iliyopita familia hizo hazijawahi kurejea katika eneo hili watu wetu wengi hawakuwa na tarajia tulikuwa na tarajia mbua itakuwa mzuri hivyo na nazaitia watu hii maji ikakucha mingi mpaka saa hii watu wetu wengi wale walitoka wamekwa na ubagara hawana ngupu hawana chakula kuna wengine walienda kuomba wengine kuishi pale wengine, wengine wakaenda chini huko na wengine wakati walipata simu kidogo pale wakaishe kama u kidogo kutoka eneo hili mita chache kando ya ziwa bugoria mzee samuel ananielekeza katika boma la mzee kip kurery locotos katika kijiji cha captelin <laughs> <laughs> nakaribishwa na mama wa boma hili sote kipkuroro lokutos msikilizaji <tomsimu> <tomsimu> hii ni miongoni mwa familia zilizolazimika kuhama kwa sasa familia hii inaishi ndani ya hifadhi ya taifa ya ziwa bogoria mzee <tomsimu> <tomsimu> <tomsimu> wa boma hili kipkurere lokotos ananisimulia hali ilivyokuwa wakati kiwango cha maji kwenye ziwa bogoria kilipoanza kupanda na kuwasababishia hasara wakazi wa eneo hili hii maji naamisha mimi naendaalmbaya Ee, agu na syamba ao na maci sasa na ngai kavisa na watu mingi avana mimi vikangu watu wari fo abain hii machi, napeleka nini mbusi na mwombe na kondu kwama na maci na guucha polipoly na guuca hata usiku naama ee, na malasha sipitali na malisha nyumba yote kwa uko hata niikanisa kna ni taswira ambayo pia naipata kutoka kwa mkewe sote lokotos hey, hey, napamua nyumba tu pamoja na kila kitu kasaburia hiyo ni maji na nyumba nakuja na cioni nakuja kuvuruta nyumbani nyumba na labda haphapa maalimu naishi mlipataje hii hapa ni mutu ni shamba ya mtu shamba ya serikali sio yetu mm. tukusaidie tu mlipoletwa mm. hapa labda mlisaidiwa kujenga nyumba ama mlijenga nyinyi wenyewe najenga nyinyi wenyewe labda unge, ungependa musaidiwe vipi nataka kusaidia sisi kuchenga nyumba na kusaidia chakula aidha mzee kipkurere anasema baada ya kulazimika kuhama nyumba zao mamlaka ziliwaelekeza kuwa wangerudi kwenye mashamba yao baada ya maji kuisha kitu ambacho hakijafanyika hadi leo unasema ngooca taruti i maji tarutilakini auesi uruti sahii na uruti nanyesa nanakuja hata kama naruti nji nakua mbaya na sisi, sisi sita. kulingana na sote upatikanaji wa maji ya kunywa bado imesalia changamoto kwao hata machi ya kuna. Nakata, na maji nyakunywa akuna nakaa tu manyesha nakunywa maji itukubwa sana auna maji pesakeyake nanuna maji wakati nakuna besa kunaomba tu mutu ya n- nyumba ya mutu msikilizaji wataalamu wametaja kupanda kwa viwango vya maji katika maziwa yanayopatikana katika eneo la bonde la ufa kusababishwa na mabadiliko ya tabia nchi hali ya mabadiliko ya tabia nchi imeathiri jamii ya endorois ambayo imeorodheshwa kama jamii ya wasio wengi na asili nchini kenya na ambayo kwa muda mrefu walitegemea ufugaji wa ng'ombe na mbuzimabadiliko ya, ya, ya tabia ncilabda ya te- yamewaai ya viisuli ya te- zenu ya samani watu lika na wa ngombe wenge na cakola ilikwiko nasi yes. mbusi mingi hai meteremuka hiiyyvituyoti na tena atuna u vahamu ili myisi mvua uwananyesha iilivatilika ukivanda aku na mbua unavuka mvua nanyèsha kidogo sasa ina cangaja watu paka watunaka na kwa nguvu woteaidha