Oh, oh, oh, oh, msikilizaji nchini kenya wakulima wameanza kukumbatia ukulima wa wadudu na hasa nzi aina ya black Soldier fly kama njia mbadala ya chakula cha mifugo wao kulingana na wanasayansi nzi hawa wana protini ya kiwango cha juu na hivyo kutoa nafasi bora kwa wakulima kuboresha vyakula vya mifugo wao leo msikilizaji nimemtembelea ni george muturi mkulima eneo la lari katika kaunti ya kiambuu karibu kilomita 50 kutoka jijini nairobi Pua, <todakana> pia anafanyia kazi huku tumekuweka george anafanya ukulima wa wadudu na leo hii tutakuwa tunafahamu kuhusu ukulima wa nzi aina yablsflykwa so, majina anaitwa georg mturi kutoka uh, upande wa rarinambuunt na hapa tunafanya Uh, ukulima wa wadudu na pia tunafanya ukulima wa uh, insects aina ya na hawa wanatumika kama chakura uh, at stage. At the right stage kutumika kama chakura ya kuku chakura ya ngurue chakura ya samaki sana sana na Uh, hawa wadudu nini kilikufatia motisha kuanzisha ukuzaji wa hawa nziwa wakati nilianza mambo ya kwanza juu nilianza kisha nikaanza uh, black nilikuwa na target kupata chakula ya mifugo tuweze kufeed kuku lakini nikapata kwamba hawazaani uh, sana so siwezi pea kuku kila wakati ndiposa nikaendelea na research nikapata ya kwamba kuna black fries, kuna uh, vitu zingine tunaweza kuuza kua jia rahisi tuweze kufid mifugo wetu na tupate chakura yao a uh, mifugo wetu sot kupata arhomsazini saidi sana nikapata ya kwamba naweza tumia uh, anawezatumia na ili niweze kufd kuku angu msikilizaji ukulima wa nzi hawa unafanyika katika hatua tofauti kama anavyoeleza george hawa wadudu wako na stages kama vyenye tumesema ni aina ya nzioapa tuko na stages stages development stages za hawa wadudu aina ha yaba fr na huyu winzi sana, sana anapatikana ina warm areas kuna joto nyingi na ndio maana tumeweka hii hiiso hi inatusaidia kuwe na joto waweze ku waweze kuh na waweze kugr so wakiwa stage kisha watakuwa tena wa grow wafikie hatas hi hiya brak tunaita prepyupe so at this stage itachukua tu muda mfupi that is a week uh, sana sana one week to 1e days watatan wakue pyupa na kisha wakiwa pyupe that is a adoman stage hiyo ndio wakati sasa wanaingia kwa keji. na wakiingia kwa keji, kutoka hapo wanakua nzi sasa aidha geori anaeleza mambo ya kuzingatiwa wakati inzi hawa wameingizwa ndani ya kizimba au i kwa lugha ya kimombo kwa kimombokwa sana sana tunasema kuna mambo tatu huwa tunaangalia sana sana so kwa i lazima tuwe na pyupa ama tuwe na inzi kisha hawa inzi wanahitaji vitu viwili ndiyo kwanza ni maji juu inzi wenyewe hawakuri wanataka tu maji kisha tunawekea uh, pahali watataga mayai is, tunatengeneza mbao tunazi uh, na mbao zetu ziko hapa so hizi mbao ndizo tunatumia kuwekea inzi wetu na ili waweze kutaga mayai na tunatoa mayai kutoka hapa so wakipata mbao na kisha wapate maji hawa inzi watakua Uh, watataga mayai hapa lakini ili waweze kutaga mayai hapa lazima tuwavutie kuna kitu attractant. So attractant tu waste. Waste ya matunda tuya ya chakura mamboga kitu tu inatoka harufu na hiyo tunakuja tunaekeea mbao yetu hapo juu hio so, tukiweka mbao yetu on top ya waste, inzi wenyewe wanajua ya kwamba hawafai kutaga mayai bahali Wet, so, watakuja watafute nni karibu na hiyo lakini iko naa na ni lazima iwe na hiyo ni lazima iwes me kutokana na so, tukiwastia hivo wetu tu wataga mayai