Msikilizaji, malengo nambari mbili ya maendeleo endelevu ya umoja wa Mataifa inalenga kumaliza njaa, kuhakikisha kuna usalama wa chakula pamoja na kukuza kilimo endelevu katika kukuza kilimo endelevu kumekuwa na haja ya wakulima kukumbatia kilimo hai ambacho kinawahitaji kuepuka matumizi ya mbolea za kemikali na badala yake kutumia mbolea zilizotengenezwa kwa njia asili. Katika makala haya nimemtembelea mkulima George Muturi katika shamba lake la Comfort Worms katika kaunti ndogo yalari, ya Lari kaunti ya Kiambu, kilomita chache kutoka jijini Nairobi. Mambo poa. Poa, karibuni. Pole eh, tumekuweka sana. Katika shamba hili la Comfort Worms, George anajishughulisha na ukulima wa wadudu, na hivi leo tutafahamu ukulima wa minyoo wa ardhini au kwa kimombo earthworm, wadudu ambao anawatumia kutengeneza mbolea ya asili na kuwauzia wakulima wengine katika eneo hili. Organic farming. Na hapa ndani kwa hizi structures hapa tuna deal na earthworms. That is vermiculture and vermicomposting. So vermicomposting ni kutumia earthworms aina tunaita red worms kutusaidia kutusaidie in terms ya ku break down ama kutusaidia in terms ya composting. Kutengeneza mbolea, plant remains tunazileta hapa, tunaweka wadudu that is earthworms. Then hawa wadudu wanakura hiyo mbolea hizo plants within a short period. Zinahisiaga inakuwa very fine, tuna harvest iki organic fertilizer. So that is kazi ya hizi structures. So kazi yake tu ni ku house ama kuweka our worms. Lakini msikilizaji, tufahamu ni hatua zipi za mwanzo mkulima anahitaji kuchukua ili kuanzisha ukulima wa minyoo wa ardhini? Kwanza ni ku come up na hii nyumba tunaita bed kitanda. So once tunatengeneza hii kitanda, kuna mambo yenye huwa tunaangalia sana kwanza tunaweza angalia materials zenye tuko nazo juu, sio lazima tutumie mbao. The idea is tutengeneze a bed yenye tunaweza weka worms pale na wasitoke, tuweke mbolea na isirus moisture sana, na hizo waste zingine. So tukitengeneza awa structure, tunatumia either mbao, tunaweza tumia drum plastic. Uh, tunaweza weka chini different places, na once tumetengeneza hivo, so kuna tunaangalia sasa ni west gani tuko nayo uh, ili tuweze kutengeneza mbolea so, tuki kama tuna hii structure, kuna vitu tatu tunatafuta tuna sana sana, ama vitu nne uh, kitu ya kwanza ni wadudu wenyewe, earthworms, so hao ni lazima huwe nao, then ni lazima uwatafutie chakula sasa. So chakula yake tunatafuta mbolea, mbolea ya mifugo kama ng'ombe, mbuzi, sungura, nguruwe tuna tafuta dry matter, ah, hiyo ni ni waste ya miti ama matawi ya miti kama avocado, graveria. Then kitu ya tatu tunatafuta ni green matter ama majani yenye ni green yenye anaoza kwa haraka, so hizo ndizo vitu zenye tunatafuta na tunazipanga in layers. Ya kwanza tunaanza na dry matter, tunakuja kwa mbolea, kisha hapa juu kwa tunakaa tukiongezea the green matter, yenye worms zinaendelea kukura within a period of 6 weeks, juu hiyo ndio wakati yenye zina compost, kisha tunakuja ku harvest iyo mbolea yetu. utatutembeza kutuelezea namna uh, ambavyo siku yako inakuwa unapoamka yeah. asubuhi. Mm -hmm. Siku yako inakuwa vipi? Unafanya nini unapokuja hapa like, uh, on a normal day? Mara nyingi hatuna kazi nyingi tunafanya, lakini tunasema tunaangalia wenye wa, wadudu wako. That is in terms ya kitu ya kwanza ni predators. Mm -hmm. Siafu. So kama tukiangalia kwa hizi structures zetu zenye ziko upande huu napata ya kwamba tumeweka containers kisha tumeweka oil so hiyo ni ya kutusaidia ku prevent siafu kuingia. Wakati wenyewe tuko na kazi nyingi, ni wakati saa tuna harvest, tumetoa hiyo mbolea, sasa tunaanza kusave. Naona umeweka hizi carton box zina... mm -hmm. Uh, tunasema, sana sana wadudu hupenda kufanya kazi wakati kuna giza kiasi, na the reason tumeweka hizo cartons, tunajaribu kumake sure that na giza kwa bet na pia tunajaribu kuzuia kama ni ndege kukura wale wadudu, na pia moisture kukip, kuwe na moisture kiasi bado kwa structure, yeah. Karatasi ambayo umeitumia hapa kazi yake nini hasa? So karatasi yenye tumetumia hapa, kitu ya kwanza tunasema uh, hatutaki wadudu wetu wapotee, wapitie kwa mbao, watoke chini na the other reason ya kwamba tukiwacha bila kuweka karatasi tunapata ya kwamba the moment hizi mbao zimepatana na uh, ile moisture ya mbolea zitaanza kuoza, na the moment zimeanza kuoza the worms