msikilizaji mwishoni mwa juma liopita tanzania ilimpoteza mwanasiasa mkongwe na waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo edward lowasa aliyefariki akipokea matibabu lowasa alihudumu kama waziri mkuu wa tanzania kati ya mwaka w 25 na 28 katika serikali ya rais jakaya kikwete lakini akalazimika kujiuzulu kutokana na kashfa maarufu ya richmond anakumbukwa kama kiongozi wa kupigiwa mfano kutokana na kuwa na msimamo katika makala ya wimbi la siasa juma hili tutakuwa tunajadili safari ya mwenda zake na mchango wake katika siasa za nchini tanzania na ukanda na kwenye laini ya simu naungana na lugete musa lugete na abdala kanju wote ni wachambuzi wa siasa za kimataifa wakiwa nchini tanzania ni wakaribishe kwenye makala wimbila siasa jumaa hili asante ah, naante sana nam labda nipate mtazamo wenu tu mmoja baada ya mwingine uh, kuhusu lowasa alikuwa mwanasiasa wa aina gani nianze nawe eh, bwana lugete bwanalugeta uh, ngoyai lowasa alikuwa ni mwanasiasa mwenye sifa nne kwanza alikuwa ni mwanasiasa ambaye alikuwa ni mkweli alikuwa ni mtu ambaye hawezi kupindisha maneno maneno ya pili ni mwanasiasa ambaye aliuchukia umasikini kwa kupitia elimu aliohamasisha wamasai kujenga nyumba akaongeza idadi ya shule za kata lakini la mwisho edward roasa alikuwa ni mwanasiasa aliyonyesha ustahimilivu wa kisiasa itakumbuka kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano aligombea mweshimiwa roasa katika matokeo ya uchaguzi watu wa ukawa walikuwa anamwambia roasa tumeibiwa kula tunaomba kauli yako ili tuingie barabarani tuandamane kupinga matokeo loasa alikuwa ni mzalendo alikubali matokeo kwa hiari nchi ikaendelea kuwa na amani nam bwana kanju kwa upande wako sijui unamkumbuka uh, kama nasiasa ah kwa upande wangu namkumbuka bwana edward ngoi loasa ambaye ni hayati huyu kama mwanasiasa ambaye alikuwa kwanza na uvumilivu wa hali ya juu bwana loasa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tano wakati wa uchaguzi alitia nia ya kugombea urahisi na baada ya kutia nia ya kugombea uraisi mwalimu nyerere alisema kwamba kwa wakati wake yeye ikiwepo pia na raisi mstaafu kikwete ilikuwa ni bado kwa hiyo alikuwa ni mwanasiasa mwenye subri lakini pia mstahamilivu alikuwa pia ni, ni mtu mwenye ushawishi mkubwa sana ni salie nawe bwana kanju labda ni kwa kiwango gani ushawishi wake ulichangia ukuaji wa demokrasia nchini tanzania hawishi wa uh, hayati edward ngoei loasa uliweza kuchangia kwa kiasi kikubwa sana e, maendeleo ya demokrasia kwa sababu e, ndugu yangu lugeti alizungumza namna ambavyo elfu mbili na kumi na tano edward ngoei loasa e, aliwaambia wafuasi wake kwamba hapana msiingie barabarani kuandamana tutahakisha kwamba tunakitoa chama cha mapinduzi katika kura kwa maana hiyo ilikuwa ni katika uchaguzi unaofuata maana japo baadaye alikuja kuhamia rudi sisiemu mwakaelfubilinakumi na tisa baada ya tukio lile ambalo lilifanyau tuliona kwamba alipokea tuzo ya mobeli ya, ya amani kwa hiyo ilikuwa ni uh, ilikuwa ni kishawishi kikubwa sana kwa wanasiasa wengine ambao wanachepukia lakini pia ambao walikuwa bado wapo katika uga wa kisiasa kuweza kuamini ya kwamba unaweza pia kupata haki yako hata bila kuingia barabarani na bwana lugete moja ya jambo