Sote tunataka familia zetu ziwe na chakula cha kutosha, ili kula kile ambacho ni salama na chenye lishe. Na lengo la pili la maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa ni ulimwengu usio na njaa ifikapo mwaka 2030. Lakini licha ya juhudi zinazowekwa, swala la njaa na uhaba wa chakula limeonyesha ongezeko la kutisha tangu mwaka 2015, hali hii ikichochewa na mseto wa mambo, ikiwa ni pamoja na majanga, migogoro mabadiliko ya hali ya hewa na upungufu wa uzalishaji wa chakula. Na leo ukiwa nami Jupiter Mayaka, tunasafiri pamoja hadi kisiwa cha Pate jimboni Lamu, pwani ya Kenya. Hapa akina mama wana zaidi ya mashamba matatu ya pweza katika bahari Hindi Asanime, aame anauza na mabahari ya ndani. Tutakutana mwambani. Hapa nimetangamana ni na kina mama hawa kutoka kundi la Shanga Shakani katika hifadhi ya Pate jimboni Lamu, ambao wamejitwika jukumu la kuhakikisha hakutakuwa tena na upungufu wa samaki haswa pweza. Kwa majina, Amina Ahmed Mohamed, jina maarufu Mama Pweza. Mimi ndio mtaalamu ndio mwalimu wa pweza. Kwa sababu Kenya mzima Shangashakani peke yake Pate Marini, lakini sahii kumekuwa mashamba matatu kwa sababu kuja kusoma kwangu, na mimi nimepata elimu bora, na sahii tumefungua mashamba matatu Kiunga, Shangashakani na pia vile vile Kwale County tumepata mashamba matatu katika Kenya. Mimi ndio mwalimu wao. Pweza ni mnyama ambao kwamba ana nguvu sana. Pweza ni mnyama ambao kwamba haishi maisha marefu. Pweza hatembei masafa marefu. Pweza ana mayai mengi, anazaa mayai mengi. Pweza anazaa watoto wengi sana, na pweza sahihi namjua pweza mwanamume na mwanamke, kwa sababu ukimfungua tu E, pweza ile mikia yake ya kwanza, ya pili, ya tatu, mkono wa kulia utamuona mpaka mwisho kabisa, utamwona kama kuna shindano ni mwanamume, kiwa hakuna shindano ni mwanamke. Msikilizaji, uvuvi wa pweza ni chanzo kikuu cha mapato na chakula kwa familia zao. Hata hivyo, jamii za wavuvi nchini Kenya zinalalamikia kupungua kwa akiba ya samaki. Hii ikiwafanya kundi la wanawake kutoka pwani ya Kenya kuanza kubadili mwelekeo huu kwa kutinga karibu hekari mia moja kumi na tano za Bahari ya Hindi kwa ajili ya ufugaji wa pweza. Na mbinu moja akina mama hao wanatumia katika uvuvi wa pweza ni kumpigia mbinja. Katika uvuvi wa pweza, pweza anakaa kwenye shimo, anafukua shimo, lakini juu anaweka mawe. Akiweka mawe, lazima aweke mawe masafi mawe masafi, makubwa makubwa, madogo madogo, lakini mawe masafi. Halafu ukitambua tu nyumba hii ni yapweza, pweza huko ndani, yeye anatoa saini ya, ya, ya kututwa ma maji. Ukilimpita tu anatupa maji hivi akitupa maji utatambua kunapoeza hapo ndani, kisha alafu utatia fimbo yako moja. Ukimgusa utatia na fimbo ya pili, kiwa hataki kutoka ndio utampigia mbinja. Hiyo ni saini ambayo kwamba husema, ho ni binadamu ndiye amenidunga, hata nikamwangalie ni nani ambao atakamba nitaka kuniua. Akija juu, mimi namshika namweka, ndio faida yangu kwa sababu yeye kwa ujinga wake asema nataka kwenda kupigana na ule binadamu. Akitoka mimi namshika, namtia kwenye plati yangu naenda naye. Tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa, kundi hili la wanawake wakiongozwa na Amina Ahmed wamekuwa wakiendesha mradi huu ulioanzishwa baada ya kipato chao kilichotegemea uvuvi kupungua kwa sababu ya uvuvi haramu. Kwa sababu mashamba haya ya pweza yako baharini, akina mama hawa wanatoa himizo la kuhifadhi nyumba na chakula cha pweza katika kuhusia kwangu au aw, awareness ya yangu ambayo kwamba hutoa isitumiwe uvuvi haramu kama juya. Juya ikitumiwa lazima itaharibu matumbawe na matumbawe ndio nyumba za samaki, chakula za samaki hubadilika. Ni nyumba za samaki shani chakula cha samaki hasa hiyo ikitumia hiyo mambo ya coral fanyika vizuri, ndo samaki huongea, pweza huongea, hali inakuwa juu, lakini matumbawe yakiharibika, yani korali zikiharibika, huwa maskini inadudumia. Lakini saa hii tumefanya kwa mikono yetu wenyewe nyumba za samaki ili kuongeza rasilimali, tu hatuna mashamba ya kahawa, hatuna mashamba ya, ya cotton, hatuna mashamba ya chochote, hata mahindi, lakini