msikilizaji mkutano wa mazingira wa kimataifa cop 28 unaendelea jijini dubai falme za kiarabu lengo lake likiwa ni kuangazia namna ya dunia kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi katika muktadha huu mifumo ikolojia ya bahari ni nguzo muhimu katika kuisaidia dunia kuwafikia lengo hili kutokana na sababu kuwa bahari inasaidia kufyunza asilimia 25 ya hewa ya kaboni huku pia ikikabiliana na asilimia 90 ya joto la ziada linalochangiwa na utoaji wa gesi chafu hata hivyo ongezeko la utoaji wa gesi hamijoto umeathiri pakubwa mifumo ikolojia ya bahari zetu katika makala yetu hivi leo ukiwa nami jupita mayaka tunatupia jicho namna jamii eneo la pwani ya kenya zinajihusisha na shughuli za urejesho wa mifumo ikolojia ya matumbawe mimi nilikuwa mmojawapo kuchukua hizo data tukapata kuna upungufu wa samaki samaki inaenda kushuka kila mara tukarudi kwa nrt ambayo ni shirika likua ikitusaidia tukajaribu kuelezea hiyo shida wakaona zile grafu zetu na data zetu ikabidi wazitumane kwa wanasayansi wakajua shida kubwa ambayo inasababishwa samaki kupungua ni orol zetu zimekufa nyumba za samaki wanasayansi wakasema zinaweza zinawezapandwa kama vile miti inavyopandwa hassan muhamed sani ni mmoja wa walinzi wa miamba ya matumbawe katika hifadhi ya pate jimboni lamo ambayo ni makazi kwa zaidi ya asilimia 25 ya vyumbe vya baharini wakatufundisha vile navyopandwa baada sita, nika ya miezi sita ni kanotis ile saizi ambayo tulipanda ya corol imekuwa na mabadiliko makubwa baada ya miezi sita tulipofanya monitoring orol imeongezeka bwana sani ulianza kama mvuvi muda tu baada ya kumaliza shule upili. Ni ya upili unajivunia nini kutokana na mafunzo ulioyapata kupitia mashirika mbalimbali mbali kuhusu urejesho wa kupitia zile mtig za mashirika kama vile nrttnc na mashirika mengine nikaanza kuona mimi ni mvuvi lakini sije, sijui kutunza rasilimali yangu sa hii tumeona manufaa makubwa ya coral restoration ambapo samaki kulikuwa ni kidogo lakini kwa yale maeneo ambayo tumepanda corol samaki wameongezeka na mbali na kuongezeka kuna zile species ambayo zilikuwa zimepotea sa hii kwa maeneo yetu ale ambao tumepanda corol naona saa hii zinaonekana mpaka sa hii naitwa scientist naye mkurugenzi wa northern norhern ralandtust nrt pwani ya kenya hassan yusuf hassan anasema swala la sayansi ni msingi katika kufanikisha hili we have tried to start up an coral reef, tumejaribu kuanzisha mradi wa kurejesha miamba rao ya rao matumbawe na tumerejesha karibu hekari 5 ya maeneo ambayo yalikuwa yameharibiwa na kufikia sasa tumefanikiwa kupiga hatua kwa asilimia 60 mara kwa mara walinzi hawa hufuatilia miundo ambayo tumetengeza sisi kile ambacho tunafanya ni kujaribu kupunguza uvuvi katika fukwe za bahari lakini wakati huo huo pia tunapunguza shughuli za uvuvi haramu jamii za hapa zimetenga eneo hili hakuna uvuvi unaoendelea na huwa wanafungua baada ya miezi mitatu au minnebwan watu wengi hufikiri matumbawe au misitu ya mvua ya bahari hujimeesha yenyewe sani sasa nyinyi mnapanda vipi matumbawe na unaenda una hmand ka nakka kadogo hivi alafu, sasa unachukua hii ya ttu kndka haraktk le mal mo takupand alafu nao baadaya siku kadhaa sasa kale kapisi ambayo umeweka ndo kinatoa branch zake tofauti hii ni kazi ya kushinda majini na katika kipindi hiki wanambezi hawa wanajitwika jukumu la kusafisha matumbawe mara kwa mara kwa kutumia mswakipindi tumbawe linapopata uchafuzi mara nyingi huwa linakosa kupumua na wakati linapokosa kupumua tumbawe ndo maana utalipata limekufa maana sisi tunatumia mswaki kusafisha matumbawe kwa sababu ile vumbi ambayo inatanda juu yake isifundike ikakosa kupumua na pindi tumbawe linapokufa samaki pia wanakosekana kwa sababu samaki ni kama mfano wa binadamu sisi wanadamu huwa hatuhitaji kukaa kwenye majumba magofu na samaki naye pia akiona tumbawe limekaa chafu limekufa ni kama nyumba gofu kwake anatoroka anaenda kutafuta j- nyumba ingine ambayo ni safi firdaus yab athman ni mwanamke pekee katika hifadhi ya pate anaeleza kuwa tangu kwanza