zaji mvua kubwa zimeendelea kushuhudiwa katika nchi za ukanda katika siku za hivi karibuni na kusababisha madhara makubwa, huku kukiwa na ripoti za maafa na uharibifu wa mali na miundombinu. Kulingana na jumuiya ya IGAD, zaidi ya vifo 190 vimeripotiwa katika eneo la pembe ya Afrika, huku watu wengine laki saba wakilazimika kuhama makazi yao. Aidha, kulingana na kitengo cha utabiri wa hali ya hewa cha IGAD ICPSC, huenda mvua zinazoshuhudiwa zikiendelea kwa muda usiojulikana. Makala ya mazingira leo dunia yako kesho, juma hili tunatupia jicho hali ya mvua katika nchi za ukanda ikiwemo Kenya, Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lizaji kule nchini DRC, hali ya mafuriko katika mji wa Kalemi umesababisha madhara makubwa, takwimu zikionyesha kuwa tayari zaidi ya watu elfu ishirini wameathirika. Hali hii pia imesababisha viwango vya maji kwenye ziwa Tanganyika inayounganisha nchi ya Burundi, Tanzania, Zambia na Congo kuongezeka kupita kiasi. Kutoka mji wa Kalemi, mwandishi wetu Denis Mayo anatupa taswira ya hali ilivyo na maoni ya wakazi kuhusu hali hiyo. Jijini Kalemi, wilaya tatu ndio hasa inakumbwa na mafuriko ya maji ni wilaya Kamkolobondo, Dav na Kalumbi. Kwa mfano, katika wilaya ya Dav, Bibi Teres Kafindo tunamkuta hapa na familia yake, wameketi nyumbani kwao, miguu ndani ya maji. ni maa ya mvula sasa mai aishuki. Njoo ilikuwa iko na e wakiamfu sio na tu. Hata bakujenga kama kumakana leo mimi sana kuchanga vile Tanganyika naye anayala. Vile mai kocha siku ya lwa chini chini ya. Njoo si tunaipata na sisi. Licha ya maafa hayo, Dionovic mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka 15 naye pia anashuhudia kuwa wameshambuliwa na mafuriko. Hii ndio chumba yetu ndio tulikuwa tuko na lala. Mengi simai iliingia, chatosha matela, mabiot chatosha chapeleka kule mkanisa. Katika wilaya ya kamkolobondo kusini mwa jiji kalimi, huko pia baadhi ya wakaaji wengi wamehama makwau kulingana na mafuriko ya maji, bali familia zingine za waathiriwa zinaendelea kuishi mbali tu kidogo na ziwa Tanganyika ijapo hasara ni kubwa. Georgette Kalunga ni mama wa watoto tisa. Hey, kwa upendo. Viongozi wa serikali kwa upande wao husema kuwa Jimbo Tanganyika linaathiriwa na hawana uwezo kifedha wa kukabiliana na janga hili. Basi ni hatua gani ichukuliwe ili kukabiliana na janga hilo la mazingira? Hapa Kalemi nimezungumza na Bwana Modeste Kabazi, ni msemaji wa shirika la raia mzee Modeste Kabazi, nii mnaishi hapa Kalimi tangu miaka nyingi. Leo hii uh, mji wa Kalimi una kuna mafuriko ya maji, watu wanakosa makao. Nataka kujua eti hii mafuriko ya maji ni mara ya kwanza inatukia ya namna hii? Mafuriko ya maji hii sio mara ya kwanza inatokea. Mafuriko haya maji, ya maji yamekusha tokea tangu hawali mwaka wa 1958 mwaka wa 1964 mwaka wa 1978 na, na, na ikiwa kama inakuwa imefanyika leo, sio jambo jipya, ni jambo yenyewe. Baadhi ya watu wengine waliokuwa wakiishi muda huo na waliishi hapa Kalimi waliwahi kuona hiyo mafuriko na wanajua nini kilichofanyika, kwa kutaka kurahisisha watu kuanza kutembeleana, kwa kuwa barabara zilikuwa zote ndani ya maji kwa kuwa inarudia mara na mara hapo zamani, walifanya nini kusudi watu waendelee kuishi hapa na katika mazingira ambayo ya, ya, yanaweza kuwako ya kawaida? Tukitizama gisi yalivyokuwa waliwahi kutia miti mambao makubwa makubwa kwa ajili ya kurahisisha watu kuvuka kutoka sehemu moja na kwenda sehemu nyingine. Ni tofauti na hivi leo, kwa sababu leo kunakuwa wanatia mitumbu, na sasa tunajua kama Tanganyika inazungukwa na nchi zine, ni kitu gani inaweza kufanyika kusudi kupungua uh, wingi wa maji katika ziwa Tanganyika ijapo kuna mvua. Uh, kitu cha kwanza na kya muhimu sana na ningalisema na ndio cha msingi, inafaa kujua kusema kwamba tukitizama mtoni Ukuga, kuna matete yanaota inamaanisha