linalotajwa sana kwa loasa ni uamuzi wake wa kuachia ngazi ama kujiuzulu mwaka wa elfu mbili na nane baada ya kukumbwa na kashfa ya richmond hatua hii ni kwa kiasi gani ilimjenga na kuleta dhana ya uajibikaji kwanza ilimpa heshima kubwa tanzania na kimataifa kwa jumla ukiangalia lile sakata la richmn na upotevu wa zaidi ya bilioni sitini na moja za kitanzania kita hali ilikuwa mbaya sana ya umeme kwa hiyo ikaletwa ile kampuni ambayo ilikuwa haina uwezo wa kuzalisha umeme kwa hiyo katika hali kama ile waziri mkuu aliamua kujiuzuru na kuna baadhi ya watu ambao wanasema ukweli kwamba mweshimiwa edwad ruasa aliamua kujiuzuru sakata lile ili kumlinda rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania wakati huo dok jakaya mlisho kiote huo ndo ukweli ambao unazungumzwa kwa hiyo aliamua kujitoa kafara ili kumlinda mweshimiwa rais lakini mara baada ya kujiuzuru edwad ruasa alipotea kwenye vyombo vya habari hakuwa mtu wa maneno aliendelea ku, kuipa heshima nchi yake chama chake cha mapinduzi na alipunguza maneno na vuguvugu ingawa wapinzani walimsema kwanzia asubuhi mchana na jioni loasa alifanya ukomavu wa kisiasa kukilinda chama chake kuilinda serikali yake na kuilinda taifa la jamhuri ya muungano wa tanzania naam bwana kanju mwenda zake loasa aliwajibika lakini tangu wakati huo tumeshuhudia baadhi ya wanasiasa wakituhumiwa au kutajwa kwenye kashfa mbalimbali lakini imekuwa vigumu kwao kuwajibika unadhani ni kwa nini uh, kwanza ni kutokana na nature au asili ya uh, wanasiasa wengi wa kiafrika hii kitu ni nadra sana katika viongozi katikaviongzi wakiafrika kwa sababu anaweza uh, kusema kwamba viongozi wengi wa kiafrika wana ulafu yule wa madaraka Wahiyo, kwa hiyo kwa kadri ambavyo wanapata tu nafasi wanahakikisha kwamba nafasi hii wanaifanyia ipasavyo wasiweze kutoka au kama wakitoka iwe katika wakati mwingine ambayo imekuwa ni lazima zaidi lakini katika namna ya kujiuzulu katika hiari yao huwa imekuwa ni kitu kigumu sana wimbi la siasa kila jumatano saa bl na dakika 46 asubuhi na marudio ni jumaa saa 12 na dakika 2h0 jioni nanirejee kwako kwa bwana lugete kujiondoa kwake ndani ya ccm katika uchaguzi wa mwaka a elfu bili kumin tano na kujiunga na upinzani kulionesha nini kuhusu chama tawala na je unaamini hata baada ya kurejea kwake kulibadili chochote ndani ya za Ondoka, chama hicho hichoza alivyoondoka chama cha mapinduzi kilipitia mpasuko mkubwa ambao haujawahi kutokea mpasuko wa kwanza ccm alioupata ni wa mwaka tisini na moja baada ya kusajiliwa kwa vyama vingi hapa nchini ambapo baadhi ya watu wa aliondokam wakaenda kuanzisha vyama mbalimbali vya kisiasa ikiwemo sefu aliondoka cm akaenda kuanzisha kafu huu alipotoka roasa aliondoka na watu wengi sana kwa hiyo kitendo cha kuondoka na watu wengi chama cha mapinduzi kilipoya lakini kule alipohamia chadema kwa mara ya kwanza uchaguzi wa mwaka elfubili kumi n tano chama cha demokrasia na maendeleo chadema kilipata zaidi ya wabunge mia moja katika uchaguzi ule na bunge la mwaka elfu mbili na kumi na tano elfumbili naishirini ilikuwa ni bunge ambalo lilikuwa lina upinzani wa hali ya juu sasa hivi serikali inalikumbuka bunge la namna hili nam bwana kanju nirejee kwako siasa zake na uongozi