uchafuzi wa hali ya hewa nchini kenya umeendelea kuongeza hali ya wasiwasi vyanzo vikuu vikiwa ni viwanda na sekta ya uchukuzi au usafiri haswa pikipiki kulingana na ripoti ya mwaka jana shirika la mazingira la umoja w mataifa sekta ya usafiri jijini nairobi pekee inachangia takribani asilimia 60 ya uchafuzi wa hewa msikilizaji wiki chache nyuma tulikuletea makala kuhusu pikipiki piki hizi za umeme na kupitia ukurasa wetu wa facebook tukawa na maswali na maoni mengi kutoka kwa baadhi ya wa wasikilizaji kuhusu pikipiki piki hizi za umeme kwa hivyo leo ukiwa nami jupita mayaka nikikuletea makala mazingira leo dunia yako kesho nimemwalika studioni raymond kitunga kutoka kampuni nyingine inayotengeneza pikipiki hizi na atajaribu kujibu baadhi ya maswali yenu kabisa ni mruhuso ajitambulishi na kampuni anaofanyia kazi karibu asante sana kwa majina naitwa raymond kitunga natoka kampuni inaitwa spiro kenya na mimi ni msimamizi mkuu wa mauzo hapa kenya na kwa zaidi kidogo labda tuelezea kuhusiana na teknolojia ambayo inatumika kwa sababu ni uvumbuzi mpya ambao umefanyika kulingana na vile kwamba pikipiki ambazo tumezizoea sisi ni zile zinazotumia mafuta hii teknolojia kwanza ni mwamko mpya ambao umepata shinikizo kwa sababu ya ayale ambayo tunaishi uchafuzi wa mazingira unachangiwa pakubwa sana na pikipiki piki, ambazo zinaendeshwa dunia nzima sasa baadhi ya watu walikaa chini na wakafikiria kutengeneza njia mbadala ya kuokoa mazingira na ndio wakaweza kuja na teknolojia hii ya kutumia betri bet tumia teknolojia sawa na kama vile bettri zako za laptop laptopama simu, ama simu mm-hmm. kwa sababu iko hiyo teknoloji ni lethaminbatteries mm-hmm ni teknolojia nzuri kwa sababu hata kile chombo ambacho sasa ni hizi pikipiki piki. zina tofauti kubwa sana na pikipiki piki ya mafuta naam no. labda kwa kidogo tu ama mm. kwa dakika moja uelezee huu tofauti ambao unauzungumzia ni upi kwanza hazina kelele kwa sababu haina n ina ile bet peke yake mota mm-hmm. ambayo inasukuma yale magurudumu na inaweza kwanza kuwa haina kelele mm-hmm. so kwanza tumetal uh, ile ambao wazungu wanaita noise pollution. naam nambe t kutokana na kwamba haina zile fumes nje yale ya mazingira ambayo ile hewa ambao tunavuta tuna itakuaka safi kwa sababu mm-hmm. hakuna exhaust fumes hizi nyingine kwa sababu ya ile enjin huwa mm-hmm. ina inaenda ikicheza cheza lakini kwa sababu ya hii nyingine ni ya battery. it is betr hata kwa kiafya kwa sababu kwa muda mrefu watu wamekuwa wamekuwa na matatizo ya ya ya migongo mm-hmm. kwa sababu ya ile kila saa hii nyingine ya petroli inaenda lakini katika kuangalia kwenye ukurasa wa facebook kuna badhi ya maswali ambayo nimeyachagua kutoka kutoka kwa wasikilizaji wetu kama bonani anasema anasema hazina nguvu kabisa ya kupanda mlima amewahi kuitumia kule maoni yake akiwa sawa eman pia yuko guma. je haya ni kweli imeyacagua tia vipi kama kamp- kutengeneza pikipiki za umeme kwanza ni swali zuri na ningeomba niwe na ule uwazi kwa sababu hizi pikipiki za stima ama betri zipo tofauti tofauti kuna zile zenye nguvu zaidi kuna zile zenye nguvu wastani kwa hiyo kwanza siwezijua alitumia pikipiki ya aina gani pale goma jambo la pili hizi pikipiki zina nguvu na kule mahali ambapo zimetoka kwa wale watu ambao wameziona zipo pikipiki zenye za nguvu zaidi kushinda hata pikipiki za petroli ya kawaida ambazo zinatumia umeme ambazo zinatumia umeme skiliza mwingine hapa daniel anasema haifai kwa biashara atiasikudanganye mtu imajini betri naisha kila baada ya kutimbilia kilomita h hadi 9 sawa na lita mbili ya petroli alafu ukae saa saba uchaji ndio uanza safari na haina nafasi mbili ya betri si kweli sasa nitakuelezea kwa mfano kama yetu ya spiro kwanza pikipiki yetu inatembea na betri mbili mm-hmm. so hizi betri mbili si hati zote unazitumia kwa wakati mmoja unatumia betri moja alafu unaweza kutumia hii nyingine nitataka nifananishe na pikipiki ya petroli haimaanishi pikipiki ya petroli huwa unamaliza petroli yote kuna kitu inaitwa dead volume wakati ambapo mtu anaendesha pikipiki yake akiona ile geji yake ya mafuta iko karibu kuisha ye huingia kwenye petrol station. station na akaongeza mafuta sawa na pikipiki ya stima nikirudi kwa spiro kwa nini tuliweka betri