kusema kwamba chini kunakuwa udongo mwingi sana na kama ule udongo hautoshwi kwa kweli, uh, hali kama hii itazidi kuwa mbaya zaidi. Na kazi hiyo sio kazi ya nchi ya Kongo peke yake, Kongo ya DRC, inapasha kuwa ni kazi ya manchi yote yenye kuwa pembezoni ya, mtoe ya, nani ya ziwa Tanganyika, kwa so, sababu sisi wote kama rukuga akiwa amwagi maji nje kutosha maji ya Tanganyika, basi sisi wote tutazama kwa pamoja. Ziwa Tanganyika inapokea maji ya mito zaidi ya mia, alisema bwana Jean Claude Chimanga, mtaalamu wa ujenzi wa mazingira. Yeye ni mwalikwa wetu wa pili na anaeleza namna gani kazi ya kufungua mto Lukuga inaweza kuendeshwa. Tanganyika yeye anapokea maji mingi sana mito ya kutoka Burundi, Tanzania, Zambi na hapa kwetu Kongo. Sasa kuna muto mmoja tu, muto yetu ya Lukuga ndio mwenye atoa maji inaenda nje. Sasa shida ni shida gani? wakati maji inatoka Mtanganyika inachugua pia tumchanga kidogo kidogo kidogo, inatoka. Wakati inatoka inavimbisha muto wa Lukuga. Sasa kuna toka pia shida mwenye kubwa ya mazingira. Hii dunia yetu ya Mwenyezi Mungu ilifanya vile inapengama kidogo nafasi ile maji ya, ya Lukuga aitoke tena kama sawa mbele, na ile kichanga ya mbele inakuwa shida hii mbili. Sasa inabidi kutoa ile kichanga kule ndani na kuchimba kidogo, tumpatie kabisa bwana Lukuga njia maji toke, na maji katoka tu haiko sema ile ile siku wakati kazi inaanza. Hapana, itakamata hata miezi uh, kumi, baada kuona vile maji inaanza kurudia. Lakini wakati bataanza kazi Itafanya nini? Itasimama na kisha baadaye inaza kurudi polepole pole. Yani, jambo ambayo inaweza kupata suluhisho uh, oh, ndiyo mm -hmm. Ndio me iko iko tres simple mm -hmm. Ni kama tupesa naonekana kwa leo dunia ya Mungu vifaa ya kufanya kazi, kuna vifaa ya kila aina ha, tunajua mm -hmm. Na ni kwenda kuangalia par rapport ya volume ya kazi, tutachukua uh, chombo fulani, itakuwa hapa nangine watatembeza ni wazungu wataka wanafanya kazi na wanalipiwa pesa yabo na wanarudi me ile chombo ile vile inanunuliwa na mainchi ine itabaki muriviere kuna kukalemi hapa kupor wakati shida pia nakuwa tena kwa miaka inakuja inaingia tena mu maji inafanya kazi. Kwa sasa hali ya hewa hapa jiji Lubumbashi bado ni mbaya, mvua inaendelea kunyesha na maji ya ziwa Tanganyika kuzidi kuongezeka. Msikilizaji, hali ya mvua kupita kiasi ni mojawapo ya athari za matukio ya El Nino. Kulingana na Ghamid Abdul Basat Mavura, mtaalam na mshauri kuhusu mabadiliko tabi ya tabia nchi, kuna haja ya nchi kuchukua hatua za mapema kushughulikia hali kama hizi. Hii swala la kujiandaa kwa ajili ya majanga, yaani disaster preparedness, ni jambo la msingi sana eh, kwa maana ya kila ofisi ya serikali kujua kwamba janga fulani linawadia idha hivi karibuni, au baada ya muda fulani. Bila shaka, mamlaka husika mfano kwa nchi ya Tanzania Tanzania Meteorological uh, Authority ambayo ndio ina mamlaka ya kutuelezea. Sasa taasisi hiyo na na na taasisi pacha katika nchi nyingine ina wajibu wa kuandaa uh, national elnino contingency plan, lakini pia what are we also anticipating? Yani, matarajio yetu, tunatarajia itakuwa katika hali gani. Mfano mwingine pia ni kuzungumzia regional cooperations. Mfano mzuri ni jumuia ya Afrika Mashariki, kujua kwa namna jumuia hii imejiandaa na hili jambo katika elnino, au katika ukanda huu, maeneo gani eh, kwa undani zaidi yataweza kuathirika. Ni, ni, ni wajibu wa dawati na najuli na mabadiliko ya tabia nchi pamoja na masuala ya hali ya hewa kuandaa eh, mkakati huu kwa hilo eneo husika ambayo litakumbwa zaidi. Na kwa maneno yake Gamid Mavura, mtaalam na mshauri kuhusu mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania, ndio anatamatisha makala ya mazingira leo kwa jumaa hili. Shukran pia kwa Denis Mayo aliyetuandalia ripoti kutoka nchini DRC. Jina langu Minzleti Jai, kwa heri.