Msikilizaji, mwishoni mwa juma dunia iliadhimisha siku ya uhuru wa vyombo vya habari, kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa uandishi wa habari na changamoto za mabadiliko ya tabianchi. Katika muktadha huo, msikilizaji, kumekuwa na maswali kuhusu namna waandishi wa habari wanavyopitisha ujumbe kuhusu maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabia nchi, na hili limechochea baadhi ya wadau kuona haja ya kutoa mafunzo zaidi ili kuwawezesha wanahabari kuripoti vyema na kupitisha ujumbe kwa jamii kwa njia inayoeleweka kwa urahisi. Mwanahabari wetu Diana Wanyonyi akiwa Mombasa amefanya mazungumzo ya ana kwa ana na waandalizi wa mafunzo hayo pamoja na wanahabari. Jina langu ni uh, Kennedy Auma. Anafanya katika shirika la GIZ ama German Development Corporation, uh, kule Nairobi, na kile ambacho anafanya ni masuala ya mawasiliano kwa, uh, kwa mambo ya uh, mabadiliko ya tabia ya nchi katika hii washa, tumekuwa tukitayarisha wanahabari kwa mafunzo ambayo itafanyika kule mbeleni, ili kuweza kujua zile gaps ambazo wako nazo katika kule kufanya kazi yao ya wanahabari haswa katika kutangaza mambo za mabadiliko tabia nchi umu nchini. Tunafanya hivi kwa, kwa nini? Kwa sababu mwaka jana tukiwa pale Nairobi, Kenya, ilikuwa na Africa Climate Summit no. lakini tukagundua journalists wengi hawakuwa wanatangaza mabadiliko tabia nchi kwa njia unaoeleweka no. Kwa hivyo tukadhani kwamba pengine hawa hawana ile kapasiti ya kuweza kutangaza kwa uhakika. Tayari mmetoa mafunzo kwa wanahabari kutoka Nairobi, Kisumu na sasa mko Mombasa. Kipi ambacho kimejitokeza katika haya mazungumzo kwa hawa waandishi? Naam, kuhusiana na masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, jambo la kwanza ambalo limetokea kwa wote ambao, sehemu zote ambao tumetembea, ni ushirikiano na serikali katika kuweza kutangaza uh, mabadiliko ya tabia nchi kwa njia ya asilia kwa hivyo wameweza kusema kwamba serikali ikiweza kuunga mkono na kuwasaidia kupata uh, information kukuwa reliable sources na kupata information in very accessible way inayosaidia sana kwa katika kazi yao. Na pia katika muda wote tumekuwa na, na, na wizara ya uh, mabadiliko ya tabia nchi uh, na, na, na, na masuala ya environment humu nchini na wao wote pia wamehakikisha wanahabari kwamba wako tayari kufanya kazi na serikali, na kwa wale wale wenyewe wanahabari pia wamesema kuna hule need wao wenyewe waweze kutafuta you know, kutafuta masomo kuweza kujisomesha, kujiongeza maarifa, ndivyo waweze kupata more information ya on, uh, venye wanafanya uh, wanahabari wao. Ni nini nafasi ya shirika lako katika kusaidia wanahabari kupeperusha hii taarifa kuhusiana na maswala ya tabia nchi hapa nchini Kenya? Kile ambacho tunafanya katika huu mradi ni kuweza kusaidia serikali kuweza ku, you know, ku, ku, ku, kufanya kazi yao kwa urahisi. Kwa hivyo, serikali, kwa kwa hivyo serikali wakisema kwamba sisi tungependa, uh, mtusaidie kuelimisha wanahabari ili waweze kuelewa jinsi ya, ku, you know, ya kuripoti mabadiliko tabia, uh, tabia nchi, tulikuja pale, basi tukasema wacha tuwasaidie, tukasa, na mawaidha na pia fedha kidogo, ili kuweza kufanikisha huu mradi. Kwa hivyo huyo ndo aswa kazi yetu. kwa majina, naitwa Temesi Mkani, mimi ni afisa wa mawasiliano katika wizara ya mazingira na misitu nchini Kenya. Kama wizara mmewezesha vipi wanahabari kupata taarifa kuhusiana na mazingira? Sisi kama wizara ya mazingira, kwa sasa hivi tuna mpango maalum wa kuhakikisha kwamba kwa sababu ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo ya yameendelea kuathiri kila sekta ya uchumi wa Kenya, tunawezesha wanaandishi wa habari kuangazia masuala ya tabia nchi mm -hmm. na masuala yote ya, ya mazingira kwa karibu kabisa. Ndio kwa sababu tuko pamoja na Kenya Editors Guild kwenye mpango huu. Mi naitwa Ken Bosire ndio mkuu oh. wa programs huko Kenya Editors Guild mm hiyo -hmm. Editors Guild ni ile association inasimamia uhariri wakuu, inatokea na wengine wa university na wakili wameritaya no. wale wako na experience mingi so tumekuja pamoja kuja kusaidia waandishi kueleza juu vile wata approach hii mambo ya climate change kwa sababu ni technical area, wanatakiwa waelezwe ni vile