Msikilizaji, wakati huu, hali ya mabadiliko ya tabia nchi ikitajwa kuathiri maisha ya viumbe wa baharini imechangia pia kupungua kwa idadi ya samaki, hali ambayo imeathiri pakubwa jamii zinazotegemea uvuvi ili kujipatia riziki. Wadau katika eneo la Pwani ya Kenya wameendelea kutoa wito kwa jamii kukumbatia ukulima wa baharini, ikiwa ni pamoja na ufugaji wa samaki. Lakini ili kuwa na kilimo endelevu cha samaki, baadhi ya wakulima katika eneo hilo wameanza kukumbatia ukuzaji wa nzi wanaofahamika kama Black Soldier katika utengenezaji wa chakula cha samaki. Kwa kawaida, wakulima wanaofanya ufugaji wa samaki huwavua samaki wadogo na kuwatumia kama chakula cha samaki. Katika makala haya, tutakuwa na daktari David Mirera, naibu mkurugenzi anayehusika na kilimo cha baharini kutoka taasisi ya utafiti wa masuala ya bahari na uvuvi nchini Kenya Kemfri. Lakini pia Proscovia Alando ni mwanzilishi wa shirika la Samaki Hub linalotoa kwa wafugaji na wavuvi wa samaki lakini pia ni mwanzilishi mwenza wa shirika la Resect linalojihusisha na ukulima wa nzi aina ya Black Soldier. Tuanze makala haya kufahamu kutoka kwa Daktari Mirera kuhusu hali ya ukulima wa baharini ilivyo eneo la pwani ya Kenya. Kilimo cha samaki katika bahari Hindi hapa nchini Kenya imeendelea lakini haijasonga sana kwa sababu ya vigezo fulani fulani, lakini ni kwamba wakulima wameongezeka zaidi, na hivyo basi wanaendelea kuonyesha kwamba wako na hamu ya kufuga samaki aina mbalimbali hapa nchini Kenya, wakiwemo kama mwani ambayo ni seaweed, uh, samaki wa aina ya rabbit fish ambayo tunaita tafi, ingawa kitu kinaowasumbua zaidi ni kwamba hakuna mazalio na kujatengezwa zile infrastructure ambayo ni tunaita hatcheries mahali ambapo samaki wadogo wanazalishiwa kwa muda mrefu sana nchini Kenya. Lakini hivi sasa tunaona kwamba serikali imeanza kuweka mkono, tumeanza kuwa na ujenzi wa hatchery moja katika eneo la Shimoni ambayo serikali inafadhili kwa ajili ya kusalisha samaki wa baharini, na pia tumeanza kuona kwamba kuna mashirika mengine ya kibinafsi ama watu binafsi ambao wameanza ku kwanza kuegeza katika kufanya hiyo production ya hao samaki wadogo, na inapofikia pale ni kwamba samaki wadogo wataweza kupatikana, kwa hivyo wakulima wanaweza wakafuga samaki kwa wingi e, kwa sababu hivi sasa wanaenda kuokota mmoja mmoja kule baharini, alafu wanaleta wanaweka kwenye viumba vile vya kufugia samaki ambayo inakuwa ni kazi nzito kidogo. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi kwa sasa inatajwa kuwa hatari kwa uzalishaji wa chakula duniani, pamoja na tishio kubwa kwa ubora na wingi wa uzalishaji. Daktari Mirera anaeleza kile wanachokifanya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Ili kukabiliana na matatizo ya tabia nchi, tunajaribu kusaidia katika hali ya ukulima wa bahari ambao ni endelevu. Kwa mfano tunapozungumzia mambo ya ukusaji wa mwani, mwani unasaidia sana katika hali ya kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment, kwa hivyo hiyo inasaidia saidi katika kusafisha mazingira. Katika maeneo ya mikoko, ni kwamba haturuhusu wakulima kukata mikoko. Wanafanya ukulima katika maeneo ambayo yako wazi, na wanapofanya ukulima katika yale maeneo yako wazi, pia wanasaidia kuweka mikoko katikati ya mahali ambapo wanafanya ukulima huo. Kwa hivyo ni kwamba kadiri wanapoendelea kuvuna, lakini pia wanasaidia katika hali ya kuongeza eh, misitu ya mikoko ambayo pia inasaidia kuchukua hewa kaa kutoka kwa environment. Labda unaweza tu kuzungumzia baadhi ya tafiti ambazo mmefanya kuhusu kilimo cha baharini na ni vipi tafiti hizi zinawasaidia wenyeji katika kuendeleza kilimo cha baharini? Uh, kama shirika la Kemfree tunajua kwamba samaki katika maeneo ya karibu wamepungua. Kwa hivyo ni kwamba wavuvi hata wanapoenda kuvua hawapati kitu. Majukumu ni letu sasa kuweza kuona kwamba samaki wale wanaweza wakafugika, ili kwamba mkulima anaweza pata mbinu mbadala ya kuweza kumsaidia wakati ambapo hajapata kitu kule baharini. Na tumeangazia katika hali ya kufanya utafiti katika samaki aina mbalimbali, kuona kwamba je, wanaweza wakakuwa katika haya mazingira ambayo ya kufugwa Tukiona kwamba wanakuwa, basi tunaenda tunafanya pamoja na wale wakulima ama wanakijiji, tunawaelezea tunawaleta wale samaki, tunawafuga pamoja na wao alafu wanaona wanawalisha, wanaona wakiwa wana, mpaka wanavuna. Tumeweza kufanya samaki aina mbalimbali, kwa mfano tafi, mkizi, mwatiko, kamba, hata