Oh, oh, oh, oh, mskilizaji kuanzia tarehe ishirinatatu hadi ishirinati aprili mwaka huu kutandaliwa majadiliano ya awamu ya nne juu ya mkataba wa kisheria wa kimataifa kuhusu uchafuzi wa taka za plastiki kwa lengo la kuhakikisha dunia ina sauti moja kuhusu namna ya kukabiliana na taka za plastiki na wakati mchakato huo ukiendelea kuelekea kuundwa kwa mkataba huo jamii kwa ujumla imehimizwa kuwa mstari wa mbele katika kusaidia kuleta suluhu ya tatizo la taka hizi ambazo zinatishia mazingira na afya ya binadamu katika makala ya leo yaliyoandaliwa kwa sehemu kubwa na mwenzangu florence kiuva tutakuwa tukiangazia juhudi za jamii katika jiji la arusha nchini tanzania na kile wanachokifanya kupiga jeki harakati za kukabiliana na taka hizi za plastiki tuanze maakala haya kwa kufahamu kuhusu shirika la green venture linaloendeleza shughuli zake jijini yarusha nchini tanzania naitwa godin msha mnafanya kazi green venture tanzania limited ambayo ni kampuni linaojihusisha na kubadilisha uchafu unaotokana na plastiki kwenda kutengeneza vifaa vya kujengea vifaa vya kujengea tukimaanisha ambao zinakuwa tunaziita ambazo zinakuwa ni kama mbao lakini zinakuwa zimetengenezwa asilimia miamoj na plastiki na initiative, hii ilitokana moja kwa moja na, na msukumu aliokupo nao edgar tarimo ambaye ndio mwanzilishi wa kampuni ambaye alivyokua na miaka 1mina sab kumi na sita alishinda tuzo ya kijana mdogo ambaye anasaidia kutunza mazingira kwenye kushinda tuzo hiyo ndo alipokuwa naye hiyo maono ya kwamba nataka kusaidia kutunza mazingira kwa kutumia hizo uchafu unaotokana na plastiki ambao ni mwingi sana katika jamii kutengeneza vifaa vya kujengea hivyo hapa tunachokifanya moja kwa moja na kinavyosaidia jamii tunasaidia jamii kwa sababu moja tunaokota uchafu tunasaidia kwa hiyo kupunguza kiasi cha plastiki kilichopo kwenye mazingira alafu pia mtu mwingine ikitokea ameokota plastiki afu amekuja anatuuzia tunanunua alafu pia tunatengeneza vifaa vya kujengea kama hizo mbao na samani pia hizo tunatengeneza na tunaziuza kwa hiyo hiyo yote ni inavyofanya kwa jamii inayotuzunguka pengine nisikie kutoka kwako manake mradi huu ulianzishwa kwa ajili ya utunzaji mazingira kufikia sasa mnaweza sema kwamba mradi huu wa green venture umesaidia jamii ya arusha kwa kiasi gani um umesaidia kwa sababu tukiangalia kwa mwezi tunatumia plastiki zaidi ya tani moja na nusu sasa ukiangalia kama ingekuwa green venture haipo ni kwamba kungekuwa kuna zaidi ya tani moja na nusu kila mwezi ya plastiki ambayo inakuwa uchafu itakuwa inaharibu mazingira yanayotuzunguka lakini kwa kuwepo na green venture sio tu sasa tunatoa hiyo tani moja na nusu ya plastiki katika mazingira ila pia watu ambao pia wanasaidia kutoa hiyo plastiki tunakuwa tunawapa pesa ambazo wao wanaenda kuzitumia kwenye maisha yao ya binafsi na inakuwa inawasaidia moja kwa moja pengine umwelezie msikilizaji wetu uh, kilo moja ya plastiki mnanunua kwa shiringape kilo moja ya plastiki tunanunua kwa shilingi kuanzia mia tis kuendelea inatokana na rangi sasa kwa sababu plastiki nyeusi ni ndio bei rahisi inaweza kuwa ni shilingi shiing i lakini plastiki za rangi sasa ukienda ukakuta kwa mfano kule ambapo wao wanakuwa wamezichambua wanazis kabisa wanaweka za hapa nyekundwa hapa kutokana na matumizi yenu sasa kwa o zinaenda hivyo hivo zkibadilika aki pi bei yake pia, u... yani pia sio bei ambayo tayari imepangwa mtu anaweza tu akakwambia ah, leo sin nataka hivyo kwa hiyo hiyo pia ni katia vitu ambavo u tunavipitia nimeona kwamba kuna baadhi ya viti mnakalia na mnasema kwamba mmetengeneza kupitia hiyo plastiki uh, baadhi ya vifaa vingine ama vitu vingine ambavyo mnatengeneza na pengine mnaona watu wamevipenda na vinawaletea faida kwenu ni kama vipi tunaita samani samani za ndani tumetengeneza hamani nyingi makochi ukizunguka hapo nyuma kuna madawati zaidi ya hamsini ambayo madawati yatatolewa kama misaada kwenye shule ambazo zipo mazingira magumu na zile ziizopo huko nje ya mji huko tumetengeneza vi- Fahim, yani unaweza ukasema samani za ndani aina tofaut, tofauti tumezitengeneza haya makochi ambao mi nawee tumekalia hapa tunaofanya tunafanyan