kulingana na josephin konga mmoja wa wafanyakazi wa afya wa kujitolea katika jamii anasema kupanda kwa kiwango cha maji pia kilichangia changamoto za kiafya ilipimwa wakasema hiyo eh, ugonjwa a ilikuwa nyingi sana hapa kwa hii eneo so watu walipimwa wengi wakapatikana na wengi wamekufa kwa hiyo ugonjwa karibu kila familia walisika mtu na sasa walisema hiyo ugonjwa inasambazwa kupitia kwa w na into so kiini chake nd walikuwa bado ana say, watu alikuwa wanafanya wajue kwanini ni ii eneo peke yake mm. so tijui kama inabainika kutoka hii maji kuongezeka ama ma inyalek alafu sasa watu wengi eneo hili unaona wako na wakona bole unapata watu wako na meno ya red na hiyo mifupa yao ukiseka unaanza kun alafu mtu anaanza sasa 600 mtu atembei tena mai ya chnai yenyewe sasa ukiona kama ili move, kulikuwa na ma household, kulikuwa ma toilet, sasa vile watu walikuwa sasa ilikuwa ngumu sasa uchenge nyumba nacho safari moja sasa watu wakaanza kufanunini kutumia bsh na hiyo tukapata na hii maji sasa ikakuwa ikakuamalaria ikakua juu na hib like na, na tena vile hospitali ili ikachukua muda hospitali mpya icengwe sasa watu walikuwa wanaendea mbali sasadawa shughuli za kilimo pia ziliathirika kutokana na maji ya ziwa hili kuwa ya chumvi eneo nzima hapa kwetu kile amali tuko na permanent river hata huko hii ingine so hiimaji ni mingi inakuja lakini wezi tumia kwa mashamba e, mchanga yenyewe ni chumfi so tuseme tu sisi tukipanda mahindi tupande mboga hiyo ored ziko si na hizo chumfi so unaona ina e watu afya ya watu kama hiyo yenye nmambio ina b watu wako na bo generaly Mm, sababu ya mchanga ukishapanda kitu hiyo red iko na chumvi atufanyi kilimo chochote kuna sehemu kabisa ikiwa na hii chumvi yesi mea chochote, yesi aidha josphin anasema bado uhamasishaji kuhusu maswala ya mabadiliko ya tabia nchi ni mdogo sana katika jamii hii watu wanasikia tu hiyo lakini watu wajahamasishwa wajue hii tabia nchi ni nini kaswa watu awajaelewa sasa inataka serikali waimise kabisa watu wakuja wafunzwe wajue hii tabia ya nchi imeitakua na tutaishi naye na sasa watu walete mfinu mpya ya kuishi ama mfinu mpya yanafitu ya, ya kufanywa ndio tuone sasa kama maisha itaendelea wamasisha ikuwa kwa jamii sababu unaona kabisa hata mwaka hii watu walikuwa na bidii kusema kutanyesha watu wakalima kabisa lakini sahizi maindi ilienda mvua rpmecni kwa upande mwingine samuel yeye anatoa suluhu ya baadhi ya changamoto ambazo jamii ya noroi inapitia kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi hatukupata ile watu naesapundisha watu sana mm. kama tungepata hiyo watu saiti hatupundishi ingepaa lakini watu wingi hawana elimu mm. una unajua elimu ni mm. muhimu lapo badaye eh? nausaitis tonkeomba iwatu ya cliate iy tabianji iipundishe wato na kusaitia watuwito alau ipimwa isivitu ipanye reech chiniart na kufikia hapo msikilizaji ndio natia kikomo makala haya ambayo yameangazia namna jamii ya endorois nchini kenya ilivyoathirika na mabadiliko ya tabia ya nchi ambayo kulingana na wataalamu yamesababisha kupanda kwa kina cha maji kwenye ziwa bugoria na kuwasababishia wenyeji hasara kubwa jina langu minslet ijai kwa heri