フフ lizaji juma katika makala yetu tutafahamu zaidi kuhusu ardhi oevu na umuhimu wake katika mazingira yetu kila mwaka februari 2 dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya ardhi oevu ambayo lengo lake ni kuzidisha uelewa katika nyanja ya kimataifa kuhusu jukumu muhimu la ardhi oevu kwa binadamu na sayari ya dunia takriban asilimia 35 ya maeneo oevu duniani ambayo pia hupunguza athari za mafuriko na kusafisha maji machafu yalipotea kati ya mwaka wa 1 9d70 na mwakaw 215 msikilizaji kwa kuwa ardhi owevu hufanyakazi kama sponji hivyo hunyonya hewa ya ukaa mara nne zaidi ya misitu ya mvua vilevile hufyonza hewa ukaa mara 40 kwa kasi zaidi kuliko misitu ya mvua kuzungumzia hili kwenye laini ya simu msikilizaji tutakuwa na baraka machumu mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi na nishati jadidifu akiwa nchini tanzania na hapa anaanza kwa kutueleza manufaa ya ardhi owevu ardhi owevu ina umuhimu mkubwa katika mazingira yetu maana kwanza moja ni makazi ya bainoali nyingi ambazo tunaziona katika dunia yetu zaidi ya ya zote zinaishi katika duniayetu hapa naangalia kuna wanyama kuna samaki kuna mimea na vitu kama hivyo lakini ni sehem ambayo watu wanajipatia maisha kwa kwa maana shughuli mbali mbalimbali zinafanyika za za, ki, za ki aa, ambazo kwa namna moja ama nyingine zinawapa watu kuweza kuishi kuwapa kipato kwa mfano kilimo kuna ufugaji wa samaki ufugaji wa, wa mifugo mbalimbali lakini kuna kuna watu kufanya uh, shughuli mbali mbalimbali kama zile za utalii kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine huo ni umuhimu wake lakini pia kun, uh, banoali ina umuhimu wa kuvuta hewauk kwa maana kutoa hewa hewuk kutoka katika anga hewa lakini hata hivyo banai inafanya kazi ya ku kufanya utunzaji wa maji kwa maana kupunguza ile um, inapotokea masika basi banoali yenyewe inafanya kazi ya kuchukua yale maji yanayokuwa yamezidi katika ardhi na kuyaweka katika maeneo yake na maeneo haya yanatajwa kutoweka kwa kasi labda kwa utaalamu wako nini kinachangia kutoweka kwa uh, maeneo haya ya ardhi oevu banoali inatoeka ina kwa kwa, kasi, kwa sasa hivi a, kwa mfano kwa tanzania tuna katika ar tulio nayo asilimia kmi ya ar tulionayo ni, ni, i ni arauev sasa hii arauevu imekuwa ikitoweka ambapo inasemekana kwenye zile tunazoziongelea tunazoziongeea a tukiziwea atia asili uh, tunasema asilimia zaidi ya 9 ya, ya hii arauevu kwa tanzania inatoweka na hii inasababishwa na na na shughuli mbali mbalimbali za kibinadamu kama vile kilimo kilimo cha ambacho lmhomiu a na andoknda nambadma ya lakini pia uh, hi, janga la mabadiliko ya ya tabia kwa maana kuongezeka kwa gesi joto kwenye uso wa dunia inasababisha joto kali joto kali jtoainasababisha ukame wa muda mrefu ambavyo sasa moja kwa moja akeo uharibifu mkubwa wa, wa uh, lakini pia uh, Um, kuongezeka kwa mifugo kwa mfano kwa nchi kama tanzania ni nchi ya pili kwa kuwa na mifugo mingi duniani Aa, ukilinganisha ukiacha ethiopia na hii inaonyesha tu pia uh, tanzania uh, ina mifugo uh, sasa hivi uh, inaendea kuwa mara mbili ya wakazi wa waliopo tanzania kwa hiyo unaweza ukaona moja kwa moja kwamba ni jinsi gani mifugo kuwa mingi katika sehemu mojawapo inachangiza ina katika kuharibu alizi ohev lakini tofauti na hiyo pia kumekuwepo na ongezeko pia la watu kupanuka kwa miji uh, miji vijiji vingi kubadilika kwa miji hivyo basi watu wanaongezeka na hiyo inachangiza moja kwa moja ku, kualibu, uh, kuchangiza uh, kuharibika kwa zevu kwa haraka mara nyingi maeneo haya sisi wananchi huyaona kama maeneo ambayo uh, ni majimaji tu haya