Ya tabia nchi yanapozidi kuzikumba nchi nyingi Afrika na kusababisha mazao duni wakulima wengi, sasa kupitia utafiti kutoka idara za serikali za kilimo na mabadiliko ya hewa, wameanza upanzi wa mimea ambayo hukabiliana na mabadiliko hayo. Hii leo katika makala Mazingira Leo dunia yako Kesho, tunaangazia mimea hiyo ambayo imetiwa jine asilia ambayo hukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. mimi ni Victor Muturi. Katika shamba hili lililoko kijiji cha Mkameni kilichoko Yata, jimbo la Machakos, James Mtinda ni mkulima wa mimea asilia hapa. Namkuta akilikagua shamba lake anaposubiri mavuno. Mtinda ni mojawapo ya maelfu ya wakulima eneo hili ambao wameanza upanzi wa viazi tamu aina ya OFSP kwa jina Irene, ambayo hukabiliana na ukame. Ha, viazi vitamu kama vile umeona, tunatumia variety ama aina ya OFSP, ambayo inamaanisha orange fleshed sweet potato Varati ya OFSP tulikuja kugundua au utafiti ambao umefanywa miaka ya nyuma imekuja kugundua kuwa e, aina hii ya viazi ina umuhimu sana zaidi kuliko viazi vile ambavyo tunatumia kawaida. Jambo la kwanza, umeona namna hali ya hewa iko huku kwetu, huku ni hata kumekauka sana, lakini ukiangalia viazi vitamu ambavyo tumepanda vimeweza kustahimili ile hali ya anga, kiangazi kikali, lakini bado unaona ziko katika ile vegetative stage na bado unaona seedlings ambazo tumepanda zinaendelea kustahimili. Kwa hivyo advantage au u, u, u, umuhimu wa, wa aina hii ya kiazi kitamu OFSP ni kwa sababu inastahimili kiangazi. Eneo hili la Machakos ni mojawapo ya maeneo ambayo katika siku za hivi karibuni hupokea kiwango kidogo cha mvua, hivyo wakulima kupata mazao duni. Kwa mujibu wa Mtinda, upanzi wa viazi hivi ni suluhu kwa matatizo ya ukame kwa vile huchukua muda mfupi kupokea mazao. Kama unataka kuvuna viazi vitamu ambavyo ni ile mizizi, itakuchukua miezi mitatu minimum, na nasema miezi mitatu kama unalima kilimo hai au organic agriculture kama sisi hapa size ambayo iko eh, average inaweza kupatia kilo moja. Changamoto zipo, cha kwanza ile mbegu, kuipata mbegu ambayo utapata ikiwa pure, ile ambayo haijachanganywa na mbegu zingine sio rahisi kupata. Kwa hivi tunategemea institution ambayo inaitwa SIP ama International Potato Center, kwa sababu wanafanya utafiti fulani, kisha wanaweza tupatia mbegu A, pia tunategemea mkulima kama mimi, wakulima wanantegemea sana kwa sababu wanajua hapo wakija watapata ile pure variety. Hiyo ni changamoto ya kwanza, ya ya kwanza. Pili ni maji, maji yata, kuna shida ya maji. Rutina anadokeza kuwa aina ya viazi hivi vya OFSP, kwa jina jingine Irene, haikabiliwi na wadudu na magonjwa kwa urahisi, hivyo kuwa mojawapo ya mimea ambayo hutoa asilimia kubwa ya mazao. Wadudu hawatusumbui sana kwa sababu pia varieti yenyewe ya orange fresh sweet potato inakuwa resistant tu wale wadudu wengine sama viwavi, hata wale wana, ambao wanadunga mchanga wanakula viazi vitamu kutoka chini, sio rahisi kuwapata. Kingine nasi kwa sababu tumejaribu sana kutumia mbinu kilimo hai Umepata, sisi tunapatia mchango wetu mbolea vizuri, madawa ambayo tunapiga ni yale ambayo tumejitengenezea wenyewe kutokana na miti na mambo ambayo tunao hapa karibu, so kudhibiti wadudu kwetu sio ngumu, ila hii varayati yenyewe pia inasaidia sana kwa sababu yenyewe inajikinga. Kulingana na wataalamu wa hali ya hewa uwepo wa mabadiliko ya tabia nchi pamoja na uharibifu wa mazingira duniani kumechangia misururu ya ukame na joto jingi, huku bara la Afrika likichangia asilimia 3.8 tu ya uharibifu huo ukilinganisha na nchi kama Uchina ambayo inachangia asilimia 23 na bara ya Uropa asilimia 13 licha ya asilimia hiyo ndogo, bara hili la Afrika ndilo limeanza kuathirika pakubwa kwa, pa kwa lazima wakulima kutafuta mbinu mbalimbali za kilimo na kujikwamua kutoka kwa baa la njaa. Dorikas Mwikali ni mkufunzi wa wakulima kutoka shirika la Balton and Bamba lililoko jimbo la Machakos. Tumeumiza wakulima wetu wapande uh, viazi vitamu varaieti yake ni OFSP inaitwa Irene. Maana tumewapea wakulima wetu wa pande hiyo viazi vitamu, ni kwa sababu ina