8 umekamilika wiki iliyopita baadhi ya wadau wakiridhika na yale yaliyoafikiwa lakini matarajio ya wengine hayakufikiwa haswa katika kuchochea hatua kubwa dhidi ya hali ya hewa haraka iwezekanavyo jambo la kwanza kabisa ambalo limekuwa likizungumziwa kwa mara ya kwanza ni hitaji la mataifa kuondokana na matumizi ya mafuta kisukuku utakuambuka kuwa ajenda kuu ya copu 28 ilikuwa ni kufanya tathmini ya kina mahali ambapo dunia imefikia katika mapambano dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa na nini zaidi kinahitajika kufanywa ili kufikia malengo ya hali ya hewa kuuiana na mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi wa paris karibu kwenye makala mazingira leo dunia yako kesho ukiwa namijukpitamayaka tuangazie jinsi mkutano huu ulivyokuwa na kwa njia ya simu unaungana naye mwenyekiti wa shirika la vijana la youth Survivor organization yso linalojihusisha pia na mazingira hamfre mrema kutoka nchini tanzania na nahamfre mrema na wewe uliuhudhuria mkutano wa cop 28 kwa mtazamo wako je ulifikia au ulitimiza matarajio yako namulitimiza ma- matarajio yangu kwa zaidi ya asilimia themanini na moja ya baadhi ya matokeo ya mkutano huu ni kuanza polepole kuondokana na matumizi ya mafuta ya kisukuku lakini baadhi ya mataifa yalikasirishwa na kuwa mkutano yes. huu haukusema moja kwa moja kuachana na matumizi ya mafuta ya kisukuku kwa nini ilikuwa muhimu kwa mkutano huu kuja na mkataba huu yako mataifa mengi ambayo hayakuridhishwa lakini pamoja na yote nafikiri ni hatua kubwa iliyochukuliwa kwa sababu hatuwezi tukaacha kutumia moja kwa moja ukijaribu hata kuangalia kwa nchi yetu tanzania umeme tuna ta kwenye nishati ambayo sio jadidifu nikimaanisha gesi na zaidi ya asilimia stini ya umeme wetu tunautoa kwenye vyanzo vya gesi nishati yetu sasa ukisema kesho tuamke asubuhi tuachane moja kwa moja na nishati hii hatutapata maendeleo lakini kikubwa kinachotakiwa kuwepo na kuonekana hasa katika nchi zinazoendelea zikiwemo zile za afrika kusini mwa jangwa la sahara na maeneo mengine ni kupunguza matumizi ya haya mafuta kisukuku wakati huo huo tukianza kutumia nishati jadidifu ama nishati mbadala hatuwezi tukaacha moja kwa moja kwa sababu kuu mbili cha kwanza hatuna miundo mbinu ya kutosha kutusaidia kuweza kujitegemea kwa asilimia mia moja kwenye nishati jadidifu cha pili ni kwa sababu mfumo wa kifedha wa dunia bado una shida na katika vitu vilivyonifurahisha nchi ambayo imehosti mkutano huu wao wameonyesha wa mfano wamesema watapunguza emission kwa zaidi ya asilimia hamsini tanzania sisi tumesema kwenye national Vitamin contribution zetu kwamba tutapunguza emission kwa asilimia thelathini hadi thelathini na tano kwa hiyo sisi tunachotaka kuona kwanza ni yale mataifa yaliyoingia kwenye kwenye aya mafuta kisukuku yakiwa ya kwanza kutoka kabla ya kuweka mzigo mkubwa kwa afrika ambao ukiuhalisia emission tunaofanya ni chini ya asilimia nne umezungumzia ukasema kwamba hili si jambo ambalo linaweza kufanyika leo au kesho je unafikiri hili linaweza kuafikiwa ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini ikizingatiwa kuwa nchi nyingi duniani zinategemea nishati ya kisukuku karibu kwa asilimia themanini na mbili mpaka kufika elfu mbili na hamsini tunatakiwa tu tumeachana na nishati kisukuku moja kwa moja lakini kwa elfu mbili na, na thelathini hali ilivyo afrika na nchi zinazoendelea bado kiuhalisia nchi zinachangia asilimia sabii na tano ya emission duniani afrika tunachangia asilimia tano sasa kwa nini tuweke mzigo mkubwa kwa nchi zinazoendelea ambao hata msshe tunaotoa ni kidogo kwanini isianze kwenye zile nchi kubwa mwishoni tukakubaliana tusiweke double standard tuweke down by 2030, na first out tusiweketuweke pia umezungumzia kuhusiana na mambo ya nishati mbadala mkutano huu wa waop ishiiana unatoa wito kwa nchi kuchangia katika kuongezeka mara tatu ya hii nishati mbadala ili kusaidia katika yeah. kuzuia uwezo ama uzalishaji wa kaboni kati ya sasa na mwaka elfubii yeah. thathi basi mikakati ipi inapaswa kuwekwa na nchi mbalimbali mfumo wa kifedha wa dunia unapaswa kubadilika tunaweza tukawa tuna mijadala mingi kwamba tue kwenye nishati mbadala lakini je uwekezaji kwenye nishati mbadala ukoje kwa nchi zetu hapa afrika ni mwekezaji gani akienda benki akaomba mkopo wa kuja na, na mtambo wa kuzalisha nishati kwa jua atapewa ni benki gani itakuwa tayari kutoa