msikilizaji katika maeneo mengi ukanda wa Afrika Mashariki, wakulima wanajiandaa kwa ajili ya msimu wa kupanda, wengi wakiwa na matumaini ya kupata mvua kwa wakati, licha ya hali ya mabadiliko ya tabianchi kuleta hofu miongoni mwa wakulima kutokana na kutotabirika kwa misimu ya mvua na kiangazi. Nchini Kenya pia wakulima katika maeneo mbalimbali wanajiandaa kwa msimu huu, wengi wakiwa tayari wameandaa mashamba yao wakisubiri mvua una, una, una katika makala ya leo nimezuru mji wa Kitale katika kaunti ya Trans Nzoia na hii ni baada ya safari ya saa saba. Mji huu unafahamika sana kwa ukulima wa mahindi Kipiki. Bidii. Hapa na abire pikipiki kuelekea kijiji cha Bidii, na katika mazungumzo yangu na dereva wangu Kajairo, ananieleza kwamba kwa sasa wakulima wengi wameshatayarisha mashamba yao. Like. Nairobi kwema naona huku ni kama mwaka huu mtapanda mapema <todulimia> <todulimia> <todulimia> <lima. todulimia wame lima> Msikilizaji, baada ya dakika kama ishirini hivi nawasili nyumbani kwa mzee Sosnes. Huyu ni mkulima mdogo katika kijiji hiki. Mzee, habari za leosalamakabisalabda <laughs> wewe. Niko salama kabisa, nashukuru asante. Karibu. Asante. Naona uko shambani unafanya maandalizi ya kulima. Tunajaribu jaribu kuangalia shamba vile tunaweza endelea tukisubiri mvua, maana tunatakana tutayarishe shamba, na ikisha kuwa tayari ndio sasa tuangalie mbegu gani tunaweza panda kwa wakati huu. Ukiangalia hali ya hewa kwa mwaka huu ukilinganisha na mwaka uliopita, hali ya hewa iko vipi? He. Mvua kwanza, wa kwanza kwa mwaka jana likuwa mwezi wa pili likierekea kuisha na ikanyesha muda wa siku ine ile linavyokumbuka, na abda hapo baada hapo iliweza kupotea kabisa. Ikakuja mwezi wa tatu mwisho ikanyesha tena siku tatu na ikapotea tena. Ikakuja mwezi wa ine kama nalekea kuisha mm. na e, hii mwaka naona kama kuvika wa hii mwezi watatu hiye nduko naye, hii ndio mva itakuwa mingi ikimwagika e, tu nainyesha muda wa siku ini, ndio niweke mbegu zangu chini nanifunike naningojee siku mbili hivi basi, nanipiga sri, alafu ningojee maingi kutoka mwaka uliopita, mzee Sosnes yeye anasema alichelewa kupanda, hali iliyomsababishia kukosa kupata mazao ya kuridhisha, na hii ndio sababu yake kufanya maandalizi mapema. Ukiangalia mwaka jana, kuna wale a, watu ambayo walipanda mahindi mapema kwa mvua ya kwanza, na hiyo mahindi ilitoka chini yote. Nami nilikuwa nimechelewa, na nikingojea mvua, wakati huo mvua iliweza kuja kwa wingi, na nikapanda muda wa siku tatu, mvua ikapotea, mahindi bado yatoka chini, kwa hivyo michanga ikazidi kukauka. Sasa mahindi ilitokanga tu moja moja moja moja moja moja moja moja, na ingine ilikuwa inakuliwa na, na ndege. Ndege inakuja inachupua, inakula, panya inakula, basi haikuwezekana kuongeza ingine. Nikasubiri mvua ikuja, ikakuja. Ile mahindi ambayo ilikuwa ndani na hiyo shamba na imemea, hiyo iliendelea tu hivyo lakini Aidha anasema katika msimu huu yeye anapanga kubadilisha mbegu kuona iwapo atapata mazao ya kuridhisha. Kila mara huwa tutegemei mbegu moja kila wakati, mwaka ikiisha, huwa tunabadilisha mbegu. Mara nyingi sana huwa tunapanda mahindi na maragwe lakini kwa wakati huu tunatarajia kwamba tunaweza kubadilisha mbegu, tuone mbegu ambayo inaweza fanya vizuri kwa hii shamba. mm. ni mbegu namba ngapi? kwa sababu mm. kuna wakati ukua tumepandako mahindi namba 614 lakini, 614 kuna wakati inafanya mizuri na kuna wakati haifanyi mzuri. katika shughuli zako za ukulima na kupanda vyakula tofauti tofauti, ni changamoto gani ambazo unakumbana nazo? hii mchanga ni mchanga ambaye usanya maji wakati wa mvua nyingi. Sasa hapo ukimwaga mbolea nyingi, inameswa na maji, mahindi na baki bure. Na ukiweka mbolea kidogo na iwe na maji kiasi, tunaona mapato unakuwa mzuri, si mbaya sana. Nikushukuru sana kwa muda wako kwa kuzungumza nami na, na kutakia maandalizi mema katika msimu huu wa kupanda. Nitajaribu kulima hapa kidogo. Okay. Jaribu. Uone vile ni michanga inavyokuwa. Ni michanga ile ambayo ni nyeusi. Uh -huh. Na pia ikipata mvua kwa wingi uwezi ukalima vile unalima hivyo. Mm. Matope na kuama kwa jembe. Sasa hivyo ndio hii michanga ndivyo <tune> na msikilizaji, baada ya mazungumzo yangu na mzee Sosnes, mkulima mdogo katika kijiji cha Bidii, mji wa Kitale, kaunti ya Trans Nzoia, nimefanya mahojiano na Felix Simiyu kutoka kitengo cha mauzo