manufaa, kwa sababu hii eneo ni eneo yenye imekabiliwa sana na kiangazi na kwa sababu ya ukosefu wa maji tukawatafutia mimea ambayo itaweza stahimili ukame, yenye itaweza produce even during the hard times. Kabla mwawapatie e, aina hii ya viazi je, huwa mnafaa mnawapatia mafunzo zile ama vipi e? Ndo tupatane na hawa wakulima na tuwaamini kuwapea mbegu zetu, tunaenda katika mafunzo ambayo tunawahimiza kuhusu viazi vitamu kupanda kuhusu upanzi, vile watakabiliana na magonjwa kama yatotokea, vile watakabiliana na mambo na hewa hiyo yote, tumewafunza. Tumefikia kati ya kulima elfu tano na elfu sita. Ya pili ni kwamba tunawahimiza wapande aina ya mimea ambayo inaitwa cover crops, ambayo wakati imetambaa kabisa kwa mchanga, haihitaji maji mingi, inajiekea moisture kwa mchanga, kando na matumizi kama vyakula nyumbani. Hitaji la viazi hivi limeanza kuwa kubwa mno katika masoko ya hapa karibu, vilevile vile kwenye miji kukuu nchini Kenya. Tunafanya processing ya dried viazi vitamu, tunavikausha pale na tunapeleka kwa hivyo. Tunavyosign contract na wakulima wetu wanakuwa assured kwamba wako na soko ya kuuza viazi vitamu, na pia tunakuwa na mwelekeo ambapo wakati wa kupanda hawapandi wote wakati mmoja, wanapanda wakiachana hachana kwa sababu ndo ile wakati wameanza kusupply, wakue, wana, kila mkulima anaweza tufikia. Nchini Kenya na hata Afrika, mashirika binafsi ya kilimo na idara mbalimbali za serikali zimekuwa mstari wa mbele kutengeneza mbegu ambazo zinakabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kuwafunza maelfu ya wakulima jinsi ya kukwepa mabadiliko hayo kwa kupanda mimea bora kama anavyoelezea Sami Agili, mtaalamu wa uzalishaji wa mimea kutoka shirika la International Potato Center. tulifanya ile, ile, uh, ile, ile conventional breeding ile tunachukua mbegu hii na hii alafu tuna polinate ile kawaida, vile breeding tunafanya kwa tunasema conventional breeding ambayo tunafanya katika uh, ile utaratibu wa normal breeding uh, ya kawaida in the field Unaweza kuona kuna mmea inaweza kuwa na ile jinsi za kusima, kufanya vizuri katika ukame, alafu kuna ingine inaweza kuwa ni nzuri, mazao ni nzuri, lakini haiwezi ikafanya vizuri katika ukame. Sasa unaweza kucross hizo varaiti mbili, alafu uje na varaiti moja ambayo inaweza kufanya vizuri katika sehemu za ukame na pia mazao iko iko juu. Sasa hiyo ndio vile tulifanya utafiti ya hii mbegu, na tukapata uh, Irene. In other words uh, hii sisi hatuna mambo ya GMO genetically modified. Hii ni ile breeding conventional ya kawaida. Kwa mujibu wa wataalamu hawa wa kilimo, mbegu hii pia ina virutubishi na madini ya hali ya juu kwa mwili wa mwanadamu, hasa kwa kinamama walio na watoto wachanga. Pia hii mbegu ndani yake ina ile rangi ya majano tuseme, orange au karoti, na hiyo inamaanisha ina madini mengi sana kama iron, zinc na kadhalika, lakini sana sana umuhimu ni ile beta carotene ambayo iko ndani yake, na sana sana hiyo beta carotene ndiyo mwili inageuza inakuwa vitamin A na hiyo vitamin A katika mili yetu ni muhimu sana sana sana kwa wama wa wazito wale wananyonyesha na watoto chini ya miaka tano, ina muhimu sana In other words, We are using food, uh, food based approach kuangalia mambo ya hidden hunger ambayo imetusumbua kwa muda mrefu. Orange flesh sweet potato yenyewe ni nitrogen fixing ambayo inavuta nitrogen kutoka kwa hewa, inaingiza kwa mchanga. Inamaanisha hata ukitoa chochote ambacho utaweza kupanda pale kitanawiri kwa sababu mchanga wenyewe una nitrogen ya kutosha, kwa sababu nitrogen nayo inatumika sana katika uh, matayarisho ya chakula cha mimea. Ni muhimu sana kuzingatia mimea ambayo ina control ama ina limit climate change kama hivi viazi vitamu. Cha pili kupanda miti. Cha tatu kuzingatia mambo ya mambo ya udongo, mifugo ambayo tunafuga. Ningehimiza watu wote wazingatie kilimo hai, ambayo ni organic agriculture. Malengo ya maendeleo endelevu yanahamasisha mataifa kutafuta mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ili kuwepo mazingira mema, rutuba nzuri, na kuimarisha mazao kufikia mwaka 2030.