mbili tuliweka betri mbili kwa sababu ya kitu kimoja ili kuhamasisha kwa sababu ni teknolojia mpya lazima tutajifunza polepole mtu kuelewa jinsi ya kutumia kile chombo kwamba ndio nipo nazo mbili na hii moja itakapoisha haimaanishi sitafika kule kwengine kwa kuongeza ile nguvu hii moja naweza itoa nikaweka kwenye ile ambayo tayari asilimia mama nitakapofika kwa kile kituo cha kubadilisha betri nitaweza kubadilisha ile ambayo imeisha ili niwe tayari niko na nyingine nasikia amesema kuhusu uch hii kuchj ndio watu wengi kidogo hapo tunahitaji kuhamasishana naam no. sisi kama spiro tumetaka kuwapatia wateja wetu ile kitu tunaita uh, customer delight kwa nini tumeondoa ule wasiwasi wa wao kukaa muda mrefu kusubiri betri kujaa ndio maana tumetengeneza vituo vyetu ili yule mwendeshaji ile pikipiki kitu ambacho anahitaji ni yeye kupeleka tu pikipiki piki yake hadi pale kwenye kituo na inachukua chini ya sekunde st yeye kubadilisha ile pikipiki piki na ye, aweze kuendelea na shughuli yake ya kawaida nikisalia katika hilo swala la betri betripadi onzere huyua hajagani kuwa na pikipiki piki ya umeme alafu unatumia ya diesel kuchaji hiyo pikipiki sisi hatutumii kwa sababu vile tumetengeneza misingi yetu kama kampuni na. ni kwamba jinsi tunavyochaj zile beti tunatumia umeme wa kawaida kwamba ni kampuni inayojali mazingira tuna research tunafanya na tunataka kutumia kutumiasola katika zile zetu asante okay, pia anasema lazima tu uchajie kwa charging shop ama anauliza kwamba je inawezekana mtu kuchajia e kwake ziko sampuli mbili kuna makampuni ambao watakupatia ile tunaita adapta ama chaja huenda mm-hmm. uka mwenyewe nyumbani na zipo kampuni ambazo tunavyo hivi vituo sasa kama sisi spiro tunatumia u mfumo ambao nimekuelezea inachukua muda mrefu kidogo utakapokuwa unaichaj nyumbani kisisi yule mteja wetu tunataka azidi kuendelea kupata pesa kwa sababu atakapokuwa yuko nje akifanya shughuli zake za kawaida akibeba abiria akibeba mizigo atapata pesa zaidi lakini ikiwa kila saa anakimbia nyumbani ama kusimamisha shughuli zake Sidhani kama atakuwa anapata pesa zaidi na mwingine hapa zadimwingine apanasema ni ruheta bei zake zikoje na gharama za uendeshaji vikoje bana kitunga mwishoni mwa mwaka uliopita tulishuhudia baadhi wamiliki wa za umeme kule mjini mombasa mm-hmm. wakitishia kuzirejesha kutokana mm-hmm. na bei bei ya kubadilisha mm-hmm. kulishughulikia kwa njia gani swali zuri sana kwanza kabisa ile ambayo tulianza uzieesaui auianz na. ya... Kuswap, ama kubadilisha zile betri. Mm-hmm. ilikuwa ni b ya kujitambulisha sokoni tuliwaeleza wale wanabiashara wetu mm-hmm. ama wale wateja wetu kwa nini tuliweza kubadilisha yale mapato yetu kutokana na hayo ule mfumo ambao tulikuwa tunatumia mm-hmm. wa kulipa betr mbili hizi tunatumia mfumo ambao tunauita soc mm-hmm. state of kwamba utakuwa unalipa kulingana na ile percentage umetumia peke yake haswa bara la afrika kwenye nchi za nje kidogo wao wako mbele uh, jambo la pili ni kwamba changamoto ni kutokana na ile miundo msingi kwa sababu utapata afrika kuna sehemu nyingine ambazo barabara ni nzuri kuna sehemu nyingine barabara si nzuri bwana kitunga uji wa pikipiki za umimi ni katika harakati za kuendana na maazimio yale ya kuondokana kabisa na matumizi ya mafuta kisuku kwa ama fuel kufikia mwaka elub ni kwa kiongo kipi nyi mefanika kupunguza utoaji wa kwa sasa zaidi ya tani milioni kumi na mbili uh, kijumla tunajaribu pale mahali ambapo kuna kile kidonda sugu tukishatibu hapo huku uh, kuingine kutakoko sawa na ndio maana tuna mipango kabambe kufungua hata kwenye uh, miji zaidi ili isiwe ni mji mmoja ama miji miwili peke yake ambayo unaweza kupata hzipzasti nikushukuru bwaa kituna kwaujwako natumai msikilizaji baadhi ya maswali yako yamejibiwa na nikukumbushe kwamba kwa mjibu wa shirika linalofuatilia hatua za hali ya hewa Tracker, inasema kwamba kufikia mwak mauzo ya magari ya umeme ulimwenguni yanapaswa kuongezeka kutoka asilimia 75 hadi 95 ili kuendana na malengo ya hali ya hewa ya kimataifa ambayo yanapunguza kiwango cha joto duniani hadi nyuzi 15 na kuzuia athari nyingi za mabadiliko ya hali ya hewa umekuwa nami jupite mayaka kwenye makala mazingira leo dunia yako kesho kwa niaba ya menlet ijai kwa heri