yametokana na plastiki tu yan sio kwamba ni plastiki m labda ikachanganywa na pumba au na nini hapana hii ni plastiki asilimia a kwa mfano sasa kama kiti kimoja ama kochi inawezachukua kama kiasi gani cha plastiki mbao moja ya plastiki ambayo sisi tunatengeneza ya nne mara mbili ya mita mbili inaitwa by 2, 2 meters hiyo mbao awa inatumia plastiki kilo sb na ilo 8n mpaka kilo ti kutokana na ainaya plastiki hiyo ili kutengeneza dawati kwa mfano madawati naokwambia huko nje ili kutengeneza dawati moja utatumia plastiki mbao n mpaka tano hiyo kutumia mbao tano ni sawa na kilo nn mara kilo ambtakuan ya plastiki Don, pengine ulielezee kuna aina ngapi ya plastiki na zinapotoka kule kwenye site zikifika hapa ni nini ambacho mnafanya kwanza um, aina za plastiki ni nyingi ila sisi hapa tunatumia pp na pe ila kuna nyingine pc sijui nini na nini ila hizo zingine kutokana na muda wake wa kukauka na muda wake wa ziki hi mashine nimekwambia h mashine na yayusha sasa kuna ambazo zinawahi kukauka kuna kwa hiyo kutokana na hii mashine yetu hapa kwa sasa hivi tunazotumia moja kwa moja ni p na pp sasa plastiki zikitoka kutoka kama ulivyosema zikija hapa zinafanyiwa cha kwanza zinaseparetiwa unatoa za nyeupe zinakaa meupe za nyeusi zinakaa nyeusi unazitenga kutokana na rangi alafu ndo zinaingizwa kwenye hii mashine ambayo hii mashine ni ya kuzikatakata kwa sababu inakuja mashine plastiki ikiwa kubwa kwa ina kwahio inakatwa inapunguzwa ukubwa ili kuwa kwenye kama unonolo nachokifanya anavozingiza pale mashine kwenye mashine zinatakuwa ziwe na umbo au ziwe na udogo ambao utatoshea kuingia kwenye hyo mashine ili ziyayushwe kwa hiyo katwakatwa zinawekwa kwenye hilo dude zinawekwa pale kwenye mashine mashine inaziyayusha hapo nikikufungulia hapo utaona kuna hita kadhaa sio moja zipo hita nyingi hapo hizo hita zinayayusha hiyo plastiki alafu zinaiweka kwenye ile ambayo nilikwambia umbo lake ambalo tutakuwa tunweka kama sasa hivi tunavongea umbo lililopo ni la duara zinaitwa poles si sidio hizo tunazozitoa hivi ni poles kwa hiyo inawekwa kwenye hilo umbo lake ikijaa kwenye hilo umbo lake inafunguliwa hilo umbo linaenda linawekwa pale nje kwenye maji linapoa tunatoa inakuwa ni tayari plastiki iliyokamilika na haina sisi hatuongezi kitu kingine hatuongezi rangi labda hatuongezi hatuongezi kemik hatuongezi chochote tunachukua tu plastiki tunaiayusha tunatengeneza mbao ambazo zinatumika kujengea na kwa matumizi mengine kwa ukawaida pengine mkishatengeneza hilo umbo inachukua muda gani kwa hiyo plastiki kukauka huu mpangilio wote wa kuanzia kuiweka plastiki kwenye mashine mpaka kuitoa hiyo tuseme tunatumia dakika thelathi kwa kwamba umoja kezaji hawahapa ni baadhi ya mafundi wanaotumia mbao kutoka kwa taka za plastiki kutengeneza makochi kwa majina naitwa innocent msuya and by profession ni fundi tengeneza makochi e, kabla tulikuwa tunatumia mbao za kawaida kutoka kwenye miti lakini toka karibuni tulivyoanza kufanya kazi na green venture wametuletea mbao za plastiki na ukiangalia mazingira yetu plastiki ni za kutosha uchafu umezagaa plastiki kwa hiyo kama mafundi tunaweza kuwashauri kwamba wakitumia hizi mbao za plastiki tasaidia tena mazingira yataeshimiwa yata yataboreka na tutakuja kuona mafanikio yake kwa majina anaitwa baraka osm uh, ni mkazi wa ngarinaro uh, mini fundi apen mbao za plastiki uh, nimeona zina ubora sana kuliko ambao kwa sababu hata um, ukaji wake ni mkubwa zili pia zinatuza mazingira mtaani pia um, ufanyajikazi ufanya wake ni sawasawa na ambao ko haina ugumu wowote pengine tu tukimalizia ni ni nini maono yenu ya baadaye maono ni kuhakikisha kwamba tunaacha hii dunia vizuri zaidi kuliko tulivyoikuta kutunza mazingira ni kitu ambacho tunatakua wote kwa ujumla wetu tufanye kwa sababu ni sisi binadamu ndo tunachafua na kuharibu mazingira kwa hiyo ni msukumo wetu kuhakikisha kwamba tunaacha mazingira vizuri zaidi na tunajaribu kutumia vile ambavyo vinaonekana kama ni uchafu jaribu kutengeneza na kuingiza kitu kipya ambacho kitaweza kutumika na jamii hapo ndio anatia kikomo makala yetu hivi leo shukran kwa mwenzangu florence kuva ambaye kwa sehemu kubwa aliandaa makala haya