mambo ya kaa ambayo ni giant mud crabs. pia tumeweza kuwafundisha jinsi ya kufanya hiyo na hiyo inatokana na utafiti ambao tumeufanya na kuona kwamba wanaweza wakafanya kazi katika maeneo yale yani. Tukigeukia ukulima wa nzi aina ya black soldier ambao umeonekana kutoa suluhu ya chakula cha samaki kwa wakulima ambao wamekumbatia ufugaji wa samaki hapa, Proskovia anaeleza ukuzaji wa nzi hawa. Nzi ambao tunawakuza wana manufaa mengi kwa wa barini, wakulima wa baharini, especially wakulima wanaofuga samaki ambao wamesema hawataenda hawata kuvuna samaki wangependa kuwafuga samaki. Faida moja ya kuwakuza nzi hawa ni kwamba wanatumika kama proteini ya kwamba, ukitaka kutengeneza chakula cha samaki, badala ya kuwavuna samaki kutumia kama chakula cha samaki, unatumia dudu hawa kama proteini ambayo utatumia kutengeneza chakula cha samaki na inawasaidia wakulima wa samaki kwa sababu wanaweza kupata bei nafuu, au kupunguza pesa ya uzalishaji, kwa sababu level stage ya nzi hawa wana kula aina tofauti ya organic material ambayo unaweza pata ni kama mabakio ya chakula watakula, au mbolea ya kuku, mbolea ya nguruwe. Kwa hivyo hautahitaji kununua chakula ili kuwalisha uh, nzi hawa ambao utawatumia kualisha samaki. Proskovia yeye anafanya kazi na wakulima au wafugaji wa samaki katika eneo la pwani ya Kenya. Lakini ni vipi uchafuzi wa maeneo ya baharini imewaathiri wakulima hao? mara nyingi tunapata ya kwamba wanavyokuza samaki alafu kuna uchafu kama plastiki, inamaanisha kwa ya kwamba mazingira hayo hayatafaa kwa kuuza samaki. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba samaki labda watapata magonjwa au hawatakuwa kwa muda ambao wanastahili kuwa kwa sababu ya uchafu, na pia kwa ufugaji wa samaki tunaelewa kwamba samaki wanahitaji hewa oxygen, ox na tunavyoendelea kuchafua mazingira ya maji, inamaanisha kwamba samaki hawatapata hewa nzuri, na kwa hivyo watapata shida au wata wanaweza kufa, kulingana na daktari Mirera. Mbali na nzi hawa wa Black Soldier kutumika katika utengenezaji wa chakula cha samaki, nzi hawa pia wana mchango katika utunzaji wa mazingira. Katika hali ya kuboresha utunzaji wa mazingira, kumekuwa na mbinu ya kutaka kuona kwamba ile waste ambayo inaweza decompose inaweza saidika jinsi gani. Kumekuwa na uvumbuzi wa kuweza kutumia Black Soldier Fly ambayo ikiwa katika hali ya ambayo tunaita lavi, ina kura sana uchafu wa jikoni ambao unaweza kuwa decombose. Na pia inapokula ile uchafu ukabadilika ukatumika, hiyo borea pia inaweza ikakaushwa na kuweza kutumika kama ya protein kwa ajili ya kutengeza chakula ya samaki. Na tunapofanya vile ni kwamba tunasaidia mazingira, jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba kwa sasa chakula ya samaki kwa kutumia samaki ambayo tunaita eh, fish meal. Na hiyo unajua inatumika pia na binadamu samaki hakuna, lakini pia tunatumia hiyo hiyo samaki kwa ajili ya kutengeza chakula ya samaki ambayo sasa doesn't look very sustainable, so kwa ajili ya kutumia hawa black soldier fry ili kureplace the fish meal itasaidia saidi kwa sababu sasa ja, samaki wale waliokuwa wanatumika kama fish meal wataweza kuingia katika kutumika na uh, binadamu ili kwamba food security inaongezeka, na pia tunatumia waste kwa ajili ya kuleta ile protein ambayo tunahitaji katika ufugaji wa samaki. Aidha, Daktari Mirera anasema ingawaje bado idadi ya wakulima wanaokuza nzi hawa ni ya chini nchini Kenya, wanapania kuendeleza mafunzo zaidi. Kwa sasa kuna wakulima wale ambao wamejitokeza kwa ajili ya kuanza kuokota ile, ile takataka kutoka kwa manyumba ya watu ili kwamba waweze kuileta na kufugia hawa black soldier fly, lakini wengi hawajaanza kufanya kwa high production ambayo inaweza tumika kwa industry. Lakini kitu ambayo tunataka kufanya ni kwamba Tunataka mafundisho yaendelee zaidi na ile west ambayo inayotumika hata katika markets na nini na nini, itakapokuwa tumeifikia wakati ambao inakuwa sote na kuweza kupelekewa kwa hawa watu, basi hata vijana wanaweza wakaitumia kwa ajili ya kuweza kukuza hawaf, na watakuwa wengi na watakuwa tayari kwa ajili ya kutumika katika fish industry. Na kwa maneno yake Daktari David Mirera, kutoka taasisi ya utafiti wa masuala ya bahari na uvuvi nchini Kenya, Kemfry, ndio tunafikia mwisho wa makala haya. Shukran pia kwa Proscovia Alando kutoka shirika la Resect linalojihusisha na ukuzaji wa nzi aina ya black soldier. Jina langu Minslecijai, kwaheri.