감사 <목소리> sikilizaji juma lililopita wanaharakati wa mazingira waliandamana nje ya makao makuu ya kampuni ya mafuta ya total energies jijini london uingereza kupinga mradi wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi kutoka uganda hadi tanzania wanaharakati hao wakishinikiza kusitishwa kwa mradi huo wanaosema unahatarisha mazingira makala ya mazingira leo dunia yako kesho jumaa hili yanaangazia mradi huu wa ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ohima nchini uganda hadi tanzania maarufu kama ecop mradi ambao unatazamiwa kugharimu dola dol bilioni a mradi huo unaoongozwa na kampuni ya mafuta ya ufaransa total Energies, ambayo ina hisa ya asilimia unalenga kujenga bomba la kilomita 1445 ili kufanikisha usafirishaji wa mafuta ya kisukuku kwenye soko la kimataifa tanzania na uganda kila mmoja ana hisa ya asilimia 1i aan huku kampuni ya kitaifa ya mafuta ya china ikiwa na hisa ya asilimia ane hata hivyo wanaharakati wa ukanda na kimataifa chini ya kampeni sitisha itiha wamekuwa wakishinikiza mradi huo kusitishwa kwa misingi kwamba mradi huo ni tishio kwa mazingira na haki za binadamu kuzungumzia mradi huu naungana na baraka machumu ni mtaalamu wa nishati lakini pia mmoja wa wanaharakati katika kampeni ya kupinga mradi wa wahuu mradi kwanza au unawafaidisha watu wa magharibi shirika ambalo lina uh, hisa kubwa ni total energy ambao wao wana asilimia 620 ya faida ya mla- ambao mradi wao watakuwa wanapata sasa unaweza ukaona tu kama wao ni, ni shirika la, la ufaransa hawa ni watu wa magharibi walishafanya huko vitu ambavyo vinatuasii lakini bado wameamua kuja kufanya kwetu sasa tunavyokuwa tuna, tunachokiongelea sisi ni kuonyesha kwamba tunao uwezo wa kufanya vitu vya sisi kama sisi ambavyo vitatufaidisha lakini unaweza ukaona aa, lile bomba linajengwa kutoka uganda kwenda hadi tanzania ambayo ni kusafirisha mafuta ambayo siyo safi lakini ni mafuta gafi ambayo hayajafanyiwa usafi ambayo tungeweza kuyatumia afrika yanasafirishwa kwenda kwenye nchi zao yanaenda china kule kulendo watafanya ile usafishaji wa mwisho na ndipo yarudi kwenye soko letu sasa swali kwa sisi ambao ni wanaharakati kwenye huu hu, hu mlengo tunaweza kujiuliza kwa nini haya mafuta yasingezalishwa pale aa, uganda alafu nchi za afrika mashariki zifaidi kwa haya mafuta msikilizaji rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluh hassan alisema kuwa mradi huo utachochea uwekezaji biashara na kufungua milango ya fursa katika nchi za uganda na tanzania wanaharakati wa mazingira wao wanaitazamaje kauli hii wenyewe wanatuambia wanatuletea maendeleo unatuletea maendeleo aafu unachukua mafuta yetu kwa hiyo kwa namna moja mm. au nyingine unaweza ukaanza kujiuliza hata viongozi wetu wanakuwa wanamuono wana wa aina gani ukiangalia hivi A, ninajua wanao uwezo mkubwa wa kufikiri wanao washauliwa wazuri lakini kwa namna tu hiyo ya kufikiria unaezkaona kwamba hmm, kuna kitu hakiko sawa kwanini tuwape hawa watu kwa sababu wao wanachukua wakishapeleka kule hatujipia asilimia a kwamba watakuja kutuuzia kwa bei nafuu kwa sababu wao tayari watakuwa wameshatumia garama zao wanaweza wakaamua wasiuze kwetu wakauza kwingine kwa hiyo bado sisi ile changamoto ya umaskini wa kutokuwa na nishati itaendelea kwa hiyo kama tunahitaji kufanikisha kufa, kufa, kufa hizi nishati ambazo tulizonazo ambazo tuna, tunazo tunazo rasilimalizak tuzifanyie ziwe faida za watu wetu nchini kwetu tanzania uganda kenya rwanda burundi uh, hapo ndipo tutaweza kusaidia uh, hii jumuia ya afrika mashariki kukuwa lakini tukikubali hawa watu waja wachukue makaa ya mawe wapeleke india wachukue uh, nishati uh, ya mafuta gafi kupeleka kwao uh, na bado wao wanapata isa nyingi kwa isa utaweza kuangalia sinoni wanaisa uh, a8 ambao ni wa china tanzania na, na uganda tunagawana isa 30 zilizobaki ambazo ni kuminatangu, kuminatangu. kwa nini hizi