msikilizaji nikukaribishe katika makala mazingira leo dunia yako kesho mimi ni jupiter mayaka nikikuletea makala haya kutoka pwani ya kenya mboni lamu mikoko ndio mimea inayotawala kwenye kanda za pwani nyingi mikoko ina manufaa ya kutoa bidhaa za mfumo wa ikolojia kama vile kuni vifaa vya ujenzi dawa na chakula mbali na kuwa viwanja vya kitaalu vya uvuvi tengaji wa mashapo ulinzi wa pwani dhidi ya mawimbi ya dhoruba na tsunami na zaidi misitu ya mikoko kusaidia kufyonza hewa ya kaboni kutoka ngani licha umuhimu huu misitu hii ya kipekee ni miongoni mwa makazi yaliyo katika hatari duniani na karibu asilimia 40 ya maeneo ya mikoko nchini kenya kwa sasa yameharibiwa kutokana na uharibifu huu akina mama katika kijiji cha mtangawanda jimboni lamo wamejituika jukumu katika kurejesha na kupanda upya mifumo a ikolojia ya mikoko iliyoharibiwa kwa majina ni hawabakarisizi kutoka mtangawanda shughuli yangu ni ya kupanda mikoko pamoja na kokota mbegu kupanda na kufanya nasari pia tuna monitoring ambayo kwa kila siku ya ijumaa tunakuja tunaangalia ipi naharibika tunaitoa na tuna replei wengine tunaangalia pia kama imekuliwa na wadudu pia twaitoa tukiweka mingine hii inategemea mvua na maja ya bahari ndio ukimeza inastawi vizuri tangu kuanza kwa mradi huu mwaka 218 akina mama hawa ambao sasa ni watetezi wa mazingira kwa ushirikiano na mashirika mbalimbali mbali kama vile northern trust na the nature conservancy wamefanikiwa kupanda mikoko zaidi ya 146 katika ikari 11, 15 hapa katika kisiwa cha pate jimboni lamo nakutana na, na zulfa hassan anajulikana na wengi kama mama mikoko ni mwenyekiti wa kundi la wanawake kutoka mtangawanda wanaohifadhi mikoko baada ya kupelekwa safari ya kwenda madagaskar kuona wale wamama wakule wanafanya shughuli za wanajishughulisha na upanzi wa mikoko na sisi tukapata hiyo motisha tukaleta huku kwetu mambo na kupanda mikoko sisi tulianza na wamama kumi nanne sahii tuko wamama miam a hamsin na tunajua mbegu gani iko sawa kupanda wakati gani mkoko gani unapandwa kwenye mchanga gani kwa mara ya kwanza tulipoenda kupanda mikoko tuliaingia tu kwa msitu tukaokota mbegu hatujui gani ni mzuri gani yafaa mchanga gani tukaokota mbegu elfu kumi tulipokuja kufanya sorting tulipata mbegu miatano peke yake ndio zilikuwa zimefaa alicha kuwa wakereketo wa mikoko akina mama hawa hupitia kipindi kigomu wakati mwingine hata kutembea kwenye unyevu unaowafika kiunoni kadhalika dini lakini hili halijawavunja moyo kwa kuwa kuna taji linalowasubiri changamoto wa kwanza tuliopata sisi kama wamama mama wa kiislamu afaa akae nyumbani ashughulikie na watoto wake na bwanake buana, jamii ilianza kutuona ni watu wa aina nyingine tofauti wakaanza kutukejeli kwa nini tusikae majumbani kwetu tukashughulikia wazee na vijana pia changamoto ambao tulikuwa tumepata ni ile ambao hatuna ufahamu wa kupanda mikoko lakini kufikia sahii tuko expert. na sahii ile changamoto ambayo tunapata ni hii hali ya kukanyaga ya matope kukanyaga matope si kazi rahisi na kuna mahali nyingine ambao sisi yafaa twende tukazipande ni mahali mbali yafaa tupande boti na boti hiyo tunatangamana wanaume kwa wanawake pia changamoto ambayo tunaipata sahii kama hii sehemu yetu ambao tunafanya upanzi wa mikoko kuna ule mchanga ambao unatoka bara unaletwa kwa sababu ya mvua ukiletwa sasa ule mchanga ikija hapa mikoko yetu bado ni michanga inapata ile mchanga aina mwingine kwa hivyo ile hali ya mchanga inabadilika na hiyo mikoko pia inakufa je msikilizaji wewe unajua aina y mikoko kuna dsaini mbili ya kupanda mikoko kuna ile tunapanda mikoko direct planting ambayo tunachuna mbegu na tunaenda kupanda pia kuna ile ambao tunatengeneza nasari tukiangalia kama sahii ni msimu wa mvua mvua