zimetoa labda funzo gani kwa vyama vya siasa nchini tanzania lakini pia katika ukanda uh, uongozi pamoja na siasa za hayati eh, edward loasa uh, imetoa funzo kubwa sana kwa viongozi pamoja na wanasiasa waki, eh, wakileo Uh, kwa sababu hatuwezi kwenda mbali ni katika sifa zake zile zile nzuri ambazo zilikuwa alikuwa nazo katika siasa zake lakini pia na utawala wake uwajibikaji ni lazima viongozi wa kiafrika e, pamoja na hasa nchi jirani wahakikishe kwamba wanakuwa na e, wanakuwa na ile ari kwanza ya kuwajibika katika katika majukumu aliokuwa nayo kitu kingine ni uzalendo kwamba ni lazima viongozi wajifunze uzalendo ambao alikuwa e, hayati oasa kitu kingine ni, ni ndio ambao unaweza ku kutupatia amani lakini pia ni kitu kipengele cha muhimu sana katika demokrasia kwa sababu ni lazima mhakikishe kwamba mnavumiliana katika demokrasia haijarishi kwamba mna gani naam bwana lugete pengine tunapoelekea kutamatisha makala haya kuna watu watakuwa wanajiuliza na hasa wale ambao hawakumfahamu vizuri unaamini loasa alikuwa na ushawishi kiasi gani kwenye siasa za ukanda alikuwa na ushawishi mkubwa tanzania afrika na dunia kwa ujumla alikuwa na ushawishi mkubwa sana edwad luasa kwanza alipendwa na watu wote roasa hakuwa mtu wa majungu lakini pia alikuwa anasaidia watu maskini amesomesha watu wengi sana ndani na nje ya nchi amesaidia wa, wa, wa migogoro mingi ya wakulima na wafugaji edward roasa aliitatua akiwa waziri wa ardhi kipindi hicho kwa hiyo alikuwa anaungwa mkono na watu wengi sana hata jumuiya ya afrika mashariki inamkumbuka sana edwad ruasa alikuwa na marafiki kenya alikua rafiki uganda rwanda burundi sudani ethiopia ulaya marekani na dunia kwa ujumla nam kabla tutamatishe mahakala haya ya wimbi la siasa mwisho tu ni kitu gani kikubwa ambacho uh, utakikumbuka toka kwa mwanasiasa huyu nianze nawe bwana kanju kitu kikubwa nitakachokikumbuka katika siasa za edward loasa kwanza ni, ni ni historia ambayo yaliiweka katika katika uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano kuwa mgombea aliyepata kura nyingi zaidi ya wagombea wa upinzani wengine ambao walipita na kupitia ushawishi wake aliweza kusaidia vyima vya upinzani china ukaa wa kupata wabunge zaidi ya mia moja kwa hiyo hiyo ndio alama ambayo mimi inaweza kumwangalia nayo naam bwana lugete nayoew loasa mimi nitamkumbuka hakuwa mtu wa hasira loasa hata humpelekee jambo lenye ukubwa kiasi gani alikuwa na uwezo wa kulituliza na kulitafutia matatizo aina ya watu kama edward loasa ambao ni waumini wa falsafa ya toisizim. Toisizim ni aina ya falsafa ambayo mtumishi anafanya kazi bila kunung'unika aina ya watu kama roasa hapa nchini tanzania tumewapoteza kwa sababu sasa hivi wanasiasa wengi wamekuwa ni watu wa kupandwa na hasira kutoa matusi na kuwatukana watu ambao wamewaweka madarakari watu waliowapigia kura tunahitaji wanasiasa ambao yale wanayoyasema ndiyo yale wanayoyaamini na kuyasimamia na kufikia hapo msikilizaji ndio nami natia kikomo makala ya wimbi la siasa jumaa hili shukran kwa wageni wangu lugete musa lugete na abdalah kanju wote wachambuzi wa, wa siasa kutoka nchini tanzania nam niwashukuru sana kwa kushiriki katika makala ya wimbi la siasa jumaa hili jina langu minsletjai kwa heri