Msikilizaji, jumaa moja iliyopita tamasha la mazingira liliandaliwa jijini Goma na mpango wa shirikisho la kamati ya wavuvi na wanamazingira binafsi wa ziwa Edward FECOPEI likishirikiana na serikali ya Kongo mkoani Kivu Kaskazini. Tamasha hili likiwa la kwanza mashariki mwa Kongo. Tamasha hili lilifanyika wakati huu mbuga ya wanyama ya Virunga ikiathiriwa pakubwa na vita kati ya makundi mbalimbali mbali ya waasi pamoja na jeshi la Kongo FARDC. Kutoka Goma, Chube Ngorombi alishiriki tamasha hili na kutuandalia makala yafuatayo zaji wakati tamasha hilo linafanyika kutoa hamasisho kuhusu utunzaji wa mazingira, nilizungumza na Josue Mukura, kiongozi wa shirikisho la FEKO pale akiwa pia kiongozi wa tamasha hili la mazingira lililohudhuriwa na wasanii pamoja na raia mbalimbali kutoka kantoni mwa mbuga la wanyama Virunga. Alizungumzia umuhimu wa tamasha hili na ni kwa kiwango gani vita vinavyoendelea mashariki mwa Kongo vimesababisha uharibifu katika mbuga la Virunga ni kambaskatuva Mukura Josue, ni kuwa katibu mkuu wa kikundi cha wavuvi na hapa nakuwa coordinator coordinato wa festival mazingira Aha. Nini tamasha la mazingira na lina maana gani maisha ya mwanadamu? haiko mbalimbali mbali na mazingira, na wakati tunaona mazingira ni kusema tutunze misitu, tutunze maji na tutunze udongo. Kama tumeandaa hiyo tamasha ya mazingira, imeonekana watu hawafahamu mazingira ni nini, na hawafahamu matokeo wakati wanapoharibu mazingira. Ndio maana tunasema a a, tuandae mkutano ya kuzungumzia watu waache kuharibu hiyo dunia, matokeo in, mabaya yanaweza kuturudulia sisi. Unaweza kuhakikisha ya kwamba pia vita mashariki mwa Kongo vimeathiri mazingira hiyo. Sasa ni changamoto kubwa sana, imeathiri mazingira sana. Unajua wakati vita vameandaa, ni kusema imekuwa kwanza ndani ya mbuga la wanyama, na hiyo mbuga la wanyama unajua ni kitu ambacho kinatusaidia sana kwa vitu mingi kwa utalii, kwani nyama zinakuwa huko nyingi sana na miti yake inaendelea kabisa kushafisha mazingira. Kwanza wale wale ambao wanafanya vita wameharibu mazingira, wameharibu e, wanaua manyama, wanakata miti. Sasa wakati vita nakuwa watu wametoka kwa miji yao, wanakimbia na wanakimbia kando kando ya, ya mbuga la wanyama sasa hakuna hata msaada yoyote kwa, ya kimataifa, hiyo tunaita ed humanitaire. Sasa hawa kwa kuepuka wasife na njaa, na njaa wa tena nao wameingia katika mbuga la wanyama ili wapate gisi ya kuisha hata siku mbili kwa kuharibu hiyo hiyo mazingira, wanajaribisha hawa wa rebel na hata jeshi ya, ya kawaida fasi ambapo wanakuwa wamekamata kama ni, ni zone ni eneo ya vita, wanaacha sheria, wanaharibu komunote. Internasionale ione namna gani inaweza kuingilia kati hivi, awa watu wa, wa movement ya ishirini na tatu nao waache kuharibu mazingira kwa eneo ambao wanakuwa ndani. Nini tishio kuu kwa mbuga hili? Tishio ni kubwa sana, unajua hiyo mbuga la wanyama Virunga kwanza ni patrimoine yetu sisi kama vile Wakongomani, na inakuwa akiba kabisa ya dunia nzima. Sasa wanaenda kuizima na kuizima. Unajua gisi nimesema hiyo mbuga la wanyama Virunga, hata kama inakuwa na nyama ndani inasaidia sana kwa, ku, kwa, ku, kwa kushafisha mazingira. Dunia imechafuka, na hiyo tunaita gesi eh, FDC sasa hiyo park hiyo mbuga la wanyama Virunga inaendelea kumezameza hiyo magesi ya effet de serre, na ile inasaidia kwani, unajua uchafuzi wa mazingira haina mipaka. alafu kama tutaendelea kuharibu mazingira, kukata miti ndani ya mbuga la wanyama, wakati taisha njaa nayo itatuingilia sisi wote kutakwenyi vita ya njaa. lakini pia ni namna gani sanaa inatumika kutoa hamasisho kuhusu mazingira, hasa kwenye mzozo huo wa mashariki mwa Kongo? Na