ya nyesha na tunataka kupanda lakini hakuna mbegu kwa hivyo tunatumia zile kutoka nasari na tukapanda na kufikia sahii tumepanda kwanzia 08 tumepanda takriban mikoko zaidi ya elfu mia moja na tuko na nasari ya elfu ishirini na tumepanda mikoko aina tatu ambao mmoja wako ni raisohoras mcronata huu ni mkoko wenyewe pia tuko na mkoko aina ya pili ya mkoko ambao tunapanda ni siriostagal ambao ni mkandaa pia tuko na sonarasia alba ni mlilana na tuko na brugeria jymonize ambao ni mwia kuna mkoko mwingine ambao sisi huku hatuna kwetu kwa sababu unahitaji maji ya, maji ya fresh lakini sisi tuko na changamoto ya maji huo ni mkoko ambao unaitwa msikundazi unapatikana kule area za tanariva baada ya kujua aina ya mikoko mikoko hii ni nyumbani kwa kaa shughulii ya wanawake hawa imekuwa pia kitege uchumi kwa baadhi ya wazee katika kijiji cha mtangawanda hii area hii yote ambayo sisi tumefanya upanzi iliharibiwa na watu wakutengeneza choka mpaka sisi tulivokuja tukapandah wale wavuwak wameona kaa wanapatikana kwa wini hata mara yingineasmamaoo nimeenda kwenye nasari asazeumepata kaa pale sasa hiyo pia imewapa wao motisha ya kuja kutui kwa kweli wakati tu wakinamama walipoanza shughuli hii ya kupanda mikoko walikuwa ni peke yao lakini n nilipoona tu wameanza upanda na mambo ya kuhifadhi mazingira nikaona kuna umuhimu sisi kama wanaume pausadia wanavuak maisha yaoanzimalizmasomoshughuli wa zao ni pia wanaenda kuvua samaki wanaenda kuvua lakini saa uuz wao nimara nyingi i ni wenye makoko hata aosamaki pia wanazaa kwenye manguru zamani kulikua kani wengi lakini bei ilikuwa ni ndogo sahii kani wachache lakini be iko juu shauri soko ziko kila mahala afisa wa uhifadhi kutoka shirika la northern Rangelands trust nrt muhamed muhamed anaeleza tishio kubwa la mikoko pwani ni ukataji miti haramu e, tunaamini kwamba mikoko pia kulingana na sayansi pia naona jamii ni kwamba inamvua na pia hii mikoko sisi ni jamii ambayo tunaishi karibu na bahari utapata so, ile mikoko ndo ina inaile na pia kuna wakati hua kuna na mawimbi makali sana kama hapa pate tayari kuna 1minasab na other onea utapata kuna nge zingine0 au wote wanasaidia katika ile shughuli ya atl kuna upande mwingine eh, jamii inategemea mikoko ma kutumia kama i amakuni zakupikia umweukwashikadao tumltea ambyo ssansana na ambazo zinaletwa huku zinaweza kufinya sana hii msitu na kusababisha mikoko mingine pia ife kwa sababu inashindwa kuvuta hewa na msikilizaji kuanzia alamisi novemba thelathi hadi disemba kumi na mbili viongozi wa nchi mbalimbali na wadau wanakongamana dubai kwa mkutano wa mazingira cop ishiinanane wakati umuhimu wa hatua kuchukuliwa dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa duniani kama tunavyojua mkoko una unaent kubwa ya kusafisha mazingira kwa sababu kitu ya kwanza hu mkoko eeg hata kikatokea kiangazi aina gani mkoko haukauki kwa hivyo hiyo ni ishara kubwa ya kuonyesha mkoko uko na pawa kubwa ya kutoa ile hewa kaa kulingana na mabadiliko tabia mchi kwa sababu kuna mambo mingi yanatokea kama kuna joto kali linakuja ama mvua kali na hii mabadiliko tabia mchi mtu wa kwanza ambayo itamdhuru ni mama na ndipo sisi kama jamii ya mtangawanda ama kama mama mtangawanda tumejitokeza kwa wingi ili kupanda mikoko pia kuna aplihen yaitwa jaza miti tunaijaza sisi hapo katika hili shamba letu na katika hiyo pia tunajaza miti ili kuapuka hizi athari za mabadiliko tabia nchi jukumu la kuhifadhi mazingira ni letu sote wasijenge mama mikoko wewe ukibomoa pia nimeanzisha skuli ya watoto wadogo pale skuli ya mtangawanda primary schol tuko na klasi ya watoto wadogo tunafanya mambo ya eh, uhifadhi hususan hii mambo na restoration kutoka kisiwa cha pate kaunti alamu mimi ni jiupita mayaka