Thank you. wizaji kwa juma moja wajumbe kutoka mataifa takriban 75 walikusanyika jijini nairobi kwa majadiliano ya awamu ya tatu kuelekea kuundwa kwa mkataba wa kisheria wa kimataifa kupambana na uchafuzi utokanao na taka za plastiki ikiwa ni pamoja na mazingira ya baharini katika kipindi hiki wajumbe wa serikali na wadau wengine kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali walikuwa wakijadili mapendekezo ya maudhui yanayofaa kujumuishwa kwenye mkataba huo wa kisheria baadhi ya nchi zimependekeza mkataba huo kuangazia mzunguko kamili wa maisha ya plastiki huku zingine zikipendekeza mkataba huo kuangazia suala la uchakataji na matumizi ya tena ya plastiki kwa kuanza makala yetu hivi leo tunaye henry msuya mjumbe wa tanzania kwenye majadiliano hayo na hapa anaanza kwa kueleza namna majadiliano yalivyokuwa wiki nzima tumekutana wadau na wajumbe mbalimbali wakiwakilisha nchi lakini na ngos mbalimbali mbali na toka jumatatu tumekuwa tukikutana kujadili mada mbalimbali ambazo mbali mbali mbali zinatarajia kuwa sehemu ya huu mkataba wa kumaliza tatizo la taka za plastiki kwa hiyo toka jumatatu tumekuwa tukiwa na seshen mbalimbali seshen ambazo ni za kitaalamu seshen ambazo zitahusu masuala ya fedha kwenye mkataba lakini na nahe ambazo zitakuwa zinahusu maswala ya utekelezaji wa mkataba, mkataba. tuzungumzie tu ka umuhimu wa mkataba huu kuwepo ni mchakato ambao bado unaendelea lakini umuhimu wa mkataba huu utakuwa upi kwa mazingira umuhimu wa mkataba huu kwa mazingira ni kwamba sasa hivi duniani tuna tatizo kubwa la taka za plastiki kuwepo kwenye mazingira yetu lakini kuwepo kwenye vyanzo vya maji lakini kuepo kwenye bahari kwa hiyo muhimu wa mkataba huu utakapokamilika utasaidia kupunguza Aa, taka za plastiki kuepo kwenye mazingira ambazo zinaathiri mazingira na bayo anuai lakini pia zinaathiri afya za watumiaji wa vyakula wa vinywaji na watumiaji wa bidhaa mbalimbali ambapo labda kuna kemikali kwenye plastiki ambazo zinaathiri afya kwa hiyo mkataba huu kwa kiasi kikubwa utapunguza uchafuzi wa mazingira lakini pia na afya na taka za plastiki na plastiki zenyewe katika majadiliano haya nchi zilizo kwenye muungano unaotaka kumaliza uchafuzi wa plastiki kufikia mwaka wa elfub4 zinapendekeza mkataba huo kuangazia mzunguko kamili wa maisha ya plastiki henry yeye anaitazamaji hili kuwepo kwa hai au lo inategemea matakwa na, ya nchi husika kwenye huo mkataba kwa hiyo sidhani kama kuna ishu ya hai au low lakini nachojua ni kwamba watu wote tunakubaliana kwamba uchafuzi wa plastiki upunguzwe au umalizwe kabisa duniani kwanza hujue kwamba kuna mkataba ambao tayari upo ambao unadili na maswala ya takataka hiyo hakuna nchi ye hata mmoja ambayo haiathiriki na plastiki aidha unazalisha eidha uzalishhi kwao ndo maana dunia nzima tumekutana hapa kuona kwamba swala hili linakamilika sasa linapokamilikaje ndio maana tumekutana toka tume jumatatu pamoja nchi zote eda unazalishauzalishiwasaau duiaikotatnatumika nanatusaidia wenye maisha ya kila siku lakini tunakubalianakwamba pastiki uchafuzi wa mazingira lakini na afya pia zina atharikwaho kupunguza yayote nchi zote hizo zotaja na ambazo uzajizaj zote tunakutana kuweka kwa kwamba tunaekana sawa na utaratibu mzima duniani utakapokua mabadiliko ya tabia za watu wenyewe lakini mababio uzalishaji kupunguzap uzaishajuzaisha Aí eu vou balear na lakini je yeye ana imani ya tatizo hili la uchafuzi utokana wanataka za plastiki kupatiwa ufumbuzi tatizo tatatulika na hata ukienda kwenye mkataba wenyewe utaona tayari kila nchi ishaweka maoni yake kwao tunachokisubiri sasa hapa ni kukubaliana maoni yapi tuende nayo mengine yapi tuyaache yapi tukubaliane yafanyike na nchi husika yapi tukubaliane yafanyike kidunia ndio tutakachokfan sababu bado tuko kwenye rasimu ya sifuri kabisa ya mkataba kwa hiyo bado ndio kwanza tunaanza tunachokitafuta hapa ni economy namna tutakavyoweza kuplastiki tusaidie katika kuishi lakini watu wafaidike na pastiki mashirika yasiyo ya, ya kiserikali pia yamekuwa sehemu ya majadiliano haya hapa naungana na helen dena yeye ni kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la ac africa mazungumzo kwa wiki nzima yamekuwa yakiendelea vizuri tunaona Uh, nchi tofauti tofauti zikiletwa uh, maoni yao ama matakwa yao kwa ile ambayo tunaita zaf kwa sababu kuna nchi nyingi ambazo zinataka tu kukomesha ule uchafuzi wa mazingira na zinaangalia kusitisha