msikilizaji katika miaka ya hivi karibuni nchi ya drc imeshuhudia ongezeko la shughuli za uchimbaji madini na ingawa shughuli hii ina manufaa kwa uchumi wa nchi unahatarisha mazingira na hata pia ardhi kwa mfano katika mji wa kolwezi katika jimbo la lualaba vitongoji vizima vinatoweka huku jiji hilo likiwa katika hatari ya kutoweka katika makala yetu hivi leo mwenzangu denis mayo amezungumza na wakazi wa mtaa wa jechamin huko kolwezi mtaa ambao unasongwa na shughuli za uchimbaji madini hapa ni mtaje camin jijinikolozi umepatikana kwenye urefu wa nusu kilometa na kampuni moja ya uchimbaji wa madini bibi mujinga anaishi hapa tangu miaka hean na ni mjane kuta zote za nyumba yake zinanyufa anaofia maisha yake kila mara kampuni ya madini inaporipua mizinga yake mambo yangu nionaongopa nyumba itaniangoki kama nyumba inaeza kufanya hivi eh? atasabsasa nashika buka naivi mshkanatembea i unawamba kibambashiuku una nakwenda kitanyangukia wapana navikanaika ameskali tulijerekeza pia kwa bibi letisia ni jirani wa bibi mujinga bakuwa bakanjimu mulef <inaudible> bantwekapotusima mule chini mukinjimu kinenei hasa anafima kutotola kaloko ananasema ni kajiu kumbi ishakwenda mule bakisoma ni ya mingi inafika maibw yamingiease aunge isaibeke sia zidi yayo katika wilaya jamin na pia sehemu zingine uko kolwezi hewa inachafuliwa na vubi kutokana na shughuli za uchimbaji wa madini hata inasababisha uongezeko wa ugonjwa wa kifua kikuu kikoozi na ugonjwa wa pumzi anashuhudia dr jean de lape mbangu mganga na mwalimu kwenye chuo kikuu jijini ni ile ili inakuwa analeta shida mingi tuna bantu mingi wanakuwa nakofula kuu makaya mabikoozi ya mingi mingi na wakati bantu banakua kuma hopitau ku bon nombre ya batu bekonakuya kuconsulte juu ile ma bikozi kunakua mambo ya kifua juu ya pumzi inakuwa kompliqe juu mazingira aina mzuri kabisa naivi tulitokia mu saison 6 nairi mavumbilikwaekunajidiverse babatu batu tunajatande kumaconseqense ya mingi kumasiku ya kumbele kama matufanyeatension kama kunamasoiioewaza kamata uya afya ya yaopulaion ya yaolez kufatana na hayo bibi epfrai mujinga anatumaini kuona kampuni kuanda mradi wa kuwaamisha ee yetu naenda kakusemabanyangai shikuu kiumya unye y siazi kama naweza kufanya miaka 5 hapa nahii nyumba napenda itamuka minapenda Mina bamtoshahapa ise jeniprefere eh, je pake banipe makuta ani nikajengeshae je jijini kolozi mitaa nyingi inasongwa na uchimbaji wa madini viongozi wa serikali wanafanya <coughs> nini ili kukinga mazingira na arhi jacques kaumba ni waziri jimboni wa madini hukolwalabauezi ukatala ya kusema wale bantu botebeko delokalise botebeko naenda mzuri koko wale wengine nabobe nakua na, bote beko na matatizo mara angine ile wakati ya site unasema kule eh, jecamin kolezi barisha kusible bantu manyumba yabo inapasha kubaripa mpesa mubapeleke fasile na staili lakini nduku wa, wa, wa mbele yako banaripa pesa yake yaanaenda lakini u nduku mwingine entreprise ingani nachelewa effectivement maprobleme iko mingi yakuwezi kudelokalize ma shituko uh, serikari shituko leta atowezi kuachiria y population ikuye modificulté juu ya kwacha bantu bachimbe ba madini chini na kila mara unaona shituko naenda kule kama bantu wanaria shituko nafika kule na korekadre bitu jutubiweke