ruzuku na msaada wa kifedha kwa watu walioko kwenye nishati jadibivu kiukweli hakuna kwa sababu gani kwa sababu mfumo wa kifedha wa dunia nzima bado umeelekeza pesa nyingi matrilioni ya dola kwenye hizi nishati ambazo hatuzihitaji kwa hiyo cha kwanza tutoke kule kwenye fossil fuel tuwekeze tufanye revitalization ya financial system ili iamie kwenye energy kwa sababu hata hatairena wenyewe wanasema million jobs can be accelerated from energy transition hili investment kwenye innovation cha tatu investment in development na cha nne tunatakiwa tutoe ya kutosha na cha tano ni community bwana mrema kilichofurahisha mataifa maskini na yale yanayoendelea mm. ni kubuniwa kwa hazina au mfuko wa hasara na uharibifu mgao huu mm. utakuaje ili kuziwezesha nchi kujikwamua kutokana na majanga yanayosababishwa na hali ya hewa wa kweli nilipo na nilipokwambia kwamba nimeridhishwa na matokeo ya mkutano huu mojawapo ni hilo lakini sasa hivi naona matarajio ni makubwa kwa sababu e, tayari huu mfuko umeshaanza kufanya kazi japokuwa angalizo langu ni moja benki ya dunia imepewa dhamana ya kusimamia huu mfuko tusitegemee makubwa kwa sababu benki ya dunia pamoja na shirika la fedha duniani wamekuwa wakisaidia nchi zinazoendelea lakini effectiveness haijawa kubwa kwa sababu ya yabukra lakini pia na mekanismu nzima ya utoaji wa rasilimali fedha sisi tulitamani kwamba huu mfuko uwe kwenye dedicated mechanism tofauti na hii ambayo inatumika World bank ndio maana mwanzoni development bank walijitolea huu lakini nao nawunops you know, pamoja na unbrr na wenyewe wakajitolea lakini tumekuja kushangaa kwamba all this will be channeled through world bank sasa lazima kama nchi tukae tujifikirie tunaweza tukawa tunazo fedha lakini zisitufaidishe kwa sababu ziko chini ya, ya masharti ambayo sio rafiki kwetu kwao sasa huu ndo muda we need to influence bwana mrema tuendeleze hilo suala ambalo ume kuhusiana na ufadhili basi nini mm. tathmini yako kuhusu namna mataifa tajiri yamekuwa yakitimiza ahadi zao za fedha za kupambana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi kwa chi zinazoendeea wakati wa cop15 iliyofanyika kule copenhagen denmark mwaka elfu mbili na 9isa ndio ilikuja hichi kitu goal ambao haya mataifa yalisema kila mwaka yatakuwa yanatoa dola bilioni mia kusaidia nchi zinazoendelea mpaka ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini kila mwaka watamobilize wata dola bilioni mia moja lakini haikutokea mwaka jana wakasema tutasogeza tuta muda mpaka elfu mbili na ishirin na tano lakini kuna ujanja wanaochezesha kwa sababu hili jambo sasa ni kama sasa hivi haliongelei tena sasahivi unaongelewa huu mfuko wa hasara na uharibifu damage lakini ukiangalia financing ya dola bilioni mia ni nyingi kuliko hichi kilichotolewa kwenye kwenye loss and damage lakini kiuhalisia bado kwa sababu hatujawa na universal definition ya climate finance kwa hiyo unaweza shangaa china akatoa msaada kidogo wa kujenga barabara afrika akasema ni sehemu ya climate finance hatu hamwezi kukataa maana ametoa msaada na hichi ndio kitu ambacho tunatakiwa kukisimamia ni kushukuru sana bwana mrema kwa mchango wako asamsikilizaji pia tupate maoni kuhusu mkutano wa cop 28 na hii hapa kauli yake philip kuvawoge huu ni mkurugenzi wa mpango wa mazingira wa shirika la kimataifa la maslahi ya wanyama akiwa nchini zimbabwe for us, as and other um, sisi kama shirika la i na wadau wengine wenye malengo sawa tumefurishwa na hatua zilizopigwa katika the mkutano wa wacop28 hasa kujadili swala la baywanwai na mbinu za kiasili kama suluhu muhimu katika mgogoro wa hali ya hewa kuanzishwa kwa hazina ya hasara na uharibifu nafikiri huo ni ushindi mkubwa kwa wanaharakati wa mgogoro wa mabadiliko ya tabia nchi na huhifadhi kwa sababu hii inamaanisha jamii zilizoathirika na hathari za mabadiliko haya zinaweza jimudu mjadala kuhusu mafuta kisukuku mimi na wewe tunajua gharama ya teknolojia hii mpya haipatikani kwa urahisi lakini tuko kwenye mwenendo sawa are not kwa kauli hiyo yake y philip kuvawoga mkurugenzi wa mpango wa mazingira wa shirika la kimataifa la maslahi ya wanyama akiwa zimbabwe na tianokta kwenye makala haya kwa leo shukran za dhati kwa amfre mrema kutoka shirika la youth yso linalojihusisha pia na mazingira kutoka nchini tanzania msikilizaji njia pekee ikiwa tutaboresha mazingira ni kuhusisha kila mtu mimi ni jupitamayaka