ん msikilizaji ripoti ya pengo la uzalishaji wa gesi chafu mwak223 ilionyesha kuwa kuna hatua ambazo zimepigwa tangu mkataba wa paris ulipotiwa sahihi mwaka e2k5 ripoti hiyo aidha ilisema kuwa makadirio ya uzalishaji wa gesi ukaa kufikia mwaka 23 ni sharti yapungue kwa asilimia 2 ili kufikia malengo ya mkataba wa paris ya nyeuzi joto mbili na kwa asilimia42 ili kufikia nyeuzi joto mo na mskilizaji tunapozungumzia hewaukaa sekta ya usafiri ni miongoni mwa yanayochangia pakubwa utoaji wa hewa chafu hata hivyo nchi katika ukanda wa afrika mashariki kama vile kenya tanzania na rwanda zimeanza kupiga hatua kuelekea matumizi ya mifumo ya usafiri ya kielektroniki katika makala yetu hivi leo florens kiuva amezungumza na kampuni moja jijini arusha tanzania inayouza pikipiki za kielektroniki msikilizaji wa rfi kiswahili tupo jijini arusha hili leo na nimewatembelea wauzaji wa pikipiki piki zinazotumia umeme ningependa tujue pengine tofauti ya pikipiki piki hizi na zile pikipiki piki za kawaida na utumiaji wake kwanza kabisa tumsikilize mmoja wa wauzaji wa pikipiki hizi karibu asante sana naitwa mr johnson jaka ni mmoja wa waanzilishi wa kampuni yetu inaitwa africa ambayo tulianza kama miaka mitatu hivi imeshapita mpaka hivi na lengo letu kama la kuanzisha biashara hii kidogo ilikuwa ni ku- kuadresi mambo mawili kimsingi ilikuwa ni Uh, kwenye upande wa kupunguza gharama za usafirishaji lakini pia kutatua tatizo la changamoto ambao na chang- especially kwenye mazingira ambao zinatokana na matumizi ya kwa hiyo tulianzisha kampuni tukiweza uh, motorbikes kwa ajili ya watu ambao wanatumia kusafirisha mizigo especially kwenye maeneo ya mijini na lengo kubwa ikiwa ni kwamba kutokana na teknolojia ambayo inatumika kutengeneza electric motorbikes kwenya uendeshaji wa inakuwa ni gharama inakuwa niko chini zaidi lakini pia au hakuna moshi hakuna kelele lakini pia maintenance pia niiko chini sana wakikompeana uh, gharama zake ziko chini sana wakikompea na so lengo kubwa ilikuwa ni kuweza ku kwamba hii teknolojia ni bora ku fanye kazi ukikompia na pikipiki piki zinazotumia petrol uh, umetaja lengo lenu la pili kwamba ni kutunza mazingira pengine kufikia sasa mnaona kama pikipiki hizi piki za umeme zimewasaidia kufikia lengo lenu uh, kwa kiasi kikubwa sana kwa sababu kwa kila kilomita moja ambayo tuna inasafilishwa kwa kutumia electric ni kilomita ambayo kwa upande mwingine ingesafilishwa kwa kutumia petrol motorbike. na ukienda kwa kimahesabu zaidi kwa kila kilomita moja kwa kila lita moja ya petroli unaotumia ni unazalisha karibia kilo 2i p3 hivi za, za crbondioxide inamaana kwa kila lita moja ambayo inakuwa saved ukitumia electric ukitumiaeetic inamaana ume kilo 2 p3 ambayo zingeenda kwenye mazingira mpaka hivi tumeenda zaidi ya kilomita kwa data zetu tulizonazo tumeweza kwenda zaidi ya kilomita lakimoja hapo unaweza ukapata idadi pia ya yab ambayo ingeweza kuenda kwenye mazingira ambayo haijaweza kuingia kwa sababu tumetumia electric eb pengine umwelezi msikilizaji wetu wa rfi kiswahili hapa uh, jijini arusha watu wameupokeaje mfumo huu ama aina hizi za pikipiki mapokeo alikuwa mazuri sana Tume, kwa sababu sisi wenyewe pia tulivyoanza hatukuwa na uhakika sana kama itakuwa kweli teknolojia itafanya kazi kama vile tulivyokuwa tunategemea lakini tukjku matokeo akja kuonesha kwamba ni ni bei rahisi sana ukifananisha na, na petroli kwa tukisema kwa kilomita moj kwa hii pikipiki ya umeme inatugalimu shilingi kumi na tano ambayo ukifananisha na mafuta kwa kilomita mo na kugalimu karibia shilingi he koo ni almost 6 cha kutumia uh, nani electric motorbike kuna tulivyoweza kudemonstreti hivo kwa watu pia mwanmko ukawa mkubwa sana na watu wengi wana tamani ambayo sasa ikaja kuwa pia ni changamoto kwetu kwa sababu hatukuwa na uwezo wa kuweza kumiti hiyo demand lakini ndo ikatupelekea pia wenyewe kuumiza vicha zaidi na kuweza kudelo uh, pdt ambazo tunaeza tuk ikakava matumizi makubwa zaidi lakini na pia kuwafikia watu wengi zaidi uh, baadhi ya nchi za afrika kama vile rwanda na hapa tanzania naona wamejaribu sana kuleta pikipiki piki hizi za umeme pengine unatamani nchi zingine zingeweza kuchukua mfumo huu ama hii teknoloji mpya na pengine wajiandae kwa changamoto kama zipi uh, ni teknolojia ambayo ni yani tukisema huwa si, tunapenda kutumia msemo mmoja kwamba ni njia bora zaidi kwahyo tunatamani nchi zote zingeweza ku ambayo ikitokea kwamba nchi nyingi zikaweza kutumia mifumo ya electric mobility pia itasaidia kupunguza gharama ya kurt kwa sababu sisi wenyewe sasa hivi changamoto yetu kubwa ni kwamba kampuni yetu ndio kampuni pekee ambayo inart hizi viweko ambazo tunazitumia k ikija pia kwene swala la spare parts, mfano inabidi sisi wenyewe ndo tuweze pekee yetu ikija pia kwenye inamaana sisi wenyetu ndo ambaye inabidi tuli pia mifumo ya kufanya swapping lakini ikitokea kama rets ina wapo wengi na watu wengi wameweza kuadopt ina maana mifumo kama i wapo ya kua inaweza ikawa shared na watu tofaut, tofauti tofauti pia gharama tu yenyew aveko itashuka chini kwa sababu soko ni kubwa sana watu wengi wanatumia kwao gharama pia itashuka k unaona changamoto nyingi zilizopo zinaweza zikatatuliwa kwa watu wengi kupt mfumo huu mimi kwa majina naitwa eric abel ni mmoja kati ya watu wanaofanya kwa nini mkaita kampuni kampunieno kampuni tuliita green food kwa sababu lengo la kampuni lilikuwa ni ku... kuwa tunasafirisha mizigo kwa kutumia pikipiki za umeme na tukafikiria okay pikipiki za umeme zina sevu mazingira kwa hiyo ni namna moja ya kutoka sehemu moja hadi sehemu nyingine lakini bila kuchafua mazingira wala uchafuzi wowote kwa hiyo maana tukaita green food. kwamba ni mguu wa kijani kwa sababu sisi tunapita tukiendelea kuboresha mazingira ukikompea na pikipiki zinazotumia petroli hii pikipiki naweza nikasema ni pikipiki nzuri sana ukilinganisha na pikipiki ya kawaida ya mafuta kwa sababu kwanza haina kelele iko wazi kwamba pikipiki za kawaida zinakuwa zina kelele nyingi sana huko barabarani lakini hii hapa ipo kimya kabisa kwa sababu inatumia tu na k ni na mota hiyo alafu pili haichafui hewa ukilinganisha na pikipiki ya kawaida pikipiki ya kawaida inatoa moshi hii haina moshi kwa sababu inatumia tu kwa hiyo pia ina mazingira Aa, kitu kingine ambacho naweza nikasema ni gharama za uendeshaji za hii pikipiki ukilinganisha hii pikipiki na pikipiki ya kawaida ya mafuta hii pikipiki inatumia tuseme umeme wa shilingi mi5 kutembea kilomita 40 lakini kwa pikipiki ya kawaida hayo ni mafuta kama lita moja hivi au zaidi ambayo inaweza ikafika hadi elfu 4 au hata elfu a kwa hiyo yeah ni pikipiki nzuri ukilinganisha na pikipiki ya kawaida naitwa ali mohamed ni electric bike pikipiki ya umeme iliama kwenye pikipiki ya mafuta baada ya kukutana na kitu kizuri kama iki, natumia natumiai mbili tukutembea nenda umbali mrefu nafanya kazi zangu vizuri na inapawa safi na spidi yake ni limit na ni nzuri pia kwa uhai wangu mimi uh, kwenye upande wa matumizi umeshatuelezea kwamba hapo awali ulitumia pikipiki ya mafuta na kwa sasa unatumia pikipiki ya umeme inapofikia chaji libatri unafikiria ni be rahisi kuliko kunua mafuta ya kuchaji hmm. ni rahisi ni rahisi sana unachaji vipi ya inatumia masaa matatu mpaka manne yangu inakuwa ina nacha na huo na umbali unanitosha ni kilomita ni nyingi sana kwa kufanya matumizi yangu ila nikiweka mafuta lita moja ambayo sehivi ni eftatu garama ni tofauti hii natumia 2 l natembea aezakaenda mpaka kikatiti na kurudi ila siwezi kuweka mafuta eftatu nikaenda umbali huo lazima ntaeka zaidi Kwe tayari nimepunguza gharama za matumizi pesa hapo io anatamatisha makala leo shukran kwa mwenzangu florence kiuva kwa kuandaa ripoti ya leo jina langu minzletuijai kwa kwaheri