ama kupunguza ule utengenezaji wa plastiki lakini pia kuna nchi chache ambazo zinatengeneza zile plastiki kwa wingi kwa hivyo nchi kama hizi kama sa- saudia wamekuwa mstari wa mbele sana hawataki mazungumzo yaendelee vile inavyopaswa inavyo kwa sababu hao, hawataki kuangalia je tunapunguzaje utengenezaji wa plastiki hao wanataka kuangalia sana sana, sana. tunatoaje zile taka taka lakini shida ya plastiki haswa ama uchafuzi wa mazingira kutokana na plastiki si shida ya takataka peke yake tunafaa kuona chanzo cha hii, hii takataka ni nini na chanzo chake ni pale kwa katika utengenezaji kwa hivyo tunasema lazima tusitishe ama tupunguze utengenezaji wa plastiki ndiposa tuweze hata kumaliza ule uchafuzi wa mazingira mmoja wa imetangaza kupiga marufuku usafirishaji wa plastiki katika nchi ambazo ni maskini labda uh, kama mwanaharakati wa hatua hii inamaanisha nini kwa hizi uh, nchi maskini ambazo mara nyingi zimekuwa kama ya taka za plastiki hilo litakuwa la muhimu sana kwa sababu mara nyingi nyingim sema nchi za bara la ulaya zinakuja zinaleta uh, uchafu na unajua sisi kama bara hata kama nchi ya kenya hatuna ule uwezo ama tajriba ya kuweza ku na huu uchafu ambao wanauleta wan, kwa na, hivyo naomba tu kwamba hii sheria ambao wanapitisha isiwe tu kama zile sheria zingine kwa sababu kupitisha sheria ni, ni kitu kimoja lakini kuona kwamba hiyo sheria inatekelezwa pia ni jambo lingine lakini pia naomba hata ikifika huo mwaka pia huu mkataba wa kimataifa huo umekubaliana nchi ziwe zimekuja pamoja zimekubaliana hu mkataba pia utafanya sheria kama hizo ziwe zamuhimu yni uta, uta sheria kama hizo kwa sababu kama sheria tu iko peke yake ama kaomba tunasema wakati mwingine inaweza kuwa haa wamesitisha lakini bara lingine pia linaweza kuleta ahou ha ndo bara la ulaya ndo sanasana sana, sana, inaleta izotakataka kwa hivyo tunasema kando na hiyo sheria huu mkataba pia ni wamuhimu kwa sababu mkataba kama huu utakuwa kwa hivo sheria itawalazimu watekeleze hiyo hiyo sheria tunapozungumzia suala la plastic credit ama mapato ya plastiki katika uchafuzi wa taka za plastiki hii inaweza kuwa suluhu kwa kiasi gani kamwe haiwezi kuwa suluhu kabisa kwa sababu ukisema ya kuwa unaweza kununua uh, mapato ya plastiki basi unasema ni sawa watu wanaweza kuendelea kuchafua kwa hivyo si suluhu kabisa kwa huu uchafuzi wa mazingira kwa taka za plastiki uchakataji kwa muda mrefu umetajwa ume kama uh, njia ambayo haijaweza kuleta matokeo mazuri katika swala la uchafuzi wa plastiki labda tunapozungumzia uchakataji ni swala ambalo limezungumziwa kwa kiasi gani katika mkutano huu kwa mkutano huu kama alivyokuambia mbeleni so kuna yale nchi ambazo zinataka zina sana, sana kuangazia hiyo sehemu yani au angaletutaka tuta ona ni vipi ambavyo taka tunaweza kuzigeuza ama ku ziwe vitu vingine lakini sana sana pia kuna hii wanaita hii principle ya hiyai yani utumie plastiki tena uone vile ambavyo itaendelea kutumika yani isitupwe na uzuri wa mazungumzo haya kuna zile nchi ambazo hizo ziko kwa kipaumbele zile nimeziita imeziitah uh, sana sana hizo zinaangalia mambo ya uzalishaji wa plastiki utengenezaji wa plastiki kwa hivyo ni nchi tu kidogo ambazo zinataka sana sana huo uthakataji wa plastiki sayansi inasema asilimia tu tisa peke yake za plastiki ambazo ni taka ndo zinakuwa kwa hivyo hilo halitakuwa la suluhu hata tukileta hiyo tunaita i bado haitasaidia sana kama tutakuwa tunaendelea kutengeneza kwa hivyo tunasema hiyo haitatosha sio suluhu la kudumu kuelekeacop uh, 2 shi wito wenu kama pc ni upi uh, kuhusiana na swala hili la uchafuzi wa taka za plastiki sisi kama wanaharakati wa greenpeace tunasema kuona kwamba tunamalizana na huu mzozo wa uchafu, uchafuzi wa mazingira na taka za plastiki lazima tupunguze ule utengenezaji ama uzalishaji wa plastiki kwa asilimia kufikia mwaka wa elfubli matarajio yetu ni kuwa nchi zita mapamoja zikubaliane hata kama watakuwa wameeka yale ma, matakwa yao lakini tuweze kuendelea mbele ndio hata tukifika ule mkutano wa wanne ama tunaita kiambo nc4 iwe kuna ile draft ambao sasa tutazidi kuendelea zaidi elekea majadiliano ya awamu ya nne wanasayansi wameelezea uhusiano uliopo kati ya uzalishaji usioendelevu na matumizi ya plastiki na mabadiliko ya tabia ya nchi hivyo haja ya dunia kuharakisha uundaji wa mkataba huu wa kiashiria wa kimataifa kupambana na uchafuzi utokanao na taka za plastiki jina langu ltjai kwa heri