na hayana faida je uelewa kuhusu ardhi yauhevu uko vipi katika jamii zetu na hasa katika ukanda wetu wa afrika mashariki je wananchi wanaelewa umuhimu wa maeneo haya uh, wananchi wamekuwa hawajui umuhimu mkuu wa alizoevu kama nilivyozitaja hapo juu hawajui kwamba hizi japo wanapata wanapata vipato kule lakini hawapati elimu ya msingi kujua ni namna gani ya kuzitunza ni namna gani kuzitunza zinaweza zikawasaidia wao maisha yao kuendelea nam msikilizaji kama ndio mwanzo unaungana nasi kwenye maakala yetu hivi leo ya mazingira leo dunia yako kesho tunazungumzia ardhi owevu na umuhimu wake katika mazingira yetu nam uh, sera zilizopo kwa sasa pengine ni kwa kiwango gani zinasaidia kulinda maeneo haya uh, labda ni wapi tunatakiwa kukaza kamba ili kuokoa maeneo haya muhimu uh, kiwango kidogo cha sera tulizonazo ambazo uh, kwa namna moja ama nyingine ndio zinalinda na zinalinda ule uhifadhi wa arzowevu lakini hazina ule kwenda ku, ku, kufanyika kama implementation kufanyika kule kwenye sehemu ambazo ni husika kwa mfano kuwaendea hawa watu ambao wanaishi karibua na ya mazingira kama yale na hiyo ikorojia ya arzowevu kwenda kwenye serikali za mitaa ambao wao ndio watekelezaji wa hizo sheria elimu yao wale watu hawajui chochote kwahiyo hizi sela tumekuwa na sela ambazo ziko juu tu kwenye serikali za uh, serikali za juu uh, hizi central government lakini ukija kwenye serikali za, za mtaa za vijiji hakuna uelewa wa hizi sela ni mdogo na mara nyingi umekuta wa wawao wanatengeneza visela vile vidogo vidogo zile by law ambazo zinakuwa ni na kile ambacho kipo kwa hiyo maanaake zinakuwa zinajichanganya hizi sela zao kwayo maana yake tunahitaji kuwa na na na, na sela ambazo kwa namna moja ama nyingine zinajulikana kwa wananchi zinajulikana kwa hawa viongozi wa serikali za mtaa mwisho tu pengine serikali zetu zinaweza kuimarisha uhifadhi wa ardhi owevu katika nchi zetu ni vipi zinaweza kufanya hivi A, sasa ili tuweze kuimarisha uhifadhi wa ardhi yowevu katika ukanda wetu wa nchi za afrika mashariki tunatakiwa serikali wananchi asasi za kilahia na jamii kwa ujumla kwanza kutambua umuhimu wake wa hizi arizi ali, uh, ouhevu lakini kuwa na sheria ndogondogo ambazo zinaanzia katika ngazi ya chini ya kijiji kulinda hizi ariziouhevu kwa sababu tumeshaona umuhimu wake na tunaona kabisa ni namna gani zikiweza kutoweka basi kwa namna moja ama nyingine tutakuwa tunaasirika sana na labda kumalizia kuonyesha uh, arihiowevu jinsi ilivo ni muhimu katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi kama nilivyosema hapo awali kwamba hii inatumika kunyonya hewa hewaukaa ambayo hewa ukaa uka ni moja ya sababu ya kusababisha uh, kusababisha gesi joto uh, ni moja ya gesi joto ambayo a gesoto mbayo nasababishamabadilioatabnchi waho moja kwa moja tukiwa na na na, na tukiweza kuzitunza na kuzilinda hizi na kuzihifadhi hizi kuzihifadi hziaoueu tunaweza kupata sehemu kubwa ambazo zitakuwa zinanyonya zinavuta uk uh, lakini pili zita, tutaweza kupata uh, maji ya kutosha kwa sababu hizi kama nilivyosema hapo awali azouhevu zinafanya kazi kubwa ya kulinda pia na kutunza maji yetu kwa usalama zaidi kwa hiyo tutakapokuwa hatuna tutakuwa na uh, uh, hizi changamoto za ukosefu wa maji na ambazo kwa namna moja zitapelekea kutengeneza ukubwa wa haya mabadiliko ya tabia nchi kufikia hapo msikilizaji na tumai umepata ufahamu zaidi kuhusu maeneo ya ardhi oevu na umuhimu wake katika mazingira yetu shukran kwa baraka machumu mtaalamu wa mabadiliko ya tabia nchi na nishati jadidifu akiwa nchini tanzania jina langu minletjai kwa heri