감사 msikilizaji wakati huu nchi za ukanda zikiendelea kushuhudia mvua kubwa inayohusishwa na msimu wa elnino tayari kumekuwa na maafa ambayo yameripotiwa katika baadhi ya nchi kama vile somalia huku maelfu ya watu wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na mafuriko elnino msikilizaji ni moja ya hali ambazo wataalam wanahusisha kwa kiasi kikubwa na mabadiliko ya hali ya hewa aidha machafuko ya hali ya hewa pia yametajwa kuchangia hali mbaya ya kibinadam katika taifa yanayoshuhudia mabadiliko ya tabia nchi katika makala yetu hivi leo tunaye katibu msaidizi wa umoja wa mataifa anayeshughulikia maswala ya kibinadam na naibu mratibu wa huduma za dharura bjoice msuya ambaye amekuwa zirani kwenye mataifa ya kusini na mashariki mwa afrika na tutakuwa tunajadili namna athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi yamechangia katika kufanya hali ya kibinadam kuendelea kuwa mbaya zaidi mwanzo msikilizaji tufahamu kuhusu ziara yake katika eneo la kusini na mashariki mwa afrika ziara yangu ilikuwa ina majukumu matatu kwanza ni kabla ya huu mkutano wa cop 8 ambao utafanyika dubai kuja kuonyesha kwamba bado nchi za upande huu zinaathirika na matatizo ya kubadilika kwa hali ya hewa lakini pia kuonyesha na kutoa hali halisi ya vita ambavyo kwa mfano mozambiki kusini msumbiji kusini vilikwwepo kuna mkoa unaitwa cabo del gado kwaiyo nilianzia safari yangu msumbiji nikaenda tanzania tanzania ilikuwa nikutane na waheshimiwa na serikali kujua wanaonaje ili swala la wakimbizi ambao wanatoka democratic republic ya congo ambao wako kigoma ili tusikie jinsi gani tunaweza kuwasaidia lakini pia kuhusu mambo ya mafuriko na ukame halafu niko hapa kenya pia nimekutana na makamu wa raisi na pia wanaosaidia kwenye jumuia ya humanitarian kuona ni changamoto gani wanazipata hasa kwenye u mfumo wa elninyo ambao unategemea kuja lakini pia kujifunza na miezi michache ambayo imepita ya ukame kenya lakini pia kwenye hili bara la upande huu lakini nini huusiano kati ya mabadiliko ya hali ya hewa na hali ya nianze kwa kusema kwamba ukitazama nchi nyingi za kiafrika pia kuna wafugaji kuna wakulima tumebarikiwa kwa kweli kupata kwa mfano upeo wa bahari ya india na haya mabadiliko ya hali ya hewa kutegemea yanavyoenda kwa mfano ukipata ukame wakulima kulima kupata chakula ukitazama kukiwa na mafuriko madaraja yanavunjika barabara zinavunjika na watu ambao wanaishi sehemu ambazo hakuna sehemu za kutoa maji wengine wanazama kwa hiyo inaathiri binadamu nilivyokuwa kwa mfano maputo kulikuwa kuna mvua inanyesha sana lakini kuna sehemu za maputo wananchi walikuwa wanaishi nje hawana nyumba kwayo niliona kwa macho yangu jinsi ambavyo sehemu walizoweka plastiki walale zimechukuliwa na maji nilivyopanda juu kwenda mikoa ya kusini kulikuwa kuna ukame kwa hiyo kuna familia jumuia ambayo imehama na wanyama na ukitazama kwa mfano ng'ombe unaona mifupa kwa sababu hawajala kwa hiyo kuna uhusiano mkubwa sana kati ya mabadiliko ya hali ya hewa aidha ni ukame au mvua kama sasa hivi mambo ya el ninyo na uh, maathara kwa binadamu nchi za ukanda kuna somalia tanzania lakini pia kenya zimeendelea kushuhudia mvua kubwa zinazohusishwa na elnino banatupa tathmini ya ocha kuhusu hali ya kibinadamu kama mwaka uliopita hivi uh, kama ocha na jumuiya nzima inayoshughulikia masuala ya binadamu tulikuwa tunaogopa sana na tuna wasiwasi kwamba kutakuwa na ukame mkubwa mkubwa sana somalia uh, sasa hivi kama ulivyosema na mvua kwahiyo upande mmoja angalau kidogo kumekuwa na nafuu kwenye mambo ya chakula kwamba kulikuwa hakuna ukame mkubwa lakini bado kuna watu ambao wanaathirika na mvua na hawana chakula wengine na sehemu nyingine za somalia hawawezi kupata msaada kwa sababu bado kuna uh, usalama hauko sawa kwao hata ocha na jumuiya ambazo tunafanya nao kazi hawawezi kufika kwa sababu hakuna kwa yu, ukaona ukitazama namba zimeshuka kidogo kwa ajili ya ukame hau kutokea, kama ambavyo tulivyotegemea lakini kwa sababu ya mafuriko kuna wengine nyumba zao