kwa uhifadhi wa bahari eneo la pate uharibifu umepungua lakini ilipokuja conservancy yaani uhifadhi na msimamo wake saa hii uharibifu ni waalia chini kupita kiasi sah yaani wanavua kiuoga si kama zamani wakiona conservancy iko karibu ama bota conservancy, ama ya wanajaribu sawakionakaribu zamani aribifu likuwa ni mingi mikoko ilikuwa yani, msamaki wadogo walikuwa na sisi kwa chao cha samaki pia wakivulua olelalelac ila nyumba hizi za samaki zinakabiliwa na vitisho vingi kama vile magonjwa wanyama wanaowinda wanyama wengine na dhoroba lakini vitisho vingine ni kutokana na shughuli za kibinadamu ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa mazingira mchanga uvuvi usioendelevu na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanaongeza joto la bahari na kusababisha tindikali ya bahari sisi binadamu tunategemea mazingira na wakati tunapochafua bahari ule uchafu ambao tumechafua sisi unaenda kwa matumbawe kwa ras na viumbe hai ambao viko ndani ya bahari kama vile plastics na mafuta mafuta sisi sana tunasaidia kwa upande wa awareness kwa vijiji tukiambia wafanye usafi kwa wingi kwa, kwa fuo zao alafu pia sasa sisi wenyewe kama rangers tunasafisha fukwe zetu na koro zile ambayo zimechafuliwa pia tunajaribu kusafisha sani vitisho vingi hivi vinaweza kuyapa mawazo matumbawe na kusababisha upaukaji wa matumbawe na uwezekano wa kifo nini kinachosababisha hili sababu kubwa ya matumbawe kublich huwa ni yasababishwa na n wakati ikichange inaweza kuwa uwezekano kwa jua limeshuka sana linakuwa kali na pindi jua likikuwa kali ule mwangaza wa jua ukizidi kwa matumbawe inasababisha tumbawe libch na ikibch tayari ni ugonjwa kwa matumbawe unakosa kupumua vizuri mwani mwani kwa sababu ile bnaja za mwanimwani unabidi unajaa kwa orol ambapo ni chakula chake lakini aitakikana isizidi kwa sababu ikizidi kiwango zinakosa kupumua orol na pindi zikikosa kupumua ndo mahali sasa orol zinakufa ni jukumu la kila mtu kuwa mwana mazingira kwa sababu matumbawe sio tu nyumba ya samaki bali pia yana mchango katika ufyunzaji wa hewa hewak ka katika anga zetu watu wengi watie akilini kuhusu mazingira yetu ni faida yetu mazingira yakiwa machafu na sssisi wenyewe pia hatutakuwa na afya mzuri na pia ile jamii yetu ambayo inakuja mbeleni pia hawatokuwa na maisha bora kwa sababu hizi korol ambao tunazipanda mbali na kusaidia kiupande wa samaki pia kuna kitu inaitwa hewa ka tunategemea hiyo hewa ikuwe ikwe ili sisi tuweze kupumua vizuri na kupata hewa mzuri ambao kwamba hatutakuwa na magonjwa ya ovyo ovyo ni nadra changamoto kukosa katika jambo fulani lakini sani pia anatoa himizo kwa mafunzo zaidi katika harakati hizi za kuhifadhi nyumba za samaki kitu ambao nimeona changamoto ambao kidogo sisi tunazipata ni upande wa kufanya monitoring ya ile orol na kusafisha zile orol ni mahali inabidi utumie pumzi kuzamia na koro linataka utaratibu katika kusafisha na pia katika ukolekti ile data yake kwa upande wetu sisi tunazamia bila as tunatumia pumzi yetu na wakati unapotumia ile pumzi ni kitu ambayo utabidi uenda ufanya harakaraka pumzi yako ikianza kuisha urudi haraka sasa ukienda haraka haraka na kurudi haraka ile data hutaipata ile kiumakinifu ki na katika kusafisha pia unaweza vunja zile nsa ndogondogo zile kitu muhimu sana ninge, ningeomba tls tupate mafunzo ya kutumia gasi tukuwe madaiva kamili na pia lengine ningeomba vijana wenzangu pia wahamasishwe na wafunzwe ili at least pia tuongezeke tukuwe wengi na kazi ifanyike kwa wingi msikilizaji kwa mjibu wa ripoti ya taasisi ya world resources Institute, asilimia 75 miamba ya matumbayo duniani iko hatarini wa wakati robo yao tayari imeharibiwa kupita kiasi ripoti hiyo ikiongeza kuwa iwapo tutachukulia mambo kama kawaida asilimia 90 ya miamba ya matumbawe itakuwa hatarini kufikia mwaka 230 ripoti hiyo ikiongeza kuwa iwapo tutachukulia mambo kuwa ya kawaida asilimia 90 ya miamba ya matumbawe itakuwa hatarini kufikia mwaka230 na, na karibu yote kufikia mwaka 250 na umekuwa nami jupit mayaka kwa leo waher