Oh, oh, oh, oh, fadhili wa hali ya hewa ni miongoni mwa ajenda zinazojadiliwa katika mkutano wa kop 28 ambapo kwa kipindi kirefu mataifa yanayoendelea yamekuwa yakituhumu mataifa tajiri kwa kukosa kutoa fedha wanazoahidi kusaidia mataifa maskini kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi suluhu za asili ni hatua za kulinda mifumo asilia ya ikolojia ambayo inawafaidi watu na kuchangia katika kukabiliana na mabadiliko haya na kulinda bayo anwai msikilizaji karibu kwenye kipindi mazingira leo dunia yako kesho ukiwa nami jupiter mayaka kuzungumzia suluhu za asili katika mabadiliko ya tabia nchi kwa njia ya simu unaoungana naye fredrick kihara mkurugenzi wa hazina ya maji afrika katika shirika la the nature thete tnc nchini kenya bwana kihara karibu wewe umekuwa kwenye uhifadhi wa mazingira kwa zaidi ya miaka 2 tunapozungumzia suluhu za kiasili katika muktadha wa mabadiliko ya tabia nchi tunazungumzia nini haswa? sana sanapt kuna mabo kadhawa kadhaaa watu wetu wanaumia kama mvua samani tukwa na najua msimu unakuja namna hii utafika namna hii siku hizi unakuta mvua ni migi lakini naonyesha kwa muda mdogo ina inaisha mkulima atajimduja nana shakula yake bado iko kwa shaba unakuta pia katika miji unakuta watu wamelala asubuhi mnaamka kila mahali kumeroa maji marazi tena amna mahali ya kuishi unakuta pia kule kwenye kashm chemichemi pale kwenye mito, mito yetu huanza kule mvua ikiisha nayo mito ina- inajijimia inakua midogo sana iku mfano na delta pale kuna mtu unaitwa kubago inatoka katika nchi ya botswana inalega mpaka agora kule The vegetation ile iko katika wetlands. inashika ule udogo unakuta mito inaendelea ikiwa safi ukikuta kama kuna mji ule mji unapata maji ambayo iko nafuu kidogo hawezi utumia hera nyingi katika madawa na chemicals tukija hapa kenya unakuta ni vile vile kuna mto tana inampa mji wa nairobi 95%. sasa kule lazima tuende tushirikiane na shirika ya kurida misitu tushirikiana na wakulima wakulima waweze kufanya ile tunaita so conservation tena wakati kuonyesha wavune yale maji wakati wakia gazi wanayatumia yale maji walivuna kwa estimate tu tunaona kama wakati kama huu afrika inahitaji kama bilioni mia mbili kwa kila mwaka sasa katika ngazi ya kitaifa serikali za afrika zina mchango gani kusaidia upatikanaji wa ufadhili unaohitajika katika nchi ya uchelicheli yn yani he kule the nature conservancy tulichikana na serikali ya C-shales, na walikuwa na kiwago kubwa sana cha sa deni waliweza kuchukua hiyo deni wakafanya na wale wadhamini wao wakafanya kitu adaptation hiyo pesa yenye waliofanya savings inasaidia kwa saa hii miles ya bahari yao uisha kwa kwamba imehifadhiwa nafikiria ni wakati muhimu sasa tujue kwamba kila nchi wajikaze wapanue waongeze ile national waogeze ileambao wanaweza peana umezungumzia kuhusu nchi kujihusisha katika suluhu za asili katika mipango ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ni kwa kiwango gani suluhu hizi zimekuwa na ufanisi mfano kwa Waterford, moja mbayo tulioanza nayo hapa katika afrika inaitwa pale walienda wakakuta frikainaitwaaidwakauth wanashida hata chakula jabo moja ambao waliamua kufanya ni kupanda miti ya matuda milioni moja kwenda juu sasa ukiangalia saisababu yale matuda yanavunwa unakuta kwa mwaka like $60 inatoka kwa yale matuda ikiwa su alafu unakuta katika hiyo miti waliopanda waliopandab wanaovuna kwa hewa ni zaidi ya milioni moja kwa mwaka lakini walienda mbele wakaona haa waka wakulima wamekua wengi tutawafundisha namna gani wakaweka wakulima elfu mia moja arobaini na mbili katika system wanaofundishwa kwa sms kwabwanakihara wewe ulihusika katika kongamano la afrika kuhusu hali ya hewa jijini nairobi mwaka huu kadhalika pia mkutano wa cop 27 uliofanyika kule misri unatarajia nini kutoka na mkutano wa mwaka huu wa cop 28kitu moja ni ya kwamba kuna kuzalisha kwa nguvu za umeme kupitia kwa fuels. by tunataka kuwa net zero kitu ya pili ni tunawezaje tukaweka lien kwa our communities wale ambao wanaumia kwa climate change how can we an