mvile ina sitaili leo hii ni zaidi ya milioni mmoja ya wakaaji wa jiji kolwezi wana hatari ya kuona makazi yao kutowika na auguste mtombo jambo jambo mama ei uh, wewe ni kiongozi wa shirika alternativeplus hapa uh, kolwezi kunapita siku chache hivi kumeandaliwa mkutano wa almashauri ambao wataalamu wengi wamekutana hapa pia wa viongozi wa, wa, wa serikali na wamezungumzia hasa ujenzi wa miji hata miji mikuu sasa kolwezi ni mji uh, ambao kuna uchimbaji wa madini uchimbaji uh, mkubwa wa madini miaka ijayo tuseme miaka kumi miaka ishirini Uh, ikiwa hiyo kazi ya uchimbaji wa madini inaendelea kama ilivyo le asara ni gani kwa asante sana kama majini inaendelea hivi uh, asara kubwa sana kwa wa kwa nini tunaona kama mji yenye olei itakuwa inapotelewa tu aitakuwa hako fatana na watu watakua wka anafata majini bila kuangalia fasikani batu wanakuwa wanaishi na pale utaona mitaki kubwa kubwa iko naenda kupotea inaenda kupotea inakuwa ile fasi inakua mashimu ya majini kubwakubwa kubwa, enye baona bana, mm-hmm. kuangalia yenye inaonesha ile kitu ni kusema kwanzia wakati ya Jekamine. yeye ndio alikuwa na uwezo juu ya majini zote hapa kwetu huku mm-hmm. na akajenga manyumba ya watendakazi wake pale pale akawajengea uu a inakuwa sawa vita kidogo hawa watu wanasema tulishanunua manyumba manyumba anyumba aka ztu hekami anasmaki enyekua chini ya udongo ni yangu sasa kam anataakuchimba nyekua chini ya udongo hata anapatana na watu wengine wanakuwa juu ya kuchimba sasa itakuwa kama manyumba haitakuwa na msingi na msingi yote itabomolewa basi na pale migine itapotea n- n- nakwambia miaka kumi naona hata ni mingi miaka kidogo tu juu mamitaa mingi ikonaenda mingi na kupotea da tunaona kama hesabu makampuni ya matimba madini inaongezeka kila siku kwelikweli ni mipango gani serikali angeweza kuchukua sababu inabidi kuwakinga wakaaji na kuwakinga makampuni za machimba madini najua na kama serikali ana lazima na pesa lakini ile pesa inapaswa kusaidia watu inabidi tu kukamata mpango ya odari ili ni odari aiko maneno ya kusema no nini nono na lazima na pesa lakini nakamata odari. Odari. No. No, no. na, na na na odari ya kama hiyo majini ya fasi fulani atotahichimba shida sio tu kwa wakati kuna pia shida kuhusu mazingira sababu kama wanachimba eneo popote mazingira nayo ina ina inahatarika so, angalia hii masiku hii hivi tunakuwa vukuto sana vukuto yenye hatukue naishi huku kwetu kolwezi huku kwetu tulijua kama nifasi yenye kulikuwa baridi kabisa tulikuwa mtu kama anakua kolwezi anatayarisha vitu vya kulifinika mehapa sasa tu inabidi utafute sasa yenye italeta baridi kwenye tulikuwa naishi baridi ni kuonyesha kama mazingira aichungiwa mzuri lakini kama tunekaa sisi wote pamoja tunakuwa na sheria hii moja lakini muile sheria mko pande, pande enye tunaenee kujua kama kwa mazingira mhii sheria yetu tutafanya hivi kwa majengo tutafanya hivi kwa kutengeneza barabara hivi maji ni hivi utaona tutakuwa na kukingilia maisha ya watu na kukinga mijiji, miji ingine ipate kuishi m lakini kama tufanye vile miji zetu sawa hivi kolezi yenye haitakuwako asante asante mamaa na kufikia hapo makala haya yanafikia kikomo shukran kwa mwenzangu denis mayo ambaye kwa sehemu kubwa aliandaa makala haya jina langu minslet ijai kwa heri