cha kampuni ya mbegu ya Kenya Seed. Ni kampuni inayowauzia wakulima mbegu katika mji wa Kitale, lakini pia yeye huhusika katika kutoa mafunzo kwa wakulima. Misimu inakuwa tofauti kila mwaka, unakuwa na mambo tofauti. Misimu inakuwa affected na mambo mengi, naweza sema tu ya kwamba sisi tunaambia Wakulima wapande on the onset of the rains. Unaangalia mvua kuna kuanga na ile mvua ya kunyesha ya kwanza ya mwezi wa pili mwezi wa tatu, hiyo inakuja inapotea. So mkulima anafaa tu hakikisha kwamba wakati anapanda kuna maji ya kutosha katika mchanga wake na katika udongo wake, so that wakati unapanda 7 days, hata mvua isiponyesha within 7 days, na maji ya kutosha katika mchanga, hiyo mbegu itamea na itakuwa na, na afya njema, lakini kama hakuna maji ya kutosha katika udongo wako na upande, mbegu itapata stress na ikipata stress haitakuwa na germination nzuri. Katika mafunzo ambayo huwa mnawapatia wakulima haswa, mmeweza kuangalia labda ni changamoto gani haswa wakulima wanapatana nazo? hmm. Inapokuja msimu wa kupanda, wakulima kitu ya kwanza ni access to information. Wakulima wengi wanataka kufanya vitu traditionally venye wamekuwa wakifanya katika misimu ambayo imepita, so hawataki kusoma mambo mapya na hiyo inawaafekti sana. Anajua tu mimi napandanga mbegu zangu mwezi wa nne lakini there is a lot that has changed in the world. Climate change is serious. Mvua yenye ilikuwa inanyesha mwezi wa nne miaka iliyopita inyeshi mwezi wa nne tena, inakuja katika wakati tofauti tofauti. Namba mbili pia ni kutumia mbegu ambazo tunaita farm saved hati, kwa sababu nilipanda mwaka jana na ikafanya vizuri badala ya kuenda kununua ile mbegu ambayo imehalalishwa, ninarudia my harvest naitumia kama mbegu hiyo pia iliweze kupatia yields za kutosha na yields nzuri. Hi performance ya huyo ya huyo ya huyo mmea haitakuwa same na performance ya mbegu zetu ambazo tumetengeneza. Na la tatu na la mwisho ninaweza sema pia sometimes venye economy imekuwa wakulima pia wamekuwa affected. Unapata uh, affording seed inakuwa shida, affording fertilizer inakuwa shida kwa wakulima wa wale wadogo wadogo haswa. Na hiyo inawafanya wanaenda for cheap means. Na hiyo cheap means zingine inafanya wana access mbegu ambayo si halali, wana excess fertilizer ambayo sio mzuri, ina affect their yields na hawapati mazao mazuri, yeah. Ushauri upi mnawapa wakulima kujua ni mbegu gani hasa wanafaa kupanda katika maeneo yao wanakoishi? So, katika nchi yetu hii ya Kenya, misimu iko divided. Kuna zile highland zones. Highland ni kama sehemu hama Kitale, Eldoret, Nakuru. Hizo ni sehemu ambazo zinapata mvua mingi sana, au wanapanda mbegu ambazo zinachukua muda mrefu kidogo, mahindi kama 6213 614 6218 6210. Hizo ndio mbegu ambazo wanaweza panda. Ndio tunaenda kwa wale ambao wako katika area zinaitwa medium. Medium ni kama areas kama Bungoma, eh, Kakamega, Vihiga, kwenda kwa sehemu kama za Busia. Tuko na mbegu ya 5 series. Ukiona mbegu yote imeanza na jina 5, hiyo ni mbegu ya hiyo maeneo. Then kuna wale ambao wako transitional. Transitional ni anamaanisha kwamba hayuko kwa highland na hayuko kwa lowland, hapo katikati, apati mvua mingi sana na apati, eh, ana stress ya mvua hapo katikati, au wanapanda maie, mbegu ambazo zinaitwa transitional varieties kama 520, hiyo ni mahindi naongelelea 5624, 517 zitafanya vizuri sana katika hiyo maeneo. Then sasa kuna wale ambao wana, wako katika zile sehemu ambazo hakuna mvua kabisa. Hizo ni sehemu ambazo tunaita dryland areas kama Kitui, uh, kule Machakos, Kisumu, Homa Bay counties zile Nyanza counties kwenda coastal areas na parts of uh, Um, bigger part of eastern, wanapanda hiyo mahindi dryland inaanza na dh dh04 dh02, hizo ndio mbegu zao. Lakini Felix, yeye ana ushauri gani kwa wakulima katika msimu huu wa kupanda? Cha maana katika upanzi ni, ni mbegu, na sisi tunawahimiza wakulima wote katika nchi yetu, kitu ya kwanza ni wafanye preparation mzuri ya shamba na wafanye kwa wakati mzuri, wa observe weather vizuri, wapande mimea yao wakati ambao mvua imekuja na ni mvua ya kutosha, na pia wa make sure kwamba wanapata in ambazo ni za halali hapo ndio maana Kenya stuna play a very big role na hizi inputs zina include mbegu na mbolea. Na kufikia hapo, ndio natia kikomo makala ya mazingira, Leo dunia yako Kesho, kwa jumaa hili. Jina langu Minzletijai. Kwa heri.