kwa mfano watu ambao ilibidi wahame vijiji vyao kwa sababu ya vita vimechukuliwa na maji tunachojaribu kusaidia kwa mfano kwanza ni kutafuta pesa kwa hiyo kuna mfuko wa pesa somalia humanitarian fund natoka tuna tunaongea na wafadhili kuona jinsi gani wanaweza wakaweka pesa la pili ni kuweka watu tuna timu kubwa sana mogadishu na sio tu mogadishu hataa vijijini chini ya mogadishu kuendelea kusaidia na kutafuta wananchi na jumuiya ambao wameathirika la tatu ni kufanya kazi pia na nchi za jirani kwa mfano ukitazama mkondo wa kenya kaskazini kuna watu wengi sana wanakuja kwenye nchi hii kwahiyo jinsi gani tunaweza tukafanya kazi na serikali pamoja na jumuia ambazo zinasaidia mambo ya binadamu ili wanaokimbia vita waweze kusaidiwa bara la afrika limetajwa kuathirika zaidi na mabadiliko ya tabia y nchi licha ya kuchangia kwa kiasi kidogo sana uh, uchafuzi ufadhili wa fedha kukabili athari hizi pia haujakuwa wa kuridhisha unafikiri nini imekuwa changamoto kabla kablasijajibu swali lako ukitazama sasa hivi kwa mfano kuna sehemu nyingi sana duniani ambazo zinahitaji msaada aio tunachoona changamoto kubwa kubwa sana hapa kwanza ni uwezo wa nchi kuweka fedha kuweka utaaluma uh, ili wa, wapigane na mambo ya kwa mfano kama ern la pili wafadhili wengi na sisi kazi yetu pia ni kuhamasisha wafadhili waweke pesa wana majukumu mengi wanaangalia je hizi pesa kidogo ambazo wanazo wanaweza kuweka wapi waweke ukrain waweke sudani waweke wapi kwa hiyo kuna kama mashindano kwa sababu vita ni vingi sana na watu wanaohitaji msaada ni wengi sana ukitazama kuna uh, tunatengenezaga kama mpango wa jinsi ya kusaidia kwa nchi nyingi tunaita humanitarian response plan kwa nchi nyingi hiyo mipango pesa ambazo zipo kusaidia ni chini ya asilimia 40 duniani kwa hiyo tuko kwenye dunia ambayo kuna watu wengi wanahitaji msaada kuna nchi nyingi sana zinahitaji msaada kwa sababu ya vita kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa alafu tatu pesa hazitoshi lakini pia nchi nyingi ya afrika kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa mfano ukitazama kilimo ambacho ni kikubwa sana kwenye uchumi wa nchi nyingi hawana hawawezi kuuza nje kwa sababu hakuna vyakula au vitu vingi vya kuuza kwa sababu ya ukame au mvua ambayo imeharibu mwisho tu wa mazingira cop ishirina8e kama ocha mambo yapya yanapaswa kupewa kipaumbele ili mataifa yenye kuathirika zaidi na mabadiliko ya tabia nchi yaweze kukabiliana na hali hii kwanza napenda kusema unajua kukitazama kwenye historia ya ocha ni jambo la kushukuru sana kwamba sasa hivi tunaenda kwenye cop uh, mwaka jana tulienda kwa mara ya kwanza kwenye kwenye historia wa ocha alienda kwanz na mwaka huu tutakwepo dubai mwaka huu tulichofanya ni kuanza kufanya kazi na rais wa cop 28 serikali ya united arab emirates kuona ni jinsi gani mambo ya kibinadamu yanaweza kuweka kwenye ratiba ya mkutano wa cop 28 kwa hiyo ukitazama tarehe tatu mwezi wa 12 wakati wa cop ni siku ambayo imewekwa pembeni kwa wanajumuia wanaofanya kazi kwa masuala ya binadamu hilo kwa kweli ni, ni kitu muhimu sana kufanya la pili tunachotegemea ni kwamba hasa kwa bara la afrika kutakuwa na maendeleo katika haya mazungumzo ya pesa za wanaita Loss and damage fund jinsi gani ambavyo nchi za kiafrika ambazo zinaathiriwa sana na mambo ya hewa lingine kwa hiyo pesa kwa Loss and damage fund lakini pia kwa kawaida tukusaidia nchi mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa ni kitu kimoja ambacho tunategemea kitatoka cha pili ni mambo ya mipango jinsi gani unaweza ukapanga miundo mbinu ambayo mvua ikija au kukiwa kuna ukame haitaaribika lakini sio tu kwenye miji kuangalia pia hata vijijini vitu gani kama ni kupanda mchicha au miti inaweza kusaidia kufikia hapo mia inatia kikomo makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili shukran za dhati kwa mgeni wangu joic msuya katibu msaidizi wa umoja wa mataifa anayeshughulikia maswala ya kibinadam na naibu mratibu wa huduma za dharura jina langu minletjai kwa kwaheri