kuapproach, alafu tuwasaidie vile watatafuta sources but juu yao, hiyo yote ni kusaidia kuempower waweze eh, kufanya kazi yao vizuri. Kwa majina naitwa Bran Barasa kutoka TV47. Ah, mimi kama mwanahabari katika kongamano hili nimejifunza jinsi ya kutumia terminologies kwa njia ambayo inastahili, si kutaja tu majina makubwa makubwa wakati unaripoti ili stori yako iweze kuonekana ya kwamba ni stori kubwa. Pia nimejifunza mchango wa vyombo vya habari katika kuweza kuangazia swala nzima la mabadiliko ya tabia nchi na pia swala la mwisho nimeweza kujifunza kuwa kumbe kuna mashirika huku nje ambayo yanaweza kuwasaidia wanahabari wakati wanaangazia maswala ya climate change. Kama mama, wanahabari wakitangaza masuala ya mabadiliko ya tabia ya nchi, huwa unaelewa kwa majina. Yangu naitwa Lois Karesa. Sijawasikia, sijawasikiza vizuri, nusikize kwa taifa habari. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, katika sehemu ya pili ya makala yetu hivi leo, kulingana na utabiri mbalimbali mbali wa hali ya hewa, nchi za Afrika Mashariki zitaendelea kukumbwa na hali ya mvua kubwa ambazo zinahusishwa na msimu wa El Nino. Kwenye laini ya simu naungana na bwana Desderi Moses, mtaalam wa maswala ya hali ya hewa kutoka nchini Tanzania, na hapa anaanza kwa kueleza El Nino na athari zake. El Nino ni mfumo wa hali ya hewa unaosababishwa na ongezeko kubwa la joto la bahari hasa katika eneo la kati la kitropiki kwenye bahari ya Pasifiki. Hali hii huambatana na vipindi vya mvua kubwa vinavyoweza kusababisha mafuriko. Na kwa kuwa nchi za Afrika Mashariki ni miongoni mwa nchi zinazopatikana katika ukanda huu wa kitropiki, ndiyo sababu nchi hizo zimekuwa zikishuhudia vipindi vya mvua kubwa. El Nino inaweza kusababisha mabadiliko ya hali mbaya ya hewa ikiwemo ukame, mafuriko, vimbunga na vipindi visivyotabirika vya joto ambavyo vyote ni hatari kwa ustawi wa dunia na afya ya binadamu. Kwa mfano, tunaposhuhudia misimu ya mvua au kiangazi, ni kwa kiwango gani tunaweza kusema kinachoshuhudiwa sio mvua au kiangazi cha kawaida bali ni El Nino? Desderi anafafanua, wataalamu wa hali ya hewa kutoka katika maeneo ya Afrika Mashariki au kwingine kokote duniani hufuatilia mwenendo wa mifumo hii ya hali ya hewa mara kwa mara, na endapo watagundua mfumo wenye viashiria vinavyoendana na sifa za mfumo wa El Nino, ndipo hutoa taarifa kwa umma juu ya uwezekano wa uwepo wa mfumo huo na aina ya hali ya hewa inayotarajiwa kama vile mvua kubwa au ukame. Sasa kinachopelekea kutokuwa mvua ya kawaida au kiangazi cha kawaida ni mwenendo wa mfumo tarajiwa kwa kipindi hicho au msimu huo. Aidha anaeleza ni njia zipi serikali zetu zinaweza kujua kwa mapema kuhusu uwezekano wa kutokea El Nino ili kujiandaa au hata kuzuia madhara yake. Nadhani moja ya njia muhimu zaidi serikali inaweza kufanya ni kuhakikisha kuwa hizi taasisi za hali ya hewa katika nchi zao zinajengewa uwezo wa kutosha wa kufuatilia mwenendo wa hali ya hewa ili kuongeza tija na ufanisi kwenye kutoa utabiri wa hali ya hewa. Lakini sambamba na hilo, serikali pamoja na wadau kutoka sekta mbalimbali kama vile sekta za mazingira afya, mipango na maendeleo wanapaswa kutumia taarifa hizi kwa wakati ili kuepuka madhara yanayoweza kusababishwa na hali mbaya ya hewa kama vile El Nino. Kwa kumaliza makala haya, Desderi anatufafanulia kwa ufupi kuhusu Kimbunga Hidaya na ni vipi inahusiana na swala la El Nino. Kwa takribani siku tano zilizopita, Kimbunga Hidaya kimezua taharuki kwa nchi za Kenya na Tanzania hususani wananchi waishio katika mwambao wa pwani ya bahari ya Hindi. Hata hivyo El Nino inaweza kuathiri mzunguko na mtawanyiko wa kimbunga kwa kubadilisha hali ya anga na hali joto ya bahari. Kwa kuwa kimbunga Hidaya kimetokea kipindi ambacho tunaelekea mwishoni mwa msimu huu wa El Nino, kuna uwezekano mkubwa kimechochea ongezeko la vipindi vya mvua kubwa kwa baadhi ya maeneo katika nchi za Afrika Mashariki. Basi kwa nukta hiyo, ndio nami natamatisha makala ya mazingira leo kwa juma hili. Shukran kwa Bwana Desderi Moses, mtaalamu wa maswala ya hali ya hewa kutoka mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, na mwenzangu Diana Wanyonyi aliyeandaa ripoti ya leo. Jina langu Minzletijai. Kwa heri.