tutoe hera za kusaidia wao kwa adaptation kitu ya tatu ni tusomeshane ukweli hii kazi inahitaji hela watu wakishadao wametuzungumza wakirudi nyumbani wamefanya kazi sasa dinadanat na, na kuona wewe ulisema utapunguza kiwango yako ya umefikisha wapi mkurugenzi mkuu mtendaji wa shirika la umoja wa mataifa kuhusu mazingiranandesn anaungana na bwana kihara kuhusu ufadhili akisema ni takribani dola bilioni iamohelathitatu pekee ambazo zinaelekezwa katika mradi wa suluhu za asili na uwekezaji lazima uongezeke mara tatu ifikapo mwaka 230 ili kukidhi malengo ya hali ya hewa na mazingira ni mshukuru bwana fredikihara mkurugenzi wa hazina ya maji afrika katika shirika la the nature conservancy tnc nchini kenya kwa mchango wake wakati huu pia mkutano wao unaendelea huku dubai kwenye nchi za falme za kiarabu moja ya maswala yanayojadiliwa ni namna mataifa yanatakiwa kuharakisha mchakato wa kuachana na matumizi ya mafuta ya kisukuku na kugeukia matumizi ya nishati jadidifu nchini kenya katika eneo lililoko takriban kilomita 1 kutoka jiji la nairobi kuna hifadhi ya kitaifa ya inayowavutia watalii wengi kila mwaka kutokana na mandhari yake lakini pia mvuke kuelekea ngani kutoka kwenye mitambo ya nishati ya joto ardhi ya olkaria ripoti ya mwandishi wa rfi kifaransa albanka inasoma studioni na menslet ijai katika chumba hiki chenye mtambo wa nishati nambari ta kuna injini zinazozunguka kwa kasi unapoingia ndani ya chumba chenyewe maeneo yaliyo pembezoni kuna mitambo inayozalisha umeme kutoka kwa joto la ardhini sara gishonge ni mhandisi katika kituo hiki cha kuzalisha umeme so hapa ni njini za maji ambazo zinazunguka kutokana na mvuke wa maji na umeunganishwa na jenereta ambayo inazalisha umeme inazunguka kwa kasi sana tofauti na nishati ya jua na upepo nishati ya joto ardhi haitegemei hali ya hewa mvuke huu wa maji ukishaigeuza injini unakuwa umeshapoteza nguvu yake na hivyo unarejea kwenye kondenza ambayo inageuza mvuke kuwa maji kimiminika hiki kinajazwa tena kwenye ardhi maji haya ambayo yamejazwa tena yanapashwa moto na kutoka tena kama mvuke mchakato huu ndio unaifanya nishati ya joto ardhi kuwa jadidifu kituo cha kwanza kinachozalisha nishati ya joto ardhi huko olkaria kilianzishwa mwaka elumjkendamj tangu wakati huo kampuni ya kenjen imefanikiwa kujenga vituo vingine vitano olkaria inapatikana katika bonde la ufa ana mwangi ni mtaalamu wa maswala ya jiofizikia katika shirika la kenjen You can come with an egg unaweza kuja na yai na uipike kwenye mvuke huu ni moto sana mvuke huu so ni kiashirio cha kwanza kwamba kwenye eneo lenye so, joto ardhi like mwana mwanajiofizikia kama mimi huje hapa kufanya utafiti ili kujua ni wapi tunatakiwa kuchimba visima ili kupata so mvuke katika eneo hili kumechimbwa visima takriban mia 3 kati ya mita el12 na elutat kwenda chini visima hivi vinatumika kutoa mvuke nishati ya joto ardhi inachangia asilimia 43 ya umeme nchini kenya swala ambalo utawala wa nairobi unajivunia 2050, sisi kama Kenjen, tunataka Kenjen kufikia mwaka 230 tuzalishe migawati elt tuna uwezo mkubwa hata wa kuzalisha megawati, megawati. elu1 ya umeme see, tayari are tuna rasilimali Have. lakini ili kujenga nishati ya joto ardhi lazima kuwepo ufadhili wa kutosha ambayo ana anasema huwa ni changamoto ni mradi ambao unahitaji mtaji mkubwa kwa mfano kuchimba kisima kimoja ina garimu dola milioni st na wakati mwingine unaweza kuchimba lakini hupati kitu kwa sababu tunachimba ili kuangalia iwapo kuna joto ardhi vifaa vinavyotumika pia ni gali mara nyingi memosema kuwa biashara hii inahitaji moyo lakini unaanza kupata faida baada ya mwaka wa au mitambo miwili ya ziada inatengenezwa na ambayo itapewa majina ya olcaria 6 na olcaria 7 baada ya kukamilika wanatarajia kuzalisha karibu megawati 250 kwa kila moja ripoti hiyo ni ya mwandishi wa rfi kifaransa al bankiwa imesomwa hapa na minslet ijai msikilizaji nikukumbushe kuwa mazingira ni chanzo cha kufuzu na hakuna usalama wa hali ya hewa bila usalama wa maji umekuwa nami jopita mayaka kwa heri