mashamba yetu ni haya bahari, mashamba ya pweza. Sasa samaki ukiongezeka, sisi maisha yetu yanakuwa Samaki wakipungua, sisi maisha yetu yanadidimia. Mashirika mbalimbali likiwemo lile la Northern Rangelands Trust NRT, limewawezesha kinamama kupitia mradi huu ambao hufungwa na kufunguliwa baada ya miezi minne mashirika haya yakiendeleza mikakati ya kuzika kabisa suala la uvuvi haramu. Huyu hapa ni mkurugenzi wa shirika hilo eneo la pwani, Hassan Yusuf Hassan. Along the coastal Kenya, the... katika pwani ya Kenya, shughuli nyingi za uvuvi haramu zinafanyika jimboni Lamu, haswa kisiwa cha Pate na huko Kiunga. Kwa ushirikiano sasa hivi tuna programu ya kubadilishana zana za uvuvi haramu na zile si haramu, na ni zoezi la kujitolea wavuvi wanaacha kutumia zile zana ambazo ni haramu, na sisi tunawasaidia kuwapa zile halali. Kwa mfano kule Kiunga, wa hudumu wa boti 11 za uvuvi wamekubali kuachana na shughuli za uvuvi haramu, na kwa sasa tumefanikiwa kwa asilimia 65. Katika maisha unahitaji bidii na kujituma na bidii ya kina mama hawa wa kundi la Shangashakani kupitia ufugaji wa pweza wameweza kufungua shule ya chekechea ya pweza katika hii. Huu pweza tunatoa pesa, tumepata boti mbili, Mama Pweza One, Mama Pweza Two. Hii Mama Pweza One, tayari imekusanya hiyo pesa kwa sababu uvuvi wa Pweza tumejenga plot, wa Pweza, hapo shule. Akina mama hawa wanaomba kuwepo kwa kiwanda cha kuweza kumpakia Pweza ili kumsafirisha nje nchi kwa pato zaidi. Sisi ni wanawake wa wavuvi, kitambo NRT na tensi kutupeleka Madagaska kuangalia wanawake wanavyokuhifadhi na wanavovua pweza. Tukirudi makwetu tukaanzisha BMU 3, pate shangashakani shangarubu, alafu tukafanya awareness, tukaamua kulifunga hili shamba la pweza. Hili shamba la pweza kuna heka mia moja na kumi na tano na jina lake jambaidodi na, jamba, na tulipokufunga kuamua kufunga tulifungwa kwa miezi minne wakati tulipokufungua kwa miezi minne, tukifungua tukapata kilo mia moja, mia moja na thamanini na sita Mara pili tukifungua tena tukapata kilo mia nane sitini na nane Mara tatu tukifungua tukapata elfu moja elfu mi, moja mia tano ishirini na saba. Tukasema hili shamba limenawiri vizuri na rasilimali yetu lazima tuhifadhi, kwa sababu ya kizazi ambao kwamba kitakuja sasa. Sapoti ambao tutaitaka vile tuna pweza wetu hupeleka Mombasa lakini saa hii tumepata shirika nyingine kumbatia, saa hii tupeleka Mombasa tu, tutaka tubadilishe mwondoko wa huu pweza kum, kumkata na kumcha kwa mkebe kumpeleka hata nchi za nje, ili pweza tufanye log yetu ya mama pweza. Pweza atoka shanga PMCC shanga shakani apelekwa nchi za nje China wapi, wapi. E, itakuwa mwondoko mzuri. Pweza ana faida nyingi, miongoni mwazo ni mapato yake kutokana na soko lake kuendelea kukua ni dawa kwa binadamu. Lakini je, supu ya pweza ni kweli inaongeza nguvu za kiume? Kiwa mwanamume hana nguvu za kiume, ukimpatia supu ya pweza vizuri, usitie tomato wala roiko wala mafuta, supu tu ya pweza, atakuwa ni mwanamume bora, atazaa watoto, hata akiwa hajazaa mtoto hata mmoja, kwa sababu pweza ana akili tisa. Pweza ana nguvu, akili tisa, kila kwenye mkono na mikono minane ana kichwa, basi ana akili tisa. Kila akili hiyo, nguvu yake inapatikana hapo. Akitaka kutembea kwa miguu, anatembea; akitaka kutembea pia kwa kichwa, anatembea. Sasa hiyo vile anavyotembea, ukinwa supu ya pweza, nao ni vile vile unavyotembea na bibi yako, utapata nguvu, unataza watoto wengi, hata shangashakane ukiangalia. Tukienda kwa kijiji, taona watoto ni wengi. Nimejenga Nasar School ambapo watoto wako wengi kwa sababu ya, ya supu ya pweza. Mbali na umuhimu huu wa supu ya pweza, mambo mengine ya kujifunza leo kuhusu pweza: ana mioyo mitatu, damu yake ina rangi ya bluu nyingi kuliko nyekundu, hana mfupa hata mmoja. Katika harakati zako za kila siku, kumbuka watu bilioni mbili duniani hawapati chakula salama, chenye lishe na cha kutosha. Umekuwa nami Jupita Mayaka kwenye makala Mazingira leo dunia yako kesho, kwa niaba ya Menzleti Ijai. Hivi mimi naenda kunywa supu ya pweza kwa mama pweza. kwa heri.