isa sabn zote tumewapa kwa nini hizo isa 7abn zisingekuwa za kwetu mradi huu umetajwa kuleta athari kubwa kwa wanajamii kulingana na wanaharakati wanasema umesababisha ukiukaji mkubwa wa haki za wenyeji katika maeneo ambapo bomba hilo litapitia ah, huu mradi umekuja na wimbi kubwa la kuvunjwa haki za watu watu wamenyanganywa ardi ambao wamelisi kutoka kwa mababu zao ah, unajua unapomnyanganya mtu ardi ambayo amerisi kababu yake maanake unamnyanganya rasilimali ambayo yeye ni ulisi wake kumbukumbu kumbu yake ya maisha ya ndugu zake kutoka kizazi cha kwanza hadi kizazi alichopo sasa ambacho kiza, alisishe alihopo kingine kinachomfata kwa manake kumnyanganya alizi na kumpeleka kwenye sehemu nyingine manake ni kwamba umemnyang'anya ume haki yake ya, ya, ya kuishi umemnyanganya haki yake ya kulisisha tamaduni zao lakini pia tunaongelea kuhusu uh, watu kupewa uh, fidia zisizo uh, nitatolea mfano uh, mtu alikuwa aikua aek yake moja uh, unampa uh, shilingi labda laki lakini yeye aliinunua ile eka a shiligaia ukasema kwamba wee umefanya tasmini na ukaficha huyo mtu asiweze kwa sababu umemwona ni wa kijijini aawezi kuongea hajui kusoma umemwambia tu saini hapa unafanya kama hivyo kwa kwaiyo maanaake hakuja kwwepo na uwazi kwa iyo tunacho, tunachokiongelea tunaongelea kwamba kuna watu wa huku chini wamegandamizwa lazima viongozi wetu wasikilize wasia, wasibezi tu kwa ahawa watu, wa, watu ambao ni wanawekeza zipo changamoto kubwa sana kwenye hule mradi ukienda mna, kule ukafanya utafiti hususan iwe waandishi japo mmekuwa mkiogopa kwenda kwenye kutembelea lakini kienda kule mkaongea na wale watu mnaweza mkalia mtu um, hajajengewa nyumba yake lakini amepewa ya kuama. Hame, lakini ya alitakiwa hajengewe kapewa huyo mtu anaenda wapi unampa mawazo aini wa lakini uh, watu wengi wanategemea kilimo umemnyanganya mashamba na hela uliompa hawezi kununua shamba lingine kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine lazima uta Test. mbali na athari za ukiukaji wa haki za binadam wanaharakati pia wamekuwa wakilenga kuweka wazi namna mradi huu utakavyoleta athari za kimazingira na mabadiliko ya tabia nchi kama anavyoeleza baraka machumu uh, mafuta ya gasi yanazalisha uh, gesi joto ambazo kwa namna moja ni changamoto kwenye uh, mazingira yetu lakini pia uh, kupitia ule uh, jisi bomba linavyojengwa linapitia kwenye maeneo ambayo ni muhimu kwa mataifa yetu maeneo ambayo ni hifadhi za wanyama ambao kuna tembo uh, wanyama wakubwa ambao tunategemea wawepo tuendelee kuwaona watoto wetu waendelee kufaidi na kuona wataenda kutoweka sababu ya hivyo vitu lakini pia uh, uh, hili bomba litakuwa na vituo kazakazaa vya kuongeza joto kwa sababu mafuta a gafi unapoyasafisha panaongea kama mtaalam unapoyasafisha lazima yataganda kwa kuna vituo ambavyo bo vile vituo kuwekwa maana kutahitajika nishati ya kuvitumia japo tulivyoanza kupiga kelele kuhusu hiyo wamesema tawatatumia nishati jadidifu kwamba ili kuhakikisha kwamba hivyo kwa hivyoapaa wanawekea wana, joto kwa hivyo lakini mimi naamini kutumia a, kama watafanya wakifanya hivyo wakfanahtaua vizuri lakini kama wakitumia nishati zingine moja kwa moja kutazalisha joto katika eneo husika na kama likizalisha joto katika eneo husika maana nini kinachofatia hapo kwamba joto linapoongezeka kuna kuwa na changamoto sasa kama kuna changamoto aa, moja kwa moja hiyo ni, ni, ni shida msikilizaji tayari mashirika kadhaa yamewasilisha kesi mahakamani dhidi ya kampuni ya total yaaleeg juu ya mradi huo hata hivyo rais wa uganda yoeri mseveni ameapa kuendelea nao akisema utakuja na faida za kiuchumi kwa taifa hilo la afrika mashariki suala ambalo wananchi wa mataifa ya uganda na tanzania watasubiri kuona iwapo kweli mradi huu utawanufaisha au laa shukran kwa baraka machumu mtaalam wa nishati na mwanaharakati wa mazingira kutoka tanzania jina langu minlet ijai kwa heri