zitaanza kufeed kwa zile mbao zetu, so structure yetu itaisha kwa haraka. Kwa structure moja kama hii hapa tunaweka <laughs> wadudu ngapi? So kama kwa structure moja kama hii hii tunaita kitanda, kitanda moja huwa normally tunaweka average ya kilo tano ya wadudu mm. So ili baada ya wiki sita uh, tuwe tayari kuanza kuharvest. Ukiweka kilo uh, zenye ni less than the five, unapata ya kwamba uh, huwa watachukua muda mrefu zaidi kumalizia kukompost ile mbolea yote. Baada ya hiyo wiki sita, labda tunatarajia wadudu pia watakuwa wameongezeka ya pia watakuwa wameongezeka. Baada ya wiki sita sana sana tutapata kilo nane just, tunasema wa, wadudu huzana na rate ya 50% mm, per month. So tukiweka kilo tano baada ya mwezi moja, watazana na kilo mbili na nusu. Unaweza kusema wakulima wangapi uh, ambao labda kuwauzia umefanikiwa labda kuwauzia wadudu hapo? ah, ni wengi juu tumefanya hiyo kulima kwa muda sasa, miaka mingapi? ah, uh, kwa sasa huu ni mwaka wa tisa. Hmm. Kwa sasa tunaweza sema tumeuzia over 100 farmers na pia kuna other big farms zenye tumesaidia ku set up similar structures wanatumia wana compost their own waste kwa shamba zao. Aidha, Muturi anaeleza mchakato wa kuvuna mbolea yake baada ya muda wa wiki sita. So kuna process ya tunaita ni ya harvesting ama sieving. Ili tuweze kupeleka mbolea yetu shambani, ni lazima kwanza tuisieve vizuri tudoe wadudu wote tuwarudishe uh, kwa bed zetu tena, kisha tuwape chakura tena. Then sasa hii yenye tumetoa, yenye ni fine, tunatumia kichungi yenye inatutolea the very fine compost. So hivyo ndivyo tunaweza kuseparate wadudu na the ready compost. Imekuwa na manufaa gani kwako kama mkulima kufanya kulima wadudu hawa pamoja na kutengeneza mbolea ya asili? So naweza sema Over that time, hiyo tumesema miaka tisa, uh, hii ndio imekuwa biashara yangu mm, na inani sustain. So the income inatoka kutokana na wadudu tuna, uh, mbolea, tuna wakulima, tuna, kwa sababu tunatengeneza hii mbolea tunauzia wakulima, tunatumia kwa shamba yetu hapa, tunauza wadudu. So unapata ya kwamba hutumii vitu nyingi sana kwa kufanya hii biashara, lakini inakupea uh, income nzuri. Msikilizaji, katika kufanikisha malengo ya kilimo endelevu, wakulima wamekuwa wakihimizwa kukumbatia matumizi ya mbolea zisizo na kemikali. Suleiman Mutuka ni mtaalam na mwalimu wa kilimo kutoka shirika la COSDEP Kenya. Hapa Suleiman anaeleza namna mbinu hii ya kutengeneza mbolea ya asili kwa ajili ya kilimo hai inatunza mazingira. Mbinu ya angutengeneza mbolea za kiasili kwa manufaa sana kwa mazingira. Ikijaribu kulinganisha na ukitumia mbolea hizi za kisasa, unapata mbolea za kisasa zinaharibu mazingira sana sana, kama dawa za mebi kunyunyizia mimea. Ukiweka kwa mimea, unasambaa kwa hewa, unapata inachafua sana mazingira. Unapata pia hizi mbolea zingine hizi za kizungu, ukiweka katika mebi katika shamba, unapata kuwa mashamba mengi yanakauka unapata pia wanaua wadudu. Ukiangalia mbolea za kiasili saa hii, ukiweka kwa shamba, haiharibu shamba, inatengeneza shamba, linarudisha rutuba yake. Na kama tulikuwa na shamba ambayo limeharibika, ukiweka ile mbolea ya kiasili, unapata shamba limerudisha madini ambayo yalikuwa yamepotea. So kwa saa hii, tukitumia hii mbolea za kiasili, unapata kuwa hakuna emission of harmful chemicals katika maybe mazingira yetu ambayo tunaishi ndani. Na kwa kumaliza makala haya, Suleiman anaeleza wanachohitaji kuzingatia wakulima katika kilimo hiki cha minyoo wa ardhini ninafaa zingatia sana sana, kuwa usukuu unalima kupitia hii mbinu ya kiasili ambayo aa ni minyoo wa ardhi, pia unachanganya na kemikali zingine. Ukifanya hivyo, utakuwa unaua shamba lako ama utapata yale mazao ambayo unatarajia. Nasaambia mkulima kuwa, wakati anataka kutengeneza hii mbolea, ahakikishe kuwa aruhusu takataka zingine ambazo zinatoka katika sehemu zingine ambazo hazijulikani anakuja kuchanganya katika nyumba ya wale wadudu ambao aa minyoo wa ardhi wanaishi pale. Kulingana na ripoti ya shirika la kimataifa la chakula na kilimo, kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini dunia inahitaji kuzalisha asilimia sitini zaidi ya chakula ili kuwezesha kuulisha dunia. Hivyo haja ya wa wakulima kukumbatia mbinu salama za kilimo zinazotunza mazingira na hasa rotuba ya mchanga. Hadi makala yajayo, jina langu Minsley Tjai kwa hili