kwa nini vijana walioondoka kwenye makundi ya waasi waliamua kujiunga kwenye juhudi za kutunza mazingira? Huyu hapa mmoja wa vijana hao ka wa kushindikiza kwa kwenye muziki. Sana inaweza kuwahimiza watu kivipi kuhusu mazingira kuyalinda? Sana inapasha kusensibilize batu kulinda mazingira. Sawa. gisi msanii inachangia kwa kulinda mazingira kupitia maneno na kupitia nyimbo zenye ninafanya mwezi, nyimbo zenye ninaanzika na zenye natunga mnakuwa uh, somo mbalimbali mnakuwa mbali, ujumbe mbalimbali mbali yenye inahimiza watu kukinga mazingira. Nini kilichochochea kulinda mazingira kama msichana, niliamua na mimi kujiunga ku, kwa kukinga mazingira kwa sababu na wasichana wengi wanasema shida ya mazingira ni ya wanaume tu au ni ya watu tu ambao wanalima au ni ya watu tu ambao wanaloba, japokuwa sisi wote tunaishi muhimu. Na kama mimi kuna nafasi yangu, sikinge mazingira, mimi siwezi patikana na zile shida, lakini jirani yangu anashapata na zile shida za mazingira. Ndio maana na mimi nilisema mimi kama mwanamke nikesimama, ninaongelea mazingira, wanawake wenzangu watanionea ako mfano na wananifuatilia pia. Kuna ngombe mbuzi zenye zinakufajia kukosa mai, na wakati watu wakubwa au watu wenye wana pesa mingi wanajenga maindistri yao, kunakuwa moshi ambayo inakuwa ndani ya miji na ile moshi inatuma ya kwama mazingira isikuwe mzuri na kunatokea matokeo ya mabaya sana ndani ya mazingira. ungetaka nini ifanyike zaidi? Labda uh, ningelitaka ya kwanza kila mkaaji ajiunganishe na watu ambao wameweza kuandaa hii sanaa na watu wote wafanye matendo ya kulinda mazingira. Hata hivyo, msikilizaji, ni kwa namna gani pia mabadiliko ya tabia nchi yameathiri shughuli za uvuvi kwenye ziwa Edward na mafunzo? Juhudi zipi zinafanyika kuelimsha wavuvi kuhusu uvuvi endelevu? Nina mwana mazingira ambaye pia amesema kwa majina anaitwa Flavier Kakule mwana wa Vene. Mimi ni mwana mazingira, nikishiriki katika kikundi kia tunaita building future world. Yani, je, unaweza kuthibitisha kweli kama kwa sasa ulimwengu unapitia mabadiliko ya tabia nchi? Atukaa nawaza kama vile watu wote wanaoiangalia juma hii yote ambayo imepita kabisa, joto iko nyingi na tumeona kama kabisa joto imekuwa mingi na mabadiliko ya mazingira kabisa imebadilika sana, kabisa tena sana. Lakini tukizingatia Kongo DRC, huko Kivu kaskazini, unaweza kuangazia namna mabadiliko ya tabia nchi yameathiri shughuli za uvuvi kwenye ziwa Edward? Ndiyo, hata kwenye ziwa Edward mabadiliko yameonekana kabisa, maana kuna wakati maji yanapanda yanakuwa mengi, hata inafika kwenye manyumba inapomoa manyumba, saa zingine yanarudi tena yanakauka, na hayo inaonekana kuwa umekuwa mabadiliko ya mazingira na ya ulimwengu mzima kabisa. Na unaweza kutuambia kama kuna juhudi zinafanyika kuelimisha wavuvi kuhusu uvuvi endelevu? Ndiyo, kuna juhudi kabisa, wafanyakazi za uvuvi wanafunzwa kufanya uvuvi bora, ila kazi hiyo ingali chini kabisa inaomba iendelee zaidi na inyoeshe kuwe na ionekane kuwa maana ni kazi ngumu na wavuvi hao kuelewa ni vigumu zaidi kabisa. Kwa mfano mnawaambia kitu gani kwa wepesi? Kwa mfano ukikumbuka kwa wepesi, tumewaambia kama waache uvuvi haramu, wasivue samaki ambazo gali kidogo kidogo, wavue ambao hizo ambazo zimehitajika kutumiwa kwa, kwa, kwa, kwa chakula na raia wa Goma. Wafanyeje ama kwingineko ulimwenguni, raia wa Goma na ulimwengu mzima Alikwa kwetu sote kupanda muti na kulinda muti ambayo imepandiwa, tusikate miti kiolela. Asante msikilizaji uliyokuwa nasi katika kukuletea makala haya, na kufikia hapo ndio tunatamatisha makala ya leo. Shukran kwa mwenzangu Chube Ngorombi kwa ripoti ya leo. Jina langu Menziletijai, kwa heri.