tukuja tuwezekumayai kutoka pale na tuleta mayai yetu hapa for na ikimaliza siku nn hadi siku saba maya zetu zitakua tayari i hach na sasa kutoka hapo tutaweza sasa kufd hawa wadudu for another two weeks ndio sasa tu tupee mifugo wetu tupee kuku wa manguruya masamaki su so hiyo saiko ina, inaenda hivyo lakini ili nzi hawa waweze kutumika kama chakula cha mifugo george anasema ni lazima wawe katika hatua ya mabuu au lavs ile stage tuna sana ni the stage wakiwa white hiyo ndio ile stage tunatumia ili watumike kama chakula ya mifugo lakini for continuity ni lazima tuwe na nzi kila wakati so tuna make sure ya kwamba hawa wadudu wakihch wakifikia stage hatutoi wote tunapea kuku tunabakisha htua tunasema 0en ent wanabaki wanakuwa nzi 90 wanaendelea na kuwa chakura ya mifugo so hiyo ndio saiku yenye tunatumia yahawa na katika mchakato wote wa kuakuza nzi hawa uchafu au mabaki ya vyakula yanatumika kama chakula chao matirio zenye tunatumia sanasana sana ni fruit waste ukiangalia utaona kuna maganda kiasi ya fruit waste, ya vacado mandizi na pia tunatafuta waste ya nini ya hoteli ya chakura ya hoteli maugali mamichere na hiyo ndio unaona inabaki na inakuwa finnakua fhwaataaoaahzo ndizo vitu zenye anasana hua tuna awa wadudu wetu wa mafunzo ulipata wapi kuhusiana na kuza hawani wa Black so mafunzo sana niri, niri of research kwa internet lakini ilinibidi nibidi nitafuta pahali nitapata hawa wadudu wa kuanzia na nikatembea kule kasarani ure isipe kenye wanafanya ya wadudu ana vitu zingine na nikapata pia sasa walikuwa washaanza kufuga hawa wadudu na nikapata mbegu kutoka pale na nikaweza kuendeleza kutoka pale yeah tofauti na labda mm-hmm. hawanzi changamoto yao kuwakuza nini so, tunasema wanatumia sana west wenye tuna, tunapata kwa urahisi bode so hii aina ya uh, fries yalazima tuwatafutie chakura kama iyowes ya hoteli ya, ya waste, of which wakati mwingine kwa tuki penye tuko rocketed, na kuendea waste kama nigehunguri ama ni unapata ya kwamba ya kuproduce a adudu wakati mwingine inaenda juu kulingana na venye waste inapatikana so kama hakuna waste kwa soko pia unapata huwezi kuwa productive so hiyo ni uwezi kuwao hyo nichangamoto mojaa kuona ni jia ipi tunaweza tumia iwe rahisi kwetu kwa kumaliza makala yetu hivi leo daktari signet kelemu ni mwanasayansi ambaye amejihusisha kwa muda mrefu na utafiti kuhusu wadudu asilimia kubwa ya vyakula vya wanyama vinatengenezwa kutoka kwa nzi hawa aina ya black y so ambao black wanatumika kuongeza protini nzi hawa wanakuwa kwenye west, taka za kibaiolojia kama vile taka za jikoni kilimo hata uchafu wa wanyama kwa hivyo nzi hawa wanakula uchafu huo fika hatua ya mabuu wanavunwa kisha kukaushwa na kupewa wanyama mabaki ya uchafu uliotumika kuwakuza nsi hawa pia yanaweza kutumika kama mbolea kwa ajili ya kilimo kwa hivyo ni kile tunaita uchumi wa tena ambapo unasafisha mazingira kwa kukusanya uchafu kisha unatengeneza chakula cha wanyama chenye proteni ya kiwango cha juu na pia unatengeneza mbolea kwa ajili ya uzalishaji wa chakula kwa hivyo hii ni teknolojia nzuri na watu wengi wanaikumbatia nchini kenya rwanda uganda na nchi zingine na kufikia hapo ndio natia kikoma makala yetu hivi leo shukran kwa george muturi mkulima kutoka eneo la lari kaunti ya kiambu